Đã có Windows 10 Mobile 10149: không cần về WP 8.1, thanh địa chỉ của Edge ở dưới, sửa nhiều lỗi

Duy Luân
25/6/2015 22:52Phản hồi: 654
Đã có Windows 10 Mobile 10149: không cần về WP 8.1, thanh địa chỉ của Edge ở dưới, sửa nhiều lỗi
Đúng như tin đồn, hôm nay Microsoft đã chính thức phát hành Windows 10 Mobile build 10149. Điểm đáng chú ý đó là bạn có thể cập nhật thẳng từ build 10080 hoặc 10136 lên bản mới này mà không còn phải flash ngược lại WP 8.1 nữa. Trình duyệt Project Spartan nay đã đổi tên thành Edge, thanh địa chỉ thì được di chuyển xuống dưới và có thêm tùy chọn xem trang web ở dạng desktop. Lưu ý rằng các bookmark, cookie hay lịch sử duyệt web sẽ được đồng bộ từ Spartan sang Edge, bạn phải thiết lập lại những thứ đó thủ công. Hiện tượng các ô Live Tile bị mờ ngoài màn hình Start cũng được khắc phục, nhiều biểu tượng và menu cũng được thay đổi. Microsoft còn hứa hẹn rằng Windows 10 Mobile build 10149 sẽ mượt hơn, nhanh hơn.

CỰC KÌ QUAN TRỌNG:
  • Sau khi nâng cấp xong, màn hình khóa trên máy của bạn có thể sẽ bị đơ trong khoảng 10 phút. Thực chất không hẳn là đơ, máy đang di chuyển dữ liệu (migrating) từ build cũ sang build mới đấy nhưng màn hình thông báo về việc này chưa được Microsoft bổ sung vào hệ điều hành. Do đó, hãy cứ kiên nhẫn chờ máy update xong hết, khi nào phần giờ giấc và ngày tháng hiện ra là bạn đã có thể unlock điện thoại để sử dụng. Nếu bạn nóng vội và restart máy lại thì sẽ gặp rất nhiều vấn đề sau đó.
  • Nếu bạn nâng từ build 10080 lên và gặp lỗi 80091007, hãy chờ một lát. Microsoft sẽ sớm khắc phục vấn đề này.

Một số thay đổi khác trong Windows 10 Mobile build 10149:
  • Tính năng Notebook của Cortana được hoàn thiện hơn, kết hợp trang Profile và Settings với nhau
  • Khu vực quick settings của Action Center có thêm nút bật tắt nhanh đèn flash
  • Ứng dụng Photos mới đã được mang lên Windows Store Beta để dễ update hơn về sau, nó được cải thiện về mặt hiệu năng, tính ổn định, hỗ trợ chơi ảnh GIF động (trên các máy có RAM từ 1GB trở nên). Khu vực Album cũng thể hiện thêm các ảnh bạn lưu về máy khi duyệt web, ảnh chụp màn hình, cũng như camera roll
  • Việc sao lưu ảnh chụp từ camera giờ sẽ được quản lý từ app OneDrive, không còn thông qua ứng dụng Photos như hồi WP 8.1
Những vấn đề đã được khắc phục trong build 10149:
  • Lỗi không dùng được tính năng chặn tin nhắn, cuộc gọi đã được sửa
  • Sửa lỗi tin nhắn SMS không hiện thông báo
  • Khắc phục một số vấn đề khiến app không thể hoặc khó cài bằng Store Beta
  • Sửa lỗi thanh navigation không thể ẩn đi
Một số vấn đề còn tồn tại:
  • Ứng dụng Insider Hub tạm thời bị gỡ bỏ trong bản build này, chúng sẽ được thêm vào trong các build sau
  • Đôi khi bàn phím nhập mã PIN sẽ không hoạt động khi unlock máy. Cách khắc phục khi đó sẽ là kéo Action Center xuống, chọn một notification nào đó để gọi bàn phím PIN lên
  • Có một trường hợp khá hiếm, đó là máy sẽ cứ liên tục đòi bạn nhập mã PIN để unlock máy. Nếu bạn bị như thế, hãy để yên máy đó không đụng đến trong khoảng 1-2 tiếng.
  • Nếu bạn có đăng nhập tài khoản Gmail, có thể ứng dụng Messaging sẽ gặp vấn đề về gửi nhận tin nhắn. Chỉ cần khởi động lại là xong và hãng đang khắc phục nó
  • Một số ứng dụng có thể hiển thị sai màu menu
Nguồn: Microsoft
654 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

*LT*
TÍCH CỰC
9 năm
Chờ a e làm chuột bạch. Lần trước lên xong về lại win 8.1 sợ lắm rồi.
@*LT* like. em hu' via' voi anh win 10 nay.
@*LT* em đã thành công trên 720, và bh ngoài nghe gọi và nhắn tin ra thì em không làm gì khác. ram 512 chắc chỉ nghe gọi đc là ngon lắm rồi, chỉ đc cái giao diện đẹp
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác nào dũng cảm làm chuột bạch tiếp đi. Xong trình bày cảm nhận cho bọn nhát gan chúng em biết với. Tò mò quá mà nhất định không dám thử nữa.hic
@tươi vui đã lên, khá mượt và ổn tuy nhiên một số app ko mở được phải reset lại mới thực sự ổn định.
@tươi vui chả biết các bác thế nào chứ con 1520 của e lên rồi xuống hoài như đi chợ vậy có thấy bị sao đâu... cơ mà nghe mọi ng nói miết cũng khiếp ....;)
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
9 năm
Nhiều bản build quá, chứng tỏ các ký sư MS đang tập trung cao độ đây. Càng nhiều thì lại càng nóng lòng đợi bản chính thức. Bản 10 rõ ràng đã đã có sự lột xác so với bản 8.1.
bbtelstra
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Binhckxdtl hello! những dòng máy ngoài lumia-microsoft,có được lên win 10 không?(q-smart-fpt-mobell-samsung...)thanks,hay là microsoft đem con bỏ chợ nhỉ...vv;)
@Binhckxdtl Cái này là nháp thôi,mà nháp thì một ngày viết mấy cái cũng được
@Binhckxdtl chờ bản chính thức đi bạn . Lần này mà dùng ko sướng em thề chuyển sang iphone never comeback windownphone . Hệ điều hành gì dùng ngu ko tưởng .
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Vấn còn khá nhiều lỗi nhỉ....
giờ có cho mobile, đợi mãi bản build cho PC, 2,3 tuần từ khi leak rồi mà vẫn chưa có.
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Bản dùng thử phải chấp nhận lỗi thôi. Mình mới dừng lại ở GDR2 thấy rất ổn rồi. Từ lúc lên bản 10080 là xuống 8.1 liền, không dám lên nữa, lỗi tùm lum quá.
kéo về chuột bạch cho các bác nào.
😃
vote cho em nó có tinh thần đi các bác:p
xe360.vn
TÍCH CỰC
9 năm
Có gì mà bạch.. Lần nào có em cũng làm luôn.. có sao đâu.. dùng sướng tê người
@xe360.vn Sự sung sướng của bác có bao gồm pin hao, máy nóng và app đơ...ko?
ANDROID XIII
ĐẠI BÀNG
9 năm
wdp nhìn có vẻ rối rắm nhỉ. có cảm giác nặng nề, chắc do phông nền.
@reuxanh4013 nó mượt mà ở các bản chính thức mà bác, thử nghiệm nên nó lỗi, nặng nề có gì sai đâu, MS làm tugn bản thử nghiệm cho người đùng trải nghiệm và đóng góp ý kiến để sửa đổi theo ý kiến người dùng, chứ nó đâu có như anh ăn roi, cơ mà ăn roi nó tùy biến được dễ dàng ^^
Đang cập nhật, chưa thấy gì. Khi nào xong chia sẻ với anh em liền
Bản update nhiều lỗi hơn à.
Sáng nay e mua con zen 5 rồi, vứt con 730 cho cụ nhà mình nghịch,
haichau_it
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình chỉ chờ fix cái lỗi ICON bị vỡ khi đưa ICON ra màn hình chính
@haichau_it Hết vỡ rồi nha bác, đẹp từng centimet, 😁
Ứ biết thế nào nhưng em thấy window trên mobile nó khó dùng, không hiện đại lém
Ngóng đợi từng ngày 😁:D:D
Chờ mãi không thấy ra build mới cho PC >'<
@Tuấn_IT_Duqu PC đã có bản thương mại chính thức rồi, giờ MS đang chuẩn bị khâu ra mắt và phân phối thôi, chờ đến ngày đi, sắp có rồi
el dorado
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sáng ngủ dậy thấy máy bị đơ một hồi mới biết là đang update. Vọc vạch một lúc máy nóng như cục than và pin tuột nhanh hơn tuột quần :mad:
Giờ không dám bỏ đt vô túi quần sợ nó nướng chín cmn củ khoai 😕
*LT*
TÍCH CỰC
9 năm
@el dorado Hao pin là vấn đề chính làm mình quay lại win 10. Lumia 730 KO xài gì hết. đt ở chế độ chờ vậy mà tầm 4 5 là hết pin zzz. Làm lỡ cuộc hẹn bán ipad, bác ấy ko liên lạc đc mua cái khác hic hic.
nthieuutc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@*LT* Em dùng 925, pin ít hao hơn 8.1 nhiều. Lần trước dùng 8.1 một đêm không làm gì hao khoảng 5-6%. Những w10 chỉ hao 1-2%. Em tắt hết Quảng Cáo ID, và các app chạy background đi.
đang lên, hi vọng ko phải về 8.1 như bản 136
@Kaolu các bác bớt nóng ^^
phongdenny
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Lạy bác :p , thôi em đi hát quốc ca đây chứ nhìn thấy avatar của bác em khắm quá :mad:
phongdenny
TÍCH CỰC
9 năm
@humadat3 KHổ cái là ông này cũng xài Lumia 1520 nên lượn winphoneviet.com suốt, đã chạy sang kia mà vẫn bị ổng ám 😁, ước gì em có đệ làm mod hoặc sup mod tinhte kêu nó tiễn ông này ra Hoàng Sa Trường Sa du lịch vô thời hạn :p
humadat3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phongdenny Ờ thì ông @cardmanhinh.com bán card màn hình mà. Hôm nào trời mưa hay bán ế là lê lết các trang mạng....
ANDROID XIII
ĐẠI BÀNG
9 năm
a
ak ko phải nặng nề về hdh. xài 1 time nên thấy hdh khá mượt, ý mình là giao diện nhìn rối rắm. tạo cảm giác ko thoải mái cho bản thân mình. nhìu khi đi làm rãnh rỗi mở dt lên nghịch mà thấy oải. wa android vs ios thấy thoải mái hơn nhìu.
@reuxanh4013 ô vuông nên nó ít sinh động thôi , chứ ô vuông cũng có cái lợi là màn hình độ phân giải kém nhưng vẫn có cảm giác sắc nét ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019