Đã có iOS 16, iPadOS 16, macOS Ventura, watchOS 9, tvOS 16 dev beta 2, mời anh em lên
Pnghuy
15 ngàyBình luận: 196
Đã có iOS 16, iPadOS 16, macOS Ventura, watchOS 9, tvOS 16 dev beta 2, mời anh em lên
Sau bản dev beta đầu tiên ra mắt ngay sau sự kiện, Apple tiếp tục cập nhật bản dev beta 2, bao gồm các hệ điều hành mà họ đang có, từ iOS 16, macOS 13 Ventura, watchOS 9, tvOS 9, iPadOS 16. Mời anh em cập nhật nếu đang ở dev beta 1. Cách cài đặt các bản hệ điều hành dev beta của Apple, anh em tham khảo bài này:

https://tinhte.vn/thread/huong-dan-cap-nhat-ios-16-ipados-16-macos-ventura-developer-beta-ngay-hom-nay.3527132/

Hướng dẫn cập nhật iOS 16, iPadOS 16, macOS Ventura Developer Beta ngay hôm nay

Nếu anh em nôn nóng trải nghiệm các tính năng mới của các hệ điều hành mà Apple vừa giới thiệu tại sự kiện WWDC 2022 vừa rồi thì hãy làm theo cách bên dưới.
tinhte.vn

iOS 16 dev beta 2

Điểm thay đổi trong bản cập nhật lần này là:

Quảng cáo

• Có thể xoá màn hình khoá bằng cách vuốt lên và chọn xoá.
  • Việc chọn hình nền bây giờ đã rõ ràng hơn và biết được mình thay hình nền nào, điều ở bản beta trước bị lỗi trong Settings.
  • "Pinch to crop" sau khi chọn hình nền, tức có thể dùng ngón tay để zoom, chọn khung đẹp nhất.
  • Cập nhật thêm 2 bộ lọc màu mới cho màn hình khoá: duotone và color wash.
  • Hình nền thiên văn học được thêm một chấm màu xanh để hiển thị vị trí hiện tại của bạn. Hình nền động thiên văn học cũng được cập nhật cho iPhone Xs và iPhone XR.
  • Cải tiến tính năng lọc cho iMessage.
  • Cập nhật tính năng backup iCloud bằng LTE hoặc 5G.
  • Trình phát video hệ thống trong iOS 16 hiện cho phép bạn nhấn và giữ qua video.
  • Apple Cash có giao diện được tinh chỉnh để hiển thị số dư và các tùy chọn nút gửi và yêu cầu khác.
  • Giao diện Apple Card trong Wallet hiển thị tóm tắt về thu nhập thưởng hàng ngày/hàng tuần/hàng tháng.

macOS 13 Ventura dev beta 2

• Với Messages: Bây giờ đã có thể gửi lời mời cho mọi người trong cuộc trò chuyện tham gia một dự án hoặc một bảng tính, tài liệu được ghim trong nhóm. Người dùng có thể xem các chỉnh sửa theo thời gian thực và nhà phát triển có thể tích hợp trải nghiệm này với iMessage và FaceTime.

• iCloud Share Libary: Người dùng có thể chia sẻ thư viện ảnh của mình với gia đình và cấp quyền như nhau để mọi người có thể chỉnh sửa, chọn yêu thích, chú thích và xoá ảnh.

• Shared Tab Groups: Cho phép bạn chia sẻ một nhóm tab với bạn bè. Mọi người có thể thêm tab của riêng mình và xem cập nhật hóm tab ngay lập tức khi bạn làm việc cùng nhau.

watchOS 9 dev beta 2

Đây là bản cập nhật lớn nhất cho Apple Watch trong nhiều năm trở lại đây. watchOS 9 không hỗ trợ Apple Watch Series 3 nữa nên các mặt đồng hồ cũ sẽ được cải tiến, bên cạnh các mặt đồng hồ mới. Ngoài ra, Apple đang bổ sung hỗ trợ bàn phím QWERTY cho nhiều ngôn ngữ hơn cho Apple Watch Series 7 và công nghệ QuickType mới với watchOS 9.

Bản cập nhật này cũng mang đến một bản cập nhật quan trọng cho ứng dụng Workout với rất nhiều tính năng mới dành cho những người yêu thích tập thể dục. Đối với những người chạy bộ, có một chế độ xem tập luyện mới, nơi họ chỉ cần xoay Digital Crown để xem nhiều chỉ số có sẵn trong quá trình chạy.

Apple cũng đang cải thiện ứng dụng Sleep với watchOS 9. Nó hiện cung cấp nhiều dữ liệu về giấc ngủ hơn. Ngoài ra, có một ứng dụng Medications mới giúp bạn theo dõi tất cả các loại thuốc và vitamin bạn dùng hàng ngày.

Quảng cáo

tvOS 16 dev beta 2

Với bản cập nhật này có những tính năng mới sau:

• Khả năng tương thích của bộ điều khiển Nintendo Switch.
  • Hỗ trợ HDR10 +.
  • Tính năng chuyển tiếp video trên tab Apple TV +.
  • Apple Fitness +: Với tvOS 16, vào những thời điểm quan trọng trong quá trình tập luyện, Chỉ số cường độ được gọi ra và sẽ xuất hiện trên màn hình để tạo động lực.

Anh em xem thêm:

https://tinhte.vn/thread/trai-nghiem-nhanh-ios-16.3527419/

Trải nghiệm nhanh iOS 16

Ngay sau sự kiện WWDC 2022, mình đã cài iOS 16 beta lên chiếc iPhone 13 mini của mình (máy chính) và sử dụng nó trong khoảng 1 ngày vừa qua. Mình nhớ rằng tại WWDC 2022 thì Apple dành nhiều thời…
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/trai-nghiem-vai-thu-hay-ho-tren-macos-13-ventura.3527254/

Trải nghiệm vài thứ hay ho trên macOS 13 Ventura

Mình có khoảng 1 ngày để sử dụng macOS 13 Ventura mới nhất mà Apple vừa ra mắt tại sự kiện đêm qua, trong thời gian đó mình có thử dùng những tính năng mới mà Apple giới thiệu…
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/trai-nghiem-nhanh-tinh-nang-stage-manager-va-ho-tro-da-man-hinh-tren-ipados-16.3527300/

Trải nghiệm nhanh tính năng Stage Manager và hỗ trợ đa màn hình trên iPadOS 16

Stage Manager trên iPadOS 16 cho phép màn hình iPad hiển thị cửa sổ app theo kiểu desktop, và chúng ta có thể vuốt để thay đổi kích thước cửa sổ app to hoặc nhỏ.
tinhte.vn

Quảng cáo

Hình trong bài: 9to5Mac.
196 bình luận
bynight85
ĐẠI BÀNG
15 ngày
Beta 2 widget thời tiết cần phải bật định vị mới hiện, không giống beta 1, cái này bất tiện dự là sẽ tốn pin hơn, beta 3 mong là sẽ sửa, tạm thời tắt widget thời tiết
alphi
TÍCH CỰC
15 ngày
@nospecial Máy đời cao thấy vẩn mượt bt bác ơi
hanpihoon
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@bynight85 Hình như thời tiết là phải bật định vị mà nhỉ.
@bynight85 Ko bật định vị thì làm sao app nó biết mình đang ở vị trí nào mà báo nhiệt độ bác 😆
@bynight85 Beta mà cứ đòi hoàn thiện không lỗi là sao nhỉ ?
Hy vọng bản iOS 16 này cải thiện đc lỗi của bộ gõ Tiếng Việt!
@huycuong2000 Techcombank dùng ok rồi hỉ bạn
subim
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@vinhtroc techcombank vẫn bị out
subim
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@LongLife321 chưa mà
phoipha
TÍCH CỰC
14 ngày
@vinhtroc Telex ngon hơn rồi bạn, bt gõ nó lỗi tùm lum, vni không gõ nên không rõ
kevin2211
ĐẠI BÀNG
15 ngày
Lên…
kevin2211
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@kevin2211 App tech vẫn văng ;))
@kevin2211 Bản chính thức mình còn ko thèm lên ý. Chờ ra 16.5 thì lên cho ổn định.
@kevin2211 cay vậy à bro =)) Mình còn ít tiền trong đấy, giờ muốn lấy ra tiêu vợi mà cũng ngại cài máy khác T__T
Gì cũng ngon hơn mà bị lỗi cực khó chịu là không tự kết nối wifi khi đi ra khỏi nhà và về lại. 🤣
Ngiti
ĐẠI BÀNG
15 ngày
Mình đang chờ bản watchOS và ipasOS public beta
@Ngiti Chắc sáng mai có bản public beta 1 đó
Gõ văn bản ổn hơn r.
Change log của iPadOS 16 beta 2 thì ntn hả bác?
bynight85
ĐẠI BÀNG
15 ngày
- [ ] Đã fix lỗi bàn phím của nhiều từ tiếng Việt, còn cái nào hay không thì mình chưa mò ra
- [ ] Đã fix lỗi không auto replace
- [ ] Bớt nóng hơn. còn lag thì tạm thời thấy ổn, để xài thêm đã
@LoserMan Mình đó giờ chưa bị gạch chân bao giờ á
@Fongg vẫn crash anh ơi
@Duy Luân Ko hiểu vì sao app ngân hàng ở vn lại hay bị crash vậy, mình xài app của mẽo như usbank, chase, discover đều hoạt động bình thường kể cả khi cài beta
LoserMan
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@Duy Luân Lúc gõ trên chrome hay một số app nó sẽ bị gạch chân, kiểu như auto-suggestion vậy á, nhưng ko có cách nào bỏ được bạn ơi. Bạn cho mình xin keyboard setup của bạn được ko?
hy vọng là nó sửa được cái lỗi bộ gõ Tv 😁
@cuhiep thi thoảng trên telegram
muốn nhắn chữ "dạ" vẫn ko được 😆
chu.nguyen
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@cuhiep Bừa giờ dùng em phải dùng cái "gợi ý từ" mà điên đầu.
alphi
TÍCH CỰC
15 ngày
Vừa lên xong
J4f
TÍCH CỰC
15 ngày
ios hỗ trợ lâu dài nhưng khi có bản cập nhật mới thì không dám lên, để anh em chuột bạch trước đi.
@J4f mình cũng thế,cứ bản ổn định cũng để vài ngày nghe ngóng rồi mới lên. không còn ham hố lên luôn như ngày trước.
J4f
TÍCH CỰC
15 ngày
@Buy Bitcoin Bản chính thức cũng để từ từ, ham hố gì vì bị vài lần rồi.
J4f
TÍCH CỰC
15 ngày
@dmaingoc2009 Bản chính thức mình cũng không vội bạn à.
J4f
TÍCH CỰC
15 ngày
@杜越英 Đúng. Mình rất SỢ.
cuongbu
TÍCH CỰC
15 ngày
Lên thôi anh em
GOTT
CAO CẤP
15 ngày
Bao giờ có bản chính thức đấy lão Thớt?
@GOTT iPhone 14 ra mắt là có
Ae nào dùng iPhone X lên chưa ạ, cho em hỏi đã khắc phục đc mấy thứ sau chưa:
- Máy đơ và rất nhanh nóng, đặc biệt lúc nghịch màn hình khoá
- Màn hình khoá ko có chế độ ảnh chân dung che đồng hồ; ko có hình nền thiên văn
@John Chris Trước ham hố up bản beta 1 dùng mấy hôm lag quá phải về 15.5 vội. Chắc đợi đến beta 7-8 rồi lên lại
@kevin2211 Của mình hiệu ứng chuyển ok mà . Xsmax 256
kevin2211
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@taman7x Chắc mới lên lúc sáng. Giờ thì ok mà cảm giác thấy hao pin hơn beta1
@causelove94 Hình nền thiên văn có trên X rồi, còn chân dung che đồng hồ có hiện mục set nhưng ko có tác dụng, ko biết có thao tác sai ko.
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
15 ngày
Vừa lên, thấy gõ tiếng việt với các từ hay dùng thấy ngon rồi
@mrtuaans App ngân hàng ok ko bác, app techcombank
VinaOneX
TÍCH CỰC
15 ngày
@Fongg Không ok
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@Fongg App BIDV với Seabank mình vẫn chuyển và nhận bt bác nhé
Đã lên không biết còn lỗi gõ tiếng việt không nữa 😁
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
15 ngày
App techcombank mới có dùng được không các bác ? 😁
VinaOneX
TÍCH CỰC
15 ngày
@Rex JYJ Không được.
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@VinaOneX Cái này chắc phải để tech update app hỗ trợ iOS mới thôi.
Để ý từ mấy tuần nay app tech có được update đâu.
tran thong
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@Rex JYJ Có 1 bản update hôm qua nhưng không thấy sửa lỗi
HÌnh nên thiên văn học ko biết trên ip11 có không các bác nhỉ
@응웬반캉 Nguyễn Khang nó phải từ iphone 12 trở lên thì phải.
@van tuong_pc bản beta 2 này hỗ trợ cho dòng Xs trở lên rồi bạn.
@van tuong_pc e cảm ơn bác
@-Mr.S- nếu xs trở lên là ngon rồi hihi
Xsmax chắc stop ở 15.5 nhỉ
@Nh0kluatjh Thanks
@Nh0kluatjh Bạn lên beta 2 đi, mình thấy đâu có lag.
@Nh0kluatjh Beta 2 mượt vc b nhé. Máy mát. Pin trâu hơn
kevin2211
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@Nh0kluatjh Hao hơn beta1

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019