Đã có Quick Charge 3.0: Sạc nhanh hơn Quick Charge 2.0 tới 38%, hỗ trợ USB-C

TDNC
15/9/2015 4:21Phản hồi: 139
Đã có Quick Charge 3.0: Sạc nhanh hơn Quick Charge 2.0 tới 38%, hỗ trợ USB-C
quick charge 3.0.png
Qualcomm vừa chính thức giới thiệu phiên bản 3.0 của công nghệ sạc nhanh Quick Charge nổi tiếng nhất hiện nay dành cho các thiết bị di động. Tốc độ sạc của Quick Charge 3.0 nhanh hơn 2.0 tới 38%, nhanh hơn gấp đôi so với Quick Charge 1.0 và nếu so với các củ sạc truyền thống thì Quick Charge 3.0 nhanh hơn đến 85%. Chuẩn sạc mới sẽ được tích hợp trong các dòng chip Snapdragon 820, 620, 618 và 430, dự kiến sang năm tới sẽ có nhiều thiết bị được hỗ trợ.

Một số thông tin nhanh:
  • Quick Charge 1.0: nhanh hơn củ sạc truyền thống 40%.
  • Quick Charge 2.0: nhanh hơn củ sạc truyền thống 75%.
  • Quick Charge 2.0: sạc từ 0-60% trong 30 phút.
  • Quick Charge 3.0: sạc từ 0-80% trong 35 phút.
  • Quick Charge 3.0: nhanh hơn 1.0 gấp hai lần, nhanh hơn 2.0 tới 38%.

Không những sạc nhanh hơn mà Quick Charge 3.0 cũng rất tiết kiệm năng lượng nhờ ứng dụng công nghệ INOV (Intelligent Negotiation for Optimum Voltage). Công nghệ này cho phép các thiết bị có thể yêu cầu đúng mức điện năng mà nó cần. Ví dụ đời Quick Charge 2.0 chỉ cấp năng lượng ở các mức điện năng 5V, 9V, 10V và 20V thì Quick Charge 3.0 có thể chẻ nhỏ các mức này xuống còn 200mV, trải dài từ 3,6V đến 20V. Tức là khoảng khoảng 3,6 - 20V này, thiết bị của bạn có thể sạc ở bất cứ điểm điện năng nào cũng được, mỗi nấc cách nhau 200mV. Nhờ đó mà Quick Charge 3.0 sẽ giúp cho củ sạc tiết kiệm được nhiều năng lượng hơn.

Quick Charge 3.0 hỗ trợ đầy đủ các kết nối thông dụng như USB, microUSB và USB-C. Các loại củ sạc tích hợp công nghệ sạc nhanh Quick Charge 2.0 hiện có rất nhiều trên thị trường, bao gồm củ sạc cắm tường, củ sạc nhiều cổng, củ sạc xe hơi, pin dự phòng... Nên sắp tới chúng ta cũng sẽ có những phụ kiện tương tự được cấp chứng nhận Quick Charge 3.0.

Quick Charge 3.0 cũng tương thích ngược với các máy chỉ có Quick Charge 2.0 và 1.0. Tuy nhiên để sử dụng tối đa tốc độ của 3.0, ngoài việc củ sạc phải hỗ trợ thì thiết bị của bạn cũng phải được hỗ trợ. Qualcomm cho biết những dòng chip mới như Snapdragon 820, 620, 618 và 430 sẽ hỗ trợ Quick Charge 3.0 đầy đủ và năm tới chúng ta sẽ thấy có những thiết bị mới được trang bị các con chip này.

Theo Qualcomm
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huaphatduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hóng giá ngon là xúc 1 em liền !
heorung52
TÍCH CỰC
9 năm
@huaphatduy Xúc cái gì vậy bạn?
huaphatduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@heorung52 Xúc 1 em dt có tích hợp Quick Charge 3.0 nhé bạn
Đang xài QC 2.0 đã thấy đã lắm rồi giờ lên 3.0 nữa sạc cấp kì luôn. 😁:D
Bùng nổ USB Type-C
S7 ,Note 6 sẽ có thôi.
bọn chúng ăn gì mà tiến nhanh thế nhỉ 😃
@SmallElephant Bọn chúng hút máu mọi người để ngồi rồi nghĩ ra đó
quá ngon, hy vọng vô pin nhanh mà xài đừng nhanh hết như bây giờ, đang sử dụng Android và ko phải fan Apple, nhưng cầm 6+ pin cầm hơn Note 5 đang xài nhiều
@sonnguyenpro Chắc bạn để chế độ máy bay, màn hình max tối + ultra power saving, hoặc bạn có đến 8-10 cục pin sạc sẵn hết cái này lắp cái khác chứ con đt nào mà trụ nổi đc quá 2 ngày dù pin trâu đến đâu, Z3 pin ăn đứt Note 4 mà 1,5 ngày đã sạc nếu dùng nhiều, điện thoại beep gì 8-10 ngày dùng mà vẫn còn, 1280 còn chưa đến mức đó, bạn tưởng tinhte là sohoa dụ gà dễ vậy à??
@Jameslwoodward Bác ấy đùa đấy: ý bác ấy là 8 -10 ngày bác ấy mới xài con Note một lần haha
@Jameslwoodward Ai ep bac phai tin dau :p:p:p
@cheetah_fast Toan lu antifan nen khong can phai du hoi so do lam gi :p:p😁
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
Sạc nhanh ko biết dùng có nhanh ko?
Các hãng đt ỉ lại sạc nhanh mà hạ dung lượng pin thấp thì cũng chán
RIM
CAO CẤP
9 năm
Các bác cho em hỏi: có phải là thiết bị nào sử dụng Snapdragon 801 là đều hỗ trợ Quickcharge 2.0 đúng không ạ? Tại sao chiếc Padfone S của em dùng SD801 mà không thấy ghi hỗ trợ Quickcharge ạ?
@RIM S801 CÓ hỗ trợ QC2.0 nhưng Asus có trang bị cho nó hay không là 1 chuyện khác.
Cơ bản đến từ cục sạc.
Vd như LG G4 vẫn hỗ trợ QC2.0 nhưng cục sạc gốc của LG G4 lại không hỗ trợ.
Dùng cục sạc khác có hỗ trợ QC2.0 thì vẫn kích hoạt được tính năng QC.
BB Tran
TÍCH CỰC
9 năm
hóng 820 sạc siêu nhanh siêu nóng 😁
@BB Tran :D
hidronak
TÍCH CỰC
9 năm
sao qc giờ đẻ lắm vậy 620 618 617 @@
quickcharge 1 còn chưa xài qa nữa, giờ ra 3.0 rồi, ngon cái chuẩn c
nokia_N92
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang dùng 2.0, sạc note 4 trong 1 giờ 35 phút, không biết 5 năm nữa thế hệ sau có sạc nhanh trong 15 phút đc ko nữa
@nokia_N92 nếu cn pin có thay đổi thì sạc 15' là hoàn toàn có thể thôi, thấy mấy năm nay có nhiều phát minh pin sạc trong vài chục giây, vài phút đầy mà chã thấy áp dụng. còn quickcharge thì chỉ là công nghệ chip sạc chứ k phải cn pin, có vẻ có ảnh hưởng tới pin
dòng 6xx với 4xx đều có kìa
cái tiến đáng giá hơn nhiều rồi
Pop-up
TÍCH CỰC
9 năm
quick-charge 2 nó dài ngắn thế nào còn chưa biết mà đã có 3 rồi. Công nghệ tiến nhanh quá, may là thành viên tt nên còn biết tý chút công nghệ 😁
@Pop-up :D
Fantasticman
ĐẠI BÀNG
9 năm
1520 snap 800 mà chả quick nào. Haizzz
TuanHanu
TÍCH CỰC
9 năm
@Fantasticman QC xác nhận S800 có quickcharge 2.0 mà bác 😁 chỉ còn cục sạc + OS hỗ trợ nữa thôi
Fantasticman
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TuanHanu nó có xác nhận, nhưng bác đọc kỹ lại đi, năm 2013 Quaiicom khi nó giới thiệu chuẩn qc 2.0 và sẽ có trên các dòng đt mới "trong năm sau" có sử dụng chíp snap 800 . lúc đó 1520 ra mắt rồi bác, nghĩa là snap của 1520 k có tùy biến qc2.0 đâu. qua năm 2014, toàn dòng trên snap 800 ra thôi, 801, 805,.... từ 2014 tới giờ có con nào snap 800 nữa, có vài con table thôi.
TuanHanu
TÍCH CỰC
9 năm
@Fantasticman K lẽ thằng QC lại chơi ae =.=
quickcharge có phụ thuộc vào cáp usb không nhỉ? thấy củ sạc sony bảo phải dùng đúng loại cáp đi kèm :/
@langtu434 Cáp khác vô tư
@langtu434 Có đấy bạn, cáp usb mỏng quá thì chức năng sạc nhanh ko chạy
Sắp tiến dần đến sạc 1 phút từ 0% pin lên 100% pin. Hahaha quá đã
Đang có cục này sạc cho Note 5 cực nhanh.
@TCHC - KT - BCA Tùy nhu cầu sài gì và độ sáng bao nhiêu nửa bạn. Mình trước có sài Note 4 CTy thì thấy N5 giờ tương đương nhau. Với mức sài giống nhau. Ngày nào cũng tầm 9-10h tối là ăn sạc ( thường còn 10-18%) có vài hôm ngoại lệ hết tắt nguồn lúc 4-5h chiều. Nhu cầu mình Email, Web, 3G, FB, Zalo, Messiger, Viber... on suốt 24/24, ko chơi game, ko xem phim, ko nghe nhạc, lướt web hơi bị nhiều.
@phuocxuan2004 Thank bác nhiều ! Còn 15 % là chuyển siêu tiết kiệm được rồi sao để sập nguồn thế bác @@
@TCHC - KT - BCA Em chuyển rồi, nhưng cần check vài cái mail, trả lời và tay chân ko yên được nên FB, Zalo.... thế thì tèo luôn, nhưng hiếm thôi và chỉ khi quên mang cục Fast Charge theo. Hihi
@phuocxuan2004 bác mua ở đâu? bao nhiêu ạ? dung lượng bn mAh?
Đang tính mua trả góp một em cơ mà thôi đành chung thành với máy cũ đành chờ đến thời kì bùng nổ type-C hãng tính vậy. Đỡ phải lạc lõng ehehe... 😁
Mình đợi apple định nghĩa lại công nghệ sạc nhanh. Đúng ko ifan?
hungproda
TÍCH CỰC
9 năm
@Nguyễn Châu BR Các bạn có quyền đợi trong khi đối thủ ng ta dùng vài năm rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019