Đã có Parallels 16.5 chính thức hỗ trợ native cho Mac M1, mời anh em tải về
Pnghuy
1 thángBình luận: 43
Đã có Parallels 16.5 chính thức hỗ trợ native cho Mac M1, mời anh em tải về
Vậy là sau thời gian dài ở dạng beta thì hôm nay, Parallels đã chính thức tung ra phiên bản Parallels 16.5 chính thức, hỗ trợ Windows 10 ARM native cho những chiếc máy Mac M1, giúp những chiếc máy này có thể chạy Windows 10 ARM ngon lành mà không cần đến Rosetta 2.

Download Parallels 16.5 hỗ trợ native Mac M1.

Apple không hỗ trợ BootCamp cho Mac M1 và dĩ nhiên Parallels trở thành sự lựa chọn duy nhất để người dùng có thể sử dụng Windows trên nó. Phiên bản mới nhất của Parallels này cho phép người dùng sở hữu máy Mac M1 chạy ứng dụng Windows 10 x86 hoặc x64 (giả lập) song song với ứng dụng macOS và iOS.

So với phiên bản beta mà mình đã có chia sẻ với anh em ở buổi offline Mac M1 hồi đầu tháng, phiên bản chính thức này được Parallels tối ưu tốt hơn, cải tiến về hiệu suất tổng thể cũng như là thời lượng sử dụng pin, sử dụng ít hơn 250% năng lượng trên máy Mac M1. Ngoài ra, hiệu suất DirectX 11 cũng cải thiện hơn 60% và hiệu suất máy ảo tổng thể cải thiện hơn 30%, so với những chiếc máy Mac chạy Intel. Tuy nhiên đối với cá nhân mình khuyên anh em nên sử dụng phiên bản Mac M1 16GB RAM để có trải nghiệm máy ảo tốt nhất mà không tốn nhiều tài nguyên.

Điểm hạn chế duy nhất hiện tại là anh em phải sử dụng phiên bản Insdier Preview của Windows 10 ARM, Microsoft hiện chỉ cung cấp license cho những nhà sản xuất PC, còn người dùng khó có thể mua được bản quyền của Windows 10 ARM. Tuy vậy, người dùng có thể dễ dàng tải bản Insider Preview từ trang chủ của Microsoft.

Mình sẽ chia sẻ với anh em kĩ hơn về Windows 10 ARM trên Parallels phiên bản chính thức này sau, còn hiện tại anh em có thể xem thêm:

Microsoft đã phát hành trình giả lập chạy ứng dụng 64-bit trên Windows 10 ARM

Trải nghiệm nhanh Windows 10 ARM trên chip M1 qua Parallels: Việc còn lại thuộc về Microsoft

Anh em có code mua giá rẻ ko?
tbn2004
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@HamDzui Discount Code:
ONN-FHC-KMG
Được giảm 20%
@tbn2004 code này ko dùng được nữa, nó báo mỗi code chỉ áp dụng 1 lần 😆))
@HamDzui SAVE25
giảm 25%, time có hạn không biết tới khi nào
@nightwish47 Cảm ơn bạn. Hy vọng có code giảm sâu hơn... Vì dạo này it dùng app win
tbn2004
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Xài Parallels sướng hơn Bôtcamp ở chỗ ko có khoảng cách giữa Win và Mac. Dùng chung Desktop, file chỉ mở đc bằng App trong Win mà mở trong Finder thì Mac tự chuyển sang Parallels rồi gọi app Trong Win lên mở file đó ra. Copy/Past file/text giữa Mac và Win cũng như chưa từng có hai OS. Nói chung ai xài Mac mà vẫn bị trói bởi Win vì 1 vài ứng dụng ko quá chuyên sâu thì nên xài Parallels
@tbn2004 em thì vẫn mê bootcamp hơn chứ không thích chạy song song như thế 😔
@tesla.spacex Mình thì làm 1 con chạy Windows rồi lấy mac remote Desktop vào. Được cả hai luôn 😁
@tbn2004 Cảm giác xài parallels năng suất làm việc nhiều hơn 😂😂😂
@tbn2004 thêm điểm nữa là tối ưu với phần cứng Mac rất tốt, nên chạy máy ảo win mà ko mở phần mêm gì nặng Mac vẫn mát, quạt vẫn êm ro. vmware workstation và fusion có ưu điểm là quản lý máy ảo tốt, mạng ảo tốt mà sử dụng tài nguyên theo em thì ko hợp lý như Parallels, Windows Subsystem
gianggaucp
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@Tiểu Như Ý bác dùng app gì để remote ạ
Mac mini M1 16GB RAM, mình cài theo cấu hình Gaming của Parallel, đó là 8GB RAM và 4 CPU cores thì có kết quả như dưới đây. Nói chung khá ấn tượng vì chạy giả lập mà tương đương i5 trên Pro 2020.
Ảnh chụp Màn hình 2021-04-16 lúc 17.40.23.png
@Bombardier Metropolis chơi game dc ko bro "?
@Tech Man Bro hỏi trúng rồi đấy, mình chưa có điều kiện thử game nhưng bác có thể xem demo này để biết khả năng chơi game trên giả lập của M1:

hay quá. Mọi thứ sẽ được cập nhật nhanh thôi.
Mình rất thích các hệ điều hành từ xưa: linux, unix, macos, windows/wince, qnx, beos ... giờ Android/linux đang thâm nhập mọi ngõ ngách như wince ngày xưa.
Còn bộ sưu tập mấy ngàn ứng dụng winCe arm ngày xưa gồm cả đế chế, code app cpu arm một thời mê mẩn.
Cũng chỉ có Apple mới kéo các bên support nhanh M1 như này 👍
@DaiViet4000+ Hihi. Chia sẽ với
Vẫn còn em Windows PC. Chạy chung 1 màn cho khỏe.

Đùa chút thôi... cũng nên mua
Nhưng cơ bản mình vẫn mong có dc Bootcamp hơn.
@CuongLam02 nếu không có gì quá đặc biệt với Windows thì mình recommend anh em sử dụng Parallels hơn
@Pnghuy Với mình cần sài win thì mình mở bản vẽ 3d + software Sap2000. Chạy Parallels ức chế vãi.
vatlitre
TÍCH CỰC
25 ngày
Mình vướng lại với windows với duy nhất một lí do, mathtype ko hỗ trợ macos 11. Đau lòng.
_ Vấn đề là gắn eGPU vào có nhận không ... 😁
@iceteazz hiện tại là không :D
@Pnghuy _ Vậy là chơi game qua eGPU vẫn chưa ok rồi, hóng tiếp haha :D
lordgon
TÍCH CỰC
25 ngày
@iceteazz Sắp tới ra con chip mạnh hơn nữa thì card rời chỉ còn dùng để đào coin 😆
skamylove
ĐẠI BÀNG
25 ngày
thích cái soft này mà giá mắc quá.. 100 đô cho bản home lifetime mà lại không hỗ trợ cập nhật version. VKL thật...
Tý thử mới được he he bản cũ beta nhận nặng hơn
maibook
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Sao thấy rắc rối vậy nhỉ? Đầu tiên là giả lập để chạy Windows 10 ARM. Sau đó là chạy giả lập file .exe. F**k tạp.
@maibook Đó là flow app nó chạy. Còn việc của bác là bật file thôi mà rắc rối gì
hi vọng sớm có macbook pro mới
Đã dùng vài tháng, ae mà chạy các ứng dụng như Visual studio thì khoảng 1,2 tiếng lag không chịu nổi
Wow that la tien loi
M1 lại mọc thêm cánh
Như này người ta gọi là mời đãi môi
lordgon
TÍCH CỰC
25 ngày
Nói chung cái gì cũng cải thiện mỗi cái app x64 k chạy đc thôi 😆

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019