Đã có hơn 12,5 triệu thiết bị Raspberry Pi được bán ra, chỉ đứng sau máy tính Windows và Mac

TDNC
18/3/2017 2:5Phản hồi: 76
Đã có hơn 12,5 triệu thiết bị Raspberry Pi được bán ra, chỉ đứng sau máy tính Windows và Mac
Qua thống kê của chính trang RaspberryPi.org cho thấy, họ đã bán được hơn 12,5 triệu thiết bị Raspberry Pi các loại kể từ khi phiên bản đầu tiên xuất hiện vào năm 2012. Qua đó, đưa Raspberry Pi lên vị trí hạng 3 trong bảng xếp hạng những loại máy tính đa dụng được bán ra nhiều nhất trên thế giới, chỉ xếp sau máy tính Windows và Apple Macintosh.

Trong tất cả các loại Raspberry Pi, mẫu "Raspberry Pi 3 model B" có doanh số bán cao nhất hiện nay với 30% trên tổng số máy bán ra. Còn mẫu Raspberry Pi Zero W siêu nhỏ cũng đã được bán ra khoảng 100.000 chiếc chỉ trong vòng bốn ngày đầu tiên. Raspberry Pi là một loại máy tính mini tồn tại dưới dạng bảng mạch có kích thước nhỏ hơn lòng bàn tay của chúng ta. Bạn chỉ cần gắn thêm màn hình, chuột, bàn phím và thẻ nhớ là có thể sử dụng được cho rất nhiều mục đích khác nhau, từ công việc văn phòng cho đến các tác vụ chuyên biệt như tải Torrent, hiển thị thời tiết, chạy VPN, điều khiển robot...

Theo Raspberry Pi
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ANHLE479
TÍCH CỰC
7 năm
Rẻ, đơn giản, dùng được đa mục đích
Bán chạy là phải rồi
vucv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình nghe nhạc thôi, không biết nghịch làm robot.
stefan51
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang dùng 1 con Pi2 để cắm Torrent, setup thêm cái LCD 16x2 để hiển thị giờ + IP + dung lượng download/upload nữa là ngon. Đang định sang lại con này để lên con Pi3.
Apollon
TÍCH CỰC
7 năm
@KhaiTrang15 Bác chụp mình xem bộ đó với được không?
stefan51
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Apollon IMG_20170318_161113_hdr.jpg
Tắt đèn nền lcd cho dễ chụp nên hơi tối.
P.S: quảng cáo thêm cái đồng hồ ma trận
Apollon
TÍCH CỰC
7 năm
@KhaiTrang15 Được quá bác. Mà sao bác không gắn luôn màn lên case mà lại gắn bread board nên nhìn hơi rối?
Đang tính gắn thêm cái màn giống vậy cho con Pi chạy Plex server. Bác cho hỏi cái màn đó có bền không, không bật đèn nền thì nó có nóng gì không? Cảm ơn bác!
stefan51
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Apollon Mình mới test code thôi. Case có sẵn nên không chế được do nó hơi nhỏ. Mình mới bán lại bo pi2 cho một bác trên TT luôn.
Vài bữa nữa mình lên pi3 rồi thiết kế case mới cho em nó, tích hợp luôn chỗ gắn lcd.
Về cái lcd thì nó không nóng, chất lượng thì cũng hên xui do mua hàng chợ.
xe360.vn
TÍCH CỰC
7 năm
Ngon
vvthe
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dành cho dân vọc thôi chứ?1
mog
TÍCH CỰC
7 năm
Mình cũng dùng 1 cái chỉ để chạy Kodi trên ô tô
Cái này là máy tính ak các bác
Sao vn mình ko làm được cái này nhỉ?
@gaucon3503 Trên tinhte đầy người làm đc cái này. Cũng chỉ là thiết kế board rồi mua linh kiện gắn lên mà thôi.
@hayhayfe Còn đám làm đc thì lại ko chịu làm à 😁
@sskkb
VN thì làm đc cái cc gì!!! 😃
@ho tran dang quang Trong đầu bạn chắc chỉ có cc nên mới nghĩ vậy 😃
autk08
TÍCH CỰC
7 năm
Nhu cầu của con người về những công dụng của nó khá nhiều, tuy nhiên sẽ có những người thật sự cần nó thường xuyên và số khác lại không. Mình nghĩ yếu tố về giá thành giúp những người này dễ đưa ra quyết định, như một sự khám phá thú vị.
kids0407
TÍCH CỰC
7 năm
mình cũng đang góp trong đó 1 cái 😁 Cho ai thích 1 máy tính làm tùm lum thứ mà nhỏ xíu xiu. cute.

ở hshop đang bán bé Rasp 3 giá 1tr09
bác nào ko nôn nóng thì đặt ở banggood. giờ là 40.99 đô chứ hồi xưa em canh sale có 36$.(event lớn lắm mới kmãi giá này).
2-4 tuần hàng về tận nhà. free ship trên toàn thế giới : www.banggood.com/Raspberry-Pi-3-Model-B-ARM-Cortex-A53-CPU-1_2GHz-64-Bit-Quad-Core-1GB-RAM-10-Times-B-p-1041862.html?p=7S30202480163201508I
arm89
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kids0407 Mua thế này có phải chịu thuế khóa gì ko? Bạn share it kn cho ae với
kids0407
TÍCH CỰC
7 năm
@arm89 Dạ không nha bác :d cứ đúng giá đó, thanh toán (visa, paypal) rồi chờ hàng về thôi.
Thi thoảng trả ship 7000 đồng (do bên bưu cục họ trực tiếp thu), có hông thì không.
P/s: đừng ship món gì >2triệu VNĐ, nghe đâu có thuế.
Chưa bao giờ được tận mắt nhìn ngoài đời, các bác có vẻ xài nhiều nhỉ, hiệu năng ntn hả các bác
@cachnhietminhquan Nếu bạn yêu công nghệ thì hãy xài. Quá tuyệt cho sự đam mê, làm đcj nhiều việc. NGhe nhạc xem phim , rôbot....
vucv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ứng dụng thì rất nhiều lĩnh vực, nhất là khi IOT lên ngôi. Robot, AI, Smarthome...
Người ta làm máy chủ 😃
mrHz
CAO CẤP
7 năm
Có ai đọc xong vào Youtube xem nó là cái gì ko :v
anh em có hội chơi Raspberry nào không nhỉ, giới thiệu mình với. Muốn nghịch mà chẳng tìm thấy hội, nhóm nào tương tác cao để học hỏi cả 😔
stefan51
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ONE NO! https://m.facebook.com/khai.trang.39?ref=bookmarks
@quangtung88hy Mình cũng có 1 em mà ko biết nghịch mấy
Có hội nào để tham gia tìm hiểu ko nhỉ?
christian08
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quangtung88hy https://www.facebook.com/groups/raspberrypivietnam/
đây nha bác 😁
Bác nào muốn làm 1 dàn htpc nhỏ nhỏ, mà ko thích android thì có thể chơi con này :D
ONE NO!
TÍCH CỰC
7 năm
Đấy là chưa tính Pi nhái đấy nhé
Mục đích ban đầu là thiết bị cho người nghèo. Nhưng lại toàn mấy ae công nghệ mua về voọc xong là vứt. Chẳng ai mua về để làm MÁY TÍNH cả
vucv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mr.hNam Có chứ. Anh em làm server, kết nối NAS, down torrent, web server, hoặc CCTV (lắp camera giám sát)... Khối việc mà. Có ai vứt cho mình xinh với 😃
stefan51
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vucv Có mình bán thanh lý con Pi2.
NKOB
ĐẠI BÀNG
7 năm
@KhaiTrang15 inbox giúp mình cái giá nhé. Thanks.
@Mr.hNam xàm quá, bảo là thiết bị dành cho người nghèo chắc bạn biết mỗi dùng Ras để làm hệ điều hành à, con này dùng trong thiết bị tự đông hóa hơi bị nhiều, từ lập trình robot ,dây chuyền tự động, drone, nhà thông minh, thiết bị giải trí v..v.. nói chung là vô kể. mấy ông mua xong vứt chắc thường là mấy ông cũng chả biết dùng cái này làm gi, thấy người ta mua thì cũng mua =)))
kinh.chua.ne
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mr.hNam nói như này tức là ko biết RPi để làm gì rồi. Nó đc chế tạo cho mục đích giáo dục bố trẻ ạ.
Hay là mình lập một cái hội Raspberry Pi trên Tinh Tế nhỉ 😁
khoaslim
TÍCH CỰC
7 năm
@TDNC lập đi MOD mình có 1 con pi3 trước làm wifi controller bh để không
@TDNC Mod còn phải hỏi sao?
@TDNC lập đi mod ơi, anh em ủng hộ luôn 😃
Con này mua về không chạy được pfsense nản bỏ xừ, cPU ARM không chạy được
makhongmat
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang dùng 1 cái RPi3 làm Box TV, cài OSMC (kodi) để xem film và IPTV. Cài mấy cái Os để làm máy chơi game retro cũng vui lắm.
Thấy ít người vọc Pi ghê.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019