DTR - Sinh nhật 5 tuổi

Đã có máy ảnh 3200MP, nhưng chỉ dùng trong nghiên cứu
Didu
1 nămBình luận: 88
Đã có máy ảnh 3200MP, nhưng chỉ dùng trong nghiên cứu
Các nhà nghiên cứu tại Stanford đã tạo ra một tấm hình chụp với độ phân giải lên tới 3200 megapixel (MP), và đây là tấm hình kỹ thuật số có độ phân giải lớn nhất họ từng tạo ra. Tấm hình này được chụp bởi camera kỹ thuật số lớn nhất thế giới, vốn được dùng để nghiên cứu về năng lượng tối, vật chất tối và "tạo ra những thước phim vũ trụ lớn nhất mọi thời đại".

Để có thể chụp được một tấm hình 3200MP, các nhà nghiên cứu đã dùng tới 189 cảm biến CCD, mỗi cái có độ phân giải 16MP. Thật khó để hình dung hình ảnh 3200MP lớn cỡ nào, chúng ta phải cần tới 378 màn hình 4k để hiển thị những tấm hình này ở độ phân giải đầy đủ. Nhờ độ phân giải siêu cao, bạn vẫn có thể nhìn thấy những vật thể nhỏ hoặc ở trong bóng tối mà camera bình thường không thể chụp được. Với độ phân giải 3200MP, bạn có thể nhìn thấy một quả bóng golf ở khoảng cách 24km, hay cảm biến có thể bắt được vật thể ở trong bóng tối gấp 100 triệu lần so với mắt thường.

Nguồn: Engadget
87 bình luận
Kinh. Lên landmark81 chụp cửa sổ nhà bạn gái bên quận 7 chắc thấy cô ấy đang nằm ngủ luôn..
@caffeinezzZ https://dantri.com.vn/suc-manh-so/anh-tu-camera-do-phan-giai-195-ty-pixel-nhin-thuc-te-trong-nhu-the-nao-20191122093319216.htm

Nom 195 tỷ pixel còn chưa thấy đc lông các thím ạ, nom nóm nòm nom

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-XÀM-1981 using BlackXàmBerry Authentic |
@manhmanh989 Lông dính lại lên mép cô ấy
@loveyoumuch_39 Đoán ko lầm đây là phơi sáng mà bác, vs lại cam trong link bác đưa đâu bằng cam kia đâu
@loveyoumuch_39 3200Megapixel = 3.200.000.000 pixel = 3.2 tỷ pixlel. Nó chụp một phát dc như vậy rồi, cái ảnh trên là ghép cả ngàn tấ m ảnh mới dc vậy. Thử ghép hàng nghìn tấm 3.2ty pixel xem ntn
Demah
TÍCH CỰC
1 năm
Lens nào chơi lại đây 🤕
@Demah lens của mấy ống kính thiên văn vũ trụ bác ạ
@ngoanhnga3139 Đúng bác nhỉ
đưa lên kính viễn vọng không gian thì bá cháy
Có chụp dc như zầy hông!
BenGlo
TÍCH CỰC
1 năm
@Bão Sài Gòn đó là việc của máy ảnh tốc độ cao chứ không phải của cái ở trên bài 😁
hoanghai1104
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Bão Sài Gòn 3200mp tuổi tôm so với Bomb
goldenstar
TÍCH CỰC
1 năm
@Bão Sài Gòn Khác nhau mà bạn đưa vào đây chi
Nhật Bờm
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Bão Sài Gòn vui thôi mà 😆
Bá đạo. Cam này mà mang đi soi thì.... chẹp chẹp 😃
goldenstar
TÍCH CỰC
1 năm
@Hiếu_Sad Soi rõ quá nhìn chán lắm, mờ mờ ảo ảo tí nó mới phấn khích
@goldenstar Thích cách nói của bạn. 😁😁
V’t
TÍCH CỰC
1 năm
Phét. Có ảnh chứng minh mới tin
Raid3r
TÍCH CỰC
10 tháng
@tanloc01686 Người ta chỉ góp ý thôi, thực sự đọc mấy câu sai chính tả thấy khó chịu, trong Nam thấy toàn sai: hoàn với hoàng, dấu hỏi với dấu ngã loạn lên, thậm chí từ màn với màng của bạn cũng là 2 từ nghĩa hoàn toàn khác nhau đấy.
@Raid3r mình cũng vui vẽ thôi ngoại trừ vài thành viên kích động ra vẽ..., vd: nếu mình k sài từ "màng hình" mà chiêm thêm từ tiếng anh, tiếng hoa thì sẽ k ai nói là sai chính tả. chỉ vì từ " màng hình" của mình hơi giống " màn hình" của các bạn nên các bạn nhầm và nghĩ mình ghi " màn hình" mà lại ghi sai thành " màng hình".
còn bạn nói đọc mấy cái sai chính tả nghe khó chịu. thì đó là do bạn là ng ở vùng có văn nói giống với văn viết chuẩn. và mình đọc từ " màn hình cũng khó đọc và khó chịu giống như bạn gặp ngta viết sai chính tả vậy.
ides
CAO CẤP
10 tháng
@tanloc01686 Tới đây thì chịu rồi. Do tập luyện chứ không phải bẩm sinh 😆)
Vl Ông luôn 😃))
adaptor
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@tanloc01686 Vui vẻ, chêm not chiêm.
Nhận sai bộ khó lắm sao? Ko có ý soi đâu babe.
Thật là vãi chưởng các bạn ạ.
Soi gái thì thôi rồi lượm ơi.
wire_EDM
TÍCH CỰC
1 năm
@Tân Đoàn Official Cũng chỉ lông là lông thôi bác ơi
nholuumanh
TÍCH CỰC
1 năm
Cái này là Sony R bao nhiêu vậy mọi người ?
Wow
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cái này này mà soi mấy em gái tắm thì thấy từng cọng lông, từng nốt ruồi. đỉnh của đỉnh
@Vthanhlv Soi thấy con vi trùng trên đó.
Soi kỹ hơn thấy có chục tỷ con vi khuẩn..
HMToon
CAO CẤP
1 năm
@Vthanhlv Chính ví biết mục đích xấu của mấy ông nên nó chỉ để dùng cho nghiên cứu haha
Cái cảm biến nó dã man thật
avkhoi
ĐẠI BÀNG
1 năm
Đăng bài không ảnh đừng đú 😆
phunv16
ĐẠI BÀNG
1 năm
wow, tương lại nhìn của con người sẽ khác
Vch 24km cho quả bóng golf
Con này chắc đem ra ngoài vũ trụ chụp về nghiên cứu
Ôi, khủng quá
kunsubin
TÍCH CỰC
1 năm
Có khi nào chụp xong phóng lên thấy vi khuẩn trên da luôn không ta=))
@kunsubin chỉ cần kính hiển vi thường cũng soi đc rồi 😁
Phúc Luca
ĐẠI BÀNG
1 năm
@kunsubin Cái này kính hiển vi điện tử làm được mà bác, nó còn chụp được cấp độ phân tử nữa kia chứ vi khuẩn thì còn to.
cần số lẻ 200 lên smatphone là đủ
khủng khiếp

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019