Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đã có macOS High Sierra chính thức, mời anh em lên

Duy Luân
25/9/2017 15:55Phản hồi: 446
Đã có macOS High Sierra chính thức, mời anh em lên
Update: đã có link tải
12h khuya nay là thời điểm Apple phát hành macOS 10.13 High Sierra, anh em dùng MacBook chuẩn bị sẵn máy tính để khi có bản update thì có thể lên ngay theo hướng dẫn bên dưới nhé. High Sierra chủ yếu cải tiến về hiệu năng và nâng cấp trải nghiệm chứ không có nhiều thay đổi về giao diện. Một số điểm nhấn chính của bản cập nhật này bao gồm Safari bản mới nhanh hơn Chrome 80% khi xử lý JavaScript, chặn video và nhạc autoplay cho đỡ phiền phức, ngoài ra Apple cũng sẽ đổi sang sử dụng định dạng file system APFS mới tối ưu cho SSD để tăng tốc độ đọc ghi dữ liệu.

Link: https://itunes.apple.com/vn/app/macos-high-sierra/id1246284741

Những việc cần làm trước khi nâng cấp lên macOS High Sierra:
  • Backup dữ liệu: Sử dụng Time Machine để backup cả chiếc máy và mọi file trong đó, lỡ bạn thấy macOS 10.13 lỗi nhiều quá thì bụp 1 phát là có thể về lại bản cũ ngay. Cách làm tham khảo ở bài hướng dẫn Time Machine cho macOS.
  • Dọn trống máy: cũng như iOS, MacBook cũng cần để trống vài GB để có thể tải bộ cài và thực hiện quá trình update.
  • Chép riêng những dữ liệu quý giá của bạn ra ngoài hoặc upload lên mây
  • Sạc pin đầy nhé
Những thay đổi chính của macOS High Sierra:

1. Safari nâng cấp lớn: cải thiện bộ xử lý JavaScript để chạy web nhanh hơn Chrome 80%. Mặc định Safari cũng sẽ chặn việc autoplay nhạc, video của các website để bạn không còn bị giật mình khi có một web nào đó lén play quảng cáo. Apple cũng bổ sung tính năng dùng trí tuệ nhân tạo để chặn việc theo dõi người dùng của các website.

2. Chuyển sang dùng APFS: đây là định dạng ổ lưu trữ mới thay thế cho HFS+ đã 30 năm tuổi. Bạn không cần làm gì, tự macOS sẽ chuyển đổi cho bạn. APFS được tối ưu cho SSD để đọc ghi nhanh hơn và hỗ trợ nhiều tính năng xịn như copy không làm tăng dung lượng, tăng cường khả năng phục hồi file khi máy lỡ bị mất điện hay mất nguồn đột ngột. APFS hiện đã được dùng cho iPhone, iPad chạy iOS 11 và Apple Watch chạy watchOS 4.

3. Hỗ trợ cho VR: lần đầu tiên Apple chính thức hỗ trợ những công nghệ mới phục vụ cho thực tế ảo. HTC Vive là chiếc kính nằm trong danh sách tương thích của macOS High Siera tính đến thời điểm hiện tại. Để dùng được VR trên MacBook, ngoài chuyện cần có kính, nhiều khả năng anh em cũng phải sắm thêm bộ card đồ hoạ rời thì mới đủ sức kéo.

4. App Photos nâng cấp: Khi bạn sử dụng tính năng nhận diện khuôn mặt để nhóm các bức ảnh lại với nhau trên mac thì kho ảnh trên các thiết bị Apple khác cũng được đồng bộ luôn. Ngoài ra, Photos có thêm các công cụ chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp hơn, tiến gần hơn với Photoshop.

Xem thêm: Tổng hợp tính năng mới của macOS High Sierra

Ảnh: iDownloadBlog
446 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái format ms của ổ cứng này khá ngon, ip lên thấy mượt hẳn so vs đời trc, chưa biết macos sẽ ntn😃
iReview
ĐẠI BÀNG
7 năm
GM cũng chắc không khác nhiều nhỉ. Cơ mà có ai không xài Apple Mail như mình không nhỉ? Toàn web mail.
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
@iReview Cái app mail của Apple ko check đc mail nếu ko mở app, ko tiện như app mail của Windows 10. Mình cũng ít dùng hầu như toàn lên web
congtu_88
ĐẠI BÀNG
7 năm
@iReview Mình dùng outlook thôi à 😃
CBDancer
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice Đồng ý, Spark đẹp ngon nhưng lỗi force quit nên ko xài nữa. Quay lại xài Apple Mail, chủ yếu đọc, lấy noti và quản lý chứ cũng ko soạn mail nhiều nên đủ xài keke
win323
TÍCH CỰC
7 năm
@CBDancer Airmail cân hết tất cả nhé, mắc quá chứ ko cũng mua rồi
*HERO*
TÍCH CỰC
7 năm
lên thī cứ lên thôi
Ko có thay đổi gì nhiều lắm ngoại trừ cái APFS liên quan đến hiệu năng.
@BlackBerryz H phone ms cần nh tính năng chứ e thấy laptop thì cái j nó chả làm dc, tuy nhiên smp tiện hơn thui😃
ntherol
TÍCH CỰC
7 năm
@BlackBerryz Bạn nào cài Win trên Mac lưu ý. Hiện tại Paragon NTFS và Tuxera chưa hỗ trợ định đạng mới của Mac, nên việc chép file hơi vất vả từ Mac qua Win.
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
@ntherol Hôm nay Paragon NTFS dùng thử của mình vừa hết hạn luôn, đang tính mua bản quyền mà ngại zụ nâng cấp đây. Cảm ơn bạn nha ^^
@ntherol Em chưa hiểu ý bác, Paragon và Tuxera là pm hỗ trợ đọc NTFS trên mac, thì có liên quan gì đến định dạng mới của mac đâu. Em vẫn chép file tử APFS sang NTFS bằng Paragon trên High Sierra bình thường mà!
Ko có máy . 😁
Muốn gộp hết tất cả các ổ lại làm 1 rồi cài mới thì làm sao ta
Black$
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em chỉ băn khoăn các phần mềm ..... có chạy được trên High Sierra nữa hay không?
@Black$ Nhiều phần mềm cũ dính lỗik kg chạy được, kể cả mấy cái của các công ty lớn như MS, Google, phải chờ các công ty đó update nữa.
Chắc có cái Metal 2 là nâng cấp dễ nhận ra nhất trên máy mình 😁 Lúc trước vuốt trackpad để hiện Mission Control hay bị lag lần đầu. Lên High Sierra không thấy bị nữa, vuốt phát lên mượt luôn.
KHTN Nobita
ĐẠI BÀNG
7 năm
Méo tin được. Tôi ở macOs 10.11 từ lâu éo dám lên. Chạy không ổn định
DarkCross
ĐẠI BÀNG
7 năm
@KHTN Nobita Lên ko thích thì về thôi bác, có phải bị khoá ko về dc như ip đâu 😆
nwanvu.lk
ĐẠI BÀNG
7 năm
lên thôi sao phải xoắn
Theo bạn có nên clean install không?
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trung76 Cập nhật này cũng có gì gọi là lớn đâu nên update qua App Store được rồi 😁
tuanbreak
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trung76 Theo mình thì nên cài sạch cho ổn định. Vì bản này có định dạng lại ssd.
nvtue1987
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình đang dùng GM bị lỗi gõ Tiếng Việt rất khó chịu.
@nvtue1987 nhất là lúc dùng các phím tắt kết hợp, lắm lúc k hoạt động. xài Ctrl W với safari hay bị đơ
@nvtue1987 chuẩn luôn, bản GM bị lỗi gõ tiếng Việt, không biết bản chính thức này sửa chưa. Nhưng bù lại mình chuyển qua GoTiengViet thì sử dụng tốt hoàn toàn và rất hài lòng, bỏ luôn bộ gõ chính thức của Mac
maiyeu2307
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nvtue1987 Đúng mình cũng bị, 😔
Báo apple chung nào
kudo_108
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nvtue1987 bản chính thức cũng bị, safari bị lỗi nhiều hơn trước
Cứ để thêm vài tháng hãy lên, chứ mắc công giống ios 11 nữa, mad dễ sợ.
Nói chung không có gì nổi bật lắm, nghe nói bản GM vẫn còn bị lỗi gõ Tiếng việt mặc định nữa
Cứ yên vị Sierra đã, đằng nào mấy hôm trước có update Safari có tính năng kia rồi
hóng nào, còn 35p nữa thôi, đúng 6:00 PM (UK) tức 12h đêm nay VN
win323
TÍCH CỰC
7 năm
bản này cũng như ios 11 thôi, lag lòi kèn
nhieu92
ĐẠI BÀNG
7 năm
Háo hức mà nghe nhiều bác bảo có lỗi gõ tiếng Việt ... :mad:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp