Đã có Windows 10 for PC build 10074 chính thức: Aero Glass trở lại, hiệu ứng lật 3D, âm thanh mới

Duy Luân
29/4/2015 22:17Phản hồi: 318
Đã có Windows 10 for PC build 10074 chính thức: Aero Glass trở lại, hiệu ứng lật 3D, âm thanh mới

Bản Windows 10 build 10074 bị rò rỉ ngày hôm qua hiện đã cho phép chúng ta cập nhật chính thức. Một trong những điểm đáng chú ý nhất của đợt cập nhật này đó là sự quay trở lại của tính năng Aero Glass giúp cửa sổ trở nên trong suốt giống như Windows Vista hay Windows 7 trước đây. Microsoft cho biết lý do của quyết định này là vì nhiều người dùng tham gia vào chương trình Insider đã góp ý là họ muốn như thế. Hãng nói thêm rằng 50% những người đang thử nghiệm Windows 10 build 10074 sẽ thấy giao diện trong suốt, 50% còn lại thì thấy hiệu ứng mờ mới. "Nếu các bạn thích hiệu ứng mờ này, chúng tôi sẽ bổ sung nó cho nhiều nơi khác trong hệ điều hành, và thậm chí sẽ áp dụng nó làm mặc định thay vì hiệu ứng trong suốt".

Hiện build 10074 đã cho phép cập nhật bằng Windows Updates, áp dụng với cả chế độ Fast lẫn Slow. Ngoài ra bạn cũng có thể cài mới hoàn toàn hệ điều hành thông qua file ISO cũng được.

Những thay đổi khác bao gồm:
  • Tên gọi không còn là "Technical Preview" nữa mà đổi thành "Insider Preview"
  • Hiệu ứng lật Live Tile 3D khi bạn tắt bật chế độ cập nhật liên tục
  • Taskbar được đơn giản hóa
  • Start Screen trông giống Windows 8 hơn
  • Nhiều âm thanh hệ thống mới được bổ sung
  • Cortana với menu mới và được tích hợp chặt chẽ hơn vào Start Menu
  • Cortana trên PC cũng có thể trả lời những câu hỏi như "Taylor Swift cao bao nhiêu" hoặc "giờ hiện tại ở London là mấy giờ". Tất nhiên là bạn phải dùng tiếng Anh để hỏi
  • Windows Store Beta đã được cải thiện khá nhiều về cả tính năng lẫn độ ổn định nên nó sẽ có ô Tile màu xanh thì xám như các bản Windows 10 trước
Một số lỗi hiện có:
  • Lập trình viên không thể kích hoạt Developer Mode trong phần Settings để cài và thử nghiệm app trong bản này, hãy đợi các bản sau.
  • Có một số game bị lỗi không thể chơi full screen được. Hãng đang cố gắng khắc phục và sẽ phát hành bản vá thông qua Windows Update trong thời gian tới
  • Ứng dụng People sẽ bị crash, và một bản cập nhật cho nó thông qua Store Beta sẽ khắc phục lỗi này trong tương lai
Nguồn: Microsoft
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chờ cái aero glass này lâu rồi
Trên win7 thích nhất cái aero, lên win8 8.1 bị bỏ đi. Nhiều khi muốn quay lại win7 vì cái này mà tiếc explorer kiểu ribbon trên win8 8.1
Gates
TÍCH CỰC
9 năm
@lucifer01 Quá hợp ý mình. Không có cái ribbon trong File Explorer và Mount file ảnh chạy trực tiếp là mình về Win 7 rồi.

P/S: Trước sau như một, tôi luôn khẳng định Microsoft sẽ PHẢI mang cái giao diện gương về OS của mình. Vì không bao giờ tìm thấy một lý do thuyết phục nào cho việc bỏ đi cái giao diện đó. Nếu liên quan vấn đề hiệu suất như nhiều con gà đã nói thì cứ để dạng tùy chọn, máy họ đủ mạnh thì học chạy, nếu có ảnh hưởng hiệu suất thì họ đủ thông minh để tự biết làm thế nào.

Nay tôi dự đoán thêm một điều nữa: bộ icon đồng bóng trên các bản Win10 TP sẽ lại phải thay đổi vì khi Win 10 ra mắt chính thức và được cài trên rất nhiều máy thì nó sẽ nhận được một phản hồi không lấy gì làm tốt đẹp cho Microsoft.
HTP@87
TÍCH CỰC
9 năm
Chờ bản RTM rồi lên luôn. Đang thèm quá
luongitvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@GW007 Chờ bản ghost😁
@GW007 Mình cũng đang hóng bản Final nhanh ra mắt chính thức để up lên từ 8.1 hiện tại.
nhuson269
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm nay nhiều tin của Microsoft đây 😁
Cá nhân mình thích mấy cái widget của win7 😔
DLQ
TÍCH CỰC
9 năm
Xin hỏi các bác là từ Win 7,em up thẳng lên luôn được không?
@DLQ dc bác ạ.em đang dùng đây
Mr_HongHot
TÍCH CỰC
9 năm
@nhthien-pp bác có nhầm không? làm sao mà up thẳng được? hình như chỉ từ 8.1 mới lên nổi thôi
dinhchungcm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mr_HongHot Mời bạn tham khảo ở đây nha:
https://www.tinhte.vn/threads/cach-nang-cap-windows-10-technical-preview-qua-windows-update.2442163/
@Mr_HongHot Có nhiều TUT lắm bạn ơi. Search cái ra 1 đống luôn 😁
hỏi số đo 3 vòng của taylor thì em cortana có trả lời đc k nhỉ :sexy:
@Hạñh Phûç Thöäñg Qûä lets me see ..
vòng cổ 37 cm
cổ tay 17cm
cổ chân 20 cm
Thank for listening !!!
Check update như thế nào vậy các bác?
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
Ai có key bản quyền thì sướng rồi , ai xài cờ rách thì chịu chờ ghost vậy .
Quang LN
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhv41 preview cần j key 😁
bản chính thức cũng ko cần vì free mà :D
vit_conGMC
TÍCH CỰC
9 năm
@anhv41 kiếm win7 pro cài lại rồi active bằng key trên vn-zoom sau đó update lên win 10 mà vẫn còn bản quyền, mình làm rồi
@anhv41 Miễn phí Win 10 1 năm đầu tiên bạn nhá. ko ..... gì cả 😁
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
Ko bjk có bi lỗi 100 disk ko , trên win 8 mjh so nhất là thanh82 đó fix các kiũ thì vẫn bị lại
khoa_90
TÍCH CỰC
9 năm
@anhv41 Đang xài mà chưa bao giờ thấy bị disk 100% như trên win 8. Xài mượt lắm đáng để trải nghiệm 😁
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Kéo thử cho con máy cùi 2GB RAM coi có Lag không.
triphamvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuthuyen chạy mượt, mềnh thử yoi
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@triphamvan Em thích x64 đang kéo thử coi sao 😁
triphamvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuthuyen x64 chạy nhanh lắm
@triphamvan 2GB chạy 64 bit có nặng không bạn?
triphamvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@manchirua khá mượt, cấu hình tối thiểu cho win 10 x64 mà
vậy là tốt rồi, đang quay gần xong rồi, hồi hộp quá ak..hihi
Helvin Ken
ĐẠI BÀNG
9 năm
hic hic, ms có bỏ đi 2 thanh cuộn phải với dưới không :'( tất cả các hđh đã làm ẩn nó đi rồi, trong khi 2 thanh cuộn của của ms đều to với xấu hoắc, nằm chình ình bao nhiêu năm nay buồn thật
J_Tuan
CAO CẤP
9 năm
@Helvin Ken góp ý qua cái windows feedback đi chớ ngồi đó mà than thở chi
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Được dùng thử 30d mà bạn, lên đi chắc sớm có cờ rách thôi
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@cuthuyen Len thì dc rồi bạn àg nhưng đợi ổn định mjh mới lên mà giờ đứt cáp aag mạng mẽo như vậy kéo tới bao giờ
@anhv41 Cáp quang AAG hoạt động trở lại được mấy hôm rồi. Các nhà mạng không thông báo thôi.
@cuthuyen preview thì unlock = inside đc mà. còn chính thức thì win 10 miễn phí 1 năm đầu tiên nha
Lót dép hóng >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
Cập nhật link download cho anh em

Mod @Duy Luân update lại nhé

en-US

x64 Professional ( ISO mirror #1, Mega ISO mirror )
CRC32: 28AA6C57
MD5: db9c1084a0a19bda11b331de29814be6
SHA1: 6171fdb41101598d83604fd6c0bb4a51c0a88913

x86 Professional ( ISO mirror #1, Mega ISO mirror )

CRC32: DDB78AB5
MD5: 09AF483D74DDC71227D6D99DA617133C
SHA1: 8777ADE253E43EA8C03AD84C9B8036F80CDCC2ED

x64 Enterprise ( ISO mirror #1, Mega ISO mirror )
CRC32: F2A4CBAC
MD5: 10a042674f845f7a5f39dcfbb5f0edb4
SHA1: f2b9b2bc54bce5ab4c58dcaf2074bf5440025e49

x86 Enterprise ( ISO mirror #1, Mega ISO mirror )
CRC32: 8F7C91A4
MD5: e8c1e17cb8363f5ab34fc8c98b4080dc
SHA1: 290be6414cdd4200917bba817a68ad45830382c0

vinhokss
TÍCH CỰC
9 năm
@thienvk e tải về rồi, duôi esd sử dụng kiểu gì?
@thienvk tải và cài bằng các file iso này sau có update được bình thường ko ạ? em đang dùng 8.1 ngon lên sợ lỗi mà sau ko update đc thì chết yểu 😔
@namdt2315 Thoải mái mà bạn, có điều đây là bản Insider Preview nên bạn cân nhắc trước khi nâng cấp nhé
Drive thế nào nhỉ?. Có ai dùng thinkpad mà cài thử các phiên bản trước chưa. Cài được power manager không 😁.
zingme94
ĐẠI BÀNG
9 năm
mẹ,bao giờ cho hết kiểu update này,chứ mỗi lần lên build mới thụt mẹ 6gb thì người dân biết phải làm sao
nguyencay_vn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lần nào có bản mới..cũng cài thì mệt thật.. nhưng vẫn quyết cài...nhất là bản này...bỏ làm sao đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019