Đã có Windows 10 21H1 Insider Preview build 19043, mời anh em tải về
Rất hay và hữu ích!/10 người
Pnghuy
8 ngàyBình luận: 94
Đã có Windows 10 21H1 Insider Preview build 19043, mời anh em tải về
Vậy là Windows 10 21H1 đã chính thức được Microsoft tung ra bản Insider Preview đầu tiên. Tuy nhiên, có lẽ nhiều người dùng sẽ phần nào cảm thấy hụt hẫng vì bản cập nhật lớn nhất cho Windows 10 nửa đầu năm nay sẽ không có nhiều tính năng mới, theo lời Microsoft. Lí do đưa ra là vì tình hình đại dịch và các nhân viên đang làm việc tại nhà, Microsoft không muốn tung ra quá nhiều tính năng mới, sẽ ảnh hưởng tới năng suất làm việc và họ sẽ căng thẳng hơn, vì làm việc tại nhà sẽ không có đầy đủ điều kiện như tại văn phòng.

Cho anh em nào lỡ quên thì theo lịch trình của Windows 10 vài năm trở lại đây, Microsoft sẽ tung ra hai bản cập nhật lớn nhất trong năm dành cho Windows 10, một bản sẽ vào cuối xuân đầu hè (khoảng tháng 5) và một bản cuối thu đầu mùa đông (khoảng tháng 10). Năm ngoái, chúng ta có Windows 10 version 2004 hồi tháng 5 và 20H2 vào cuối năm. Điểm đặc biệt là như bình thường thì bản ra mắt đầu năm sẽ là bản có nhiều tính năng mới nhất, còn bản cuối năm sẽ chỉ tăng tính ổn định và bảo mật hơn cho phiên bản đầu năm mà thôi.

Chính vì vậy bản 21H1 mà Microsoft sẽ ra mắt vào khoảng tháng 5 tới đây sẽ không có nhiều tính năng mới cho người dùng, thay vào đó Microsoft sẽ hẹn cuối năm, với bản 21H2 dự kiến sẽ có rất nhiều tính năng mới cho người dùng trải nghiệm. Về bản build Insider đầu tiên của Windows 10 21H1, nó có mã build là 19043.844. Nếu anh em muốn trải nghiệm trước các phiên bản Insider Preview, anh em phải tham gia vào chương trình Insider. Để tham gia chương trình Insider thì anh em làm như sau:

• Settings > Update & Security > Windows Insdier Program > Chọn kênh Beta Channel rồi sau đó quay lại Windows Update để cài đặt bản build 19043.844 này.

Về các thay đổi và tính năng mới mà Microsoft bổ sung cho phiên bản 21H1 này, nó sẽ bao gồm:
  • Cho phép sử dụng webcam rời để xác nhận khuôn mặt Windows Hello, bên cạnh webcam mặc định của laptop, điều này cho phép anh em sử dụng máy bàn có thể xài Windows Hello để mở khoá khuôn mặt, tuy nhiên webcam đó phải có cảm biến hồng ngoại IR. Anh em có thể thay đổi webcam mặc định trong cài đặt và thứ tự ưu tiên khác.
  • Windows Defender được cải thiện về hiệu suất, cho phép người dùng mở các tài liệu và tệp tin nhanh hơn trước.
  • Cải thiện hiệu suất copy cho các file lớn hơn 400MB.
  • Sửa lỗi Windows Defender Applications Guard ngốn RAM (hơn 1GB) mặc dù nó không chạy ngầm.
  • Cải thiện hiệu suất tổng thể của Windows 10 và sửa các lỗi còn tồn đọng khác.

Như anh em thấy thì những thay đổi và cập nhật trong Windows 10 21H1 không nhiều và tràn trề như mọi năm, nhưng ít tính năng mới đồng nghĩa với việc anh em sẽ ít gặp lỗi hơn (nếu anh em nào từng lên phiên bản preview của version 1903 hay 1809 sẽ hiểu 😁) và tính ổn định sẽ cao hơn mặc dù là bản Insider Preview.

Theo Microsoft.
Rất hay và hữu ích!/10 người
Ngon
@thuongphuc Là đang thấy vậy!
@cheetah_fast bản trên bài là 21H1 mà đâu phải 20
@cheetah_fast Ông lag à? 21H1 ra sau 20H2 chứ, ông có vấn đề về đếm số chăng?
duymanh777
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@cheetah_fast bản này cũ rồi
có Bác nào chuột bạch úp nhanh rồi cho cảm nghỉ.
sandy15
TÍCH CỰC
7 ngày
Mình lên luôn bản build 21318, tạm chưa thấy lỗi 😂
Bao giờ có Windows 11 nhỉ? giao diện của Win10 vẫn chưa tối ưu cho màn hình độ phân giải cao
vietduc93z
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@abbvvhh Windows 10 là hệ điều hành cuối cùng của họ Windows. Mọi thay đổi về sau sẽ được coi là 1 bản update của nó mà thôi
@abbvvhh Bản cuối cùng rồi bạn.
Thời gian để làm chuyện khác đi ae vọc mấy cái beta vô bổ này nó die mẹ win và mất dữ liệu rồi khóc
@le@hai Hiệu ứng na ná như khi bạn mở ứng dụng trên iphone đấy
@cuong199128 mình thì cứ off hết animation 😆
@Duckie (PTViet) Máy bàn Ram có 4gb mình cũng tắt hết, còn lap 8 gb ram nên vẫn để nhìn cũng vui mắt đỡ nhàm chán
@cuong199128 mình thì có 1 thói quen từ thời máy yếu rồi ^^ Nên máy có mạnh hơn vẫn cứ tắt,nhàm chán thật nhưng nhìn nó cảm giác gọn lẹ 😆)
Thường các bản cập nhật lớn của Win10 mình toàn cập nhật sau khoảng 2 tháng. Có lỗi gì lúc đó MS fix rồi chứ lên luôn gặp lỗi chỉ tổ rước bực vào mình
@Trần Hùng TD cứ đợi các chú chuột thí nghiệm thôi ạ 😆)
Windows update thì cứ từ từ mà lên, nhiều lỗi lắm
vtsn4
CAO CẤP
7 ngày
@Duckie (PTViet) Nhớ tên tool gì ko bạn
vtsn4
CAO CẤP
7 ngày
@Duckie (PTViet) Hu hu không down được vì bị tác giả cấm truy cập
@vtsn4 bác có thể lên gg gõ tool fix wifi win 10
Có nhiều bài lắm bác ạ
Lên luôn...
Cười vui vẻ
@Trần Nghĩa Thành Giờ chả còn hứng thú cập nhật nữa, hầu như chả thấy thay đổi gì khi nâng cấp.
@KeniVinh chưa thấy bản nào thực sự là big update nhỉ =.=
@Duckie (PTViet) Trước có đội ngũ hùng hậu tham gia tìm và fix lỗi khi ra mắt, giờ thì đẩy hết việc đó cho người dùng nên khó mà có bản nào lớn lớn, cập nhật nhỏ giọt còn lỗi tùm lum kia kìa.
@KeniVinh Toàn tester free =.=
B L A Z E
TÍCH CỰC
7 ngày
mình đang dính lỗi, chọn file nào hệ thống hỏi có muốn xóa file đó ko @@ ai bít cách fix ko
@B L A Z E bị đúp nút delete :')
B L A Z E
TÍCH CỰC
7 ngày
@Giang Không Xấu Trai Cài lại vẫn dính bác. Bật Phím ảo lên ko thây dính
@B L A Z E Bị đúp nút delete bác ơi. cài lại win ko hết đâu. bác gỡ nút delete ra vệ sinh đi
Vài hôm nữa trên Tinhte sẽ có bài: Anh em chớ vội update lên Windows 10 21H1 Insider Preview build 19043 vì lỗi màn hình xanh đỏ tím vàng 😁 :D
@manchirua Kiểu gì cũng có máy bị ạ ^^ Kể cả là final trên 1 số máy cũng bị dính mà bác ^^
theo kinh nghiệm thì sẽ là một rừng lỗi, bản sau sẽ là bản vá lỗi 😆
nefertem
TÍCH CỰC
7 ngày
team 1909
Cười vô mặt
sao của mình chỉ có 20H2 nhỉ?hay phải cập nhập xong thì mới có 21H1?
Vừa mới lên 20H1 😃
ruanyoufu
TÍCH CỰC
7 ngày
Lên liền thôi
win 10 bản nào là tốt nhất cho gaming ạ?
@RyanNguyen1911 Cứ bản mới nhất mà triển thôi. Càng chơi game thì càng phải cập nhật
kakaka3
ĐẠI BÀNG
7 ngày
vậy chưa có gì hấp dẫn :|
Cám ơn các bạn chuột bạch
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019