Đã có firmware mới cho A7r, A7r II, A7s, A7, A7 II & A6000/5100: Hỗ trợ ống kính mới, AF nhanh hơn
Gia Tường
4 năm trướcBình luận: 64Lượt xem: 33.657
Đã có firmware mới cho A7r, A7r II, A7s, A7, A7 II & A6000/5100: Hỗ trợ ống kính mới, AF nhanh hơn
Sau khi A6300 cùng các ống kính chính thức được bán ra trên thế giới và cả Việt Nam, Sony đã cập nhật firmware mới cho loạt máy A7r, A7r II, A7s, A7, A7 II, A6000 và A5100 để hỗ trợ 2 ống kính G-Master mới và thêm tính năng lấy nét theo pha PDAF.

Anh em có thể tải về tại đây:

Những thay đổi của A7rII-A7II-A7r-A7s trong firmware mới này:
  • Hỗ trợ các ống kính mới, bao gồm 2 ống kính GM mới
  • Hỗ trợ lấy nét theo Pha (Phase-detection AF)
  • Có thể AF khi đang quay phim với ống kính SEL85F14GM
Những thay đổi của A7, A6000 và A5100 trong firmware mới này:
  • Hỗ trợ các ống kính mới, bao gồm 2 ống kính GM mới
  • Hỗ trợ lấy nét theo Pha (Phase-detection AF)
  • Có thể AF khi đang quay phim với ống kính SEL85F14GM
  • Thông tin của ống kính sẽ được ghi chính xác vào Exif
Hướng dẫn update: Vì cách update firmware hơi phức tạp (thông qua công cụ up firmware riêng) nên bạn cần tham khảo các bước sau. Đây là file firmware dành cho máy Mac. Các bạn dùng Windows tải về phiên bản tương ứng và làm tương tự.

1. Mở file [Update_ILCE7M2V310.dmg] vừa tải về ở trên. Chú ý máy ảnh phải được tắt đi
2. Nhấn vào biểu tượng [Update_ILCE7M2V310] ngoài màn hình Desktop.
3. Nhấn vào biểu tượng [FirmwareUpdater]
4. Một cửa sổ như bên dưới hiện ra, nhập mật khẩu của máy để tiếp tục

5.Ứng dụng cập nhật Firmware bắt đầu chạy[​IMG]
6. Mở máy ảnh lên
7. Mở Menu trong máy ảnh => vào Menu 4 => USB Connection => chọn Mass Storage

8. Kết nối máy ảnh và máy tính thông qua dây cáp USB
9. Nhấn NEXT. Góc phải bên dưới của cửa sổ sẽ có firmware hiện tại của máy.
10. Nhấn NEXT. trong hình này các bạn có thể thấy firmware 2.0 vì đây là hướng dẫn cũ dành cho firmware cũ. Firmware 3.1 mới tương tự nhưng số 3.10 sẽ thay thế cho 2.00 😁[​IMG]
11. Máy sẽ tự động reset và sẽ mở lên lại, quá trình cập nhật bắt đầu (tốn khoảng 15 phút)[​IMG]
12. Sau khi hoàn tất, máy ảnh sẽ tự khởi động lại. Bạn cần đợi đến khi màn hinhd LCD sáng lên thì mới được rút dây cáp [​IMG]Lưu ý: Có thể sẽ có thông báo "Recovering data Please wait...". Điều này hoàn toàn bình thường và bạn nên chờ thông báo này tắt đi

Chúc các bạn thành công
Ai A6000 cho cảm nhận đi!
thắc mắc chút ở vụ lấy nét theo pha, trước giờ vẫn dùng tính năng đó với con fix50mm, sao giờ version lại bảo hổ trợ lấy nét theo pha, mà không phải cải tiến lấy nét theo pha?
@Hoang-kuro Hỗ trợ cho đám ống kính mới, với firm cũ đám lens G mới ra chỉ hỗ trợ lấy nét tương phản
Máy mình có sẵn firmware 2.0 Vậy có cần nâng cấp không vậy Mod. Sao Mod nói F. 2.0 thì ko cập nhật nữa là sao? Mình ko hiểu
@bahien69 à, cái đó là do hướng dẫn này được viết theo firmware cũ. Với firmware mới thì số 2.0 đó sẽ được thay bằng 3.1 😁

Mà hiện giờ chưa có máy nào có sẵn 3.1 cả nên chắc chắn sẽ phải cập nhật :D
@Gia Tường Cảm ơn Mod rất nhiều
@Gia Tường Image & Video Software, Lens Firmware, PlayMemories Home, Remote Camera Control
mấy cái này có cần up k bác?
vừa nâng cấp xong cho a6000 bắt nét nhanh kinh hồn
Mới up hôm qua cho con A7 cảm nhận đầu tiên là bật máy nhanh hơn hẳn, còn lại phải test từ từ. 😁
@xuantruong1992 A7 đời 1 lấy nét tệ với chậm lắm phải không bạn ? Thua xa A6000 hả =.=
A6000 bật hỗ trợ lấy nét theo pha chỗ nào vậy các bác? 😔(
@thinhbox theo mình bbiế là tắt smile detect- bật AF-A lấy nét theo zone hoặc wide. bên SAR cũng đang bàn táng lùm xùm vụ PDAF này đây.
đã up cho a7m2, cảm nhận là chả có gì thay đổi 😁 nếu update mà lấy nét nhanh hơn dc mới hay :D
Cho mình hỏi:
Ở bước này:

Làm sao có được mật khẩu của máy ? Mình mới mua A6000 nên lạ quá.
Cám ơn các bạn.
@thung_banh Mình vừa up xong, windows thì ko hiện bước nhập mật khẩu máy tính. Cứ làm đúng hướng dẫn là ok. Lần đầu up pin máy ảnh 35% không được, thay pin mới 100% ok ngay. 😃 Mình a6000.
@thung_banh Hinhd này update trên Macbook chạy MacOS. Đây là mật khẩu máy tính đó bạn, ko phải của A6000
@thung_banh Cái đó là mật khẩu của máy tính chứ không phải mật khẩu của máy ảnh.
@thung_banh Cái đó là mật khẩu của máy tính chứ không phải mật khẩu của máy ảnh.
Đã xong cho em A7 lúc chiều, AF nhanh hơn trước nhưng ko nhiều... đang test tiếp
@choi_xong_dong bạn dùng A7 với lens gì vậy ?
@nholuumanh Tạm thời đang dùng Len Kit FE 28-70/F3.5-5.6 OSS
Đang gom lúa lên 55/f1.8 chụp chân dung
Len E-mount hơi chát !

Có vài hình, mình mới tập chụp thôi !
đã cài trên a6000, kết quả là chưa thấy gì khác biệt
Đang up trên A6000....
Em oánh dấu phát lúc nào rảnh thì up
Em xài A5000 thì k biết có update đc k ạ
@caphale a5000 k có bạn, bạn xem máy bạn version bao nhiêu? a5000 hình như cao nhất là v1.10
Update bình thường theo instructions thôi có gì đâu phức tạp. Dù sao cũng thx vì ko phải ai cũng theo dõi bản update

cho em hỏi nên mua a6300 hay a7 đây các bác, tự nhiên ra 6300 làm em lăn tăn quá
@dat878 bác ơi, em chụp phong cảnh bằng zeiss sonnar 35-f2.8 đc k
@qknight007 em nghĩ 35 thì chụp chân dung với indoor hợp hơn bác à :v phong cảnh thì hơi hẹp
@qknight007 Chụp phong cảnh bác thử sigma 30f 2.8 hoặc wire thì chọn sigma 19 2.8 xem. Mình đang xài em 19 f 2.8 thấy cũng khá ổn.
Raw 14bit cho A7 chả thấy đâu?
Có nên up ko ạ, em dùng A7 với lens MF, chả có cái lens Af nào cả.
@bocapran cứ up đi bạn, cải thiện tốc độ bật máy kha khá đấy. Cái gì chứ FW mới thì lên up
@bocapran Có, khởi động nhanh hơn, hình ảnh có cải thiện nha bác.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019