Đã đắt gấp vài chục lần lại chẳng "thông minh", vì sao vẫn có nhiều anh em chọn đồng hồ cơ?
P.W
4 nămBình luận: 640
MÌnh thích cái bộ máy cơ khí chính xác tỉ mỉ của đồng hồ cơ, quá đẹp
tattoophong
ĐẠI BÀNG
3 năm
vẻ đẹp của đồng hồ cơ
wowueh
ĐẠI BÀNG
một năm
đồng hồ cơ lúc đầu cũng thích nhưng nghĩ lại đồng hồ thì thời gian chính xác mới quan trọng!
teobe
TÍCH CỰC
một năm
@Emyeu_Khoahoc Máy đủ tiêu chuẩn, máy cơ vài trăm $ vẫn ngon lành cành đào mà bác. Mỗi ngày sai lệch vài s (giới hạn cho phép) có ảnh hưởng gì đến công việc hay hoà bình thế giới đâu mà lo.. còn thì mấy máy đồng đồ điện tử chuẩn thì giờ chính xác hơn mấy máy cơ là đúng rồi. Ý tôi bác kia sợ thời gian ko chính xác ko mua máy cơ thì lý do hài hước..😆
@teobe Ba cái comment vớ vẩn đó bác quan tâm gì nhiều! Tụi nó nói ra là thấy hạn hẹp rồi! Nếu nói cần thời gian chính xác thì cần gì smart watch, có điện thoại rồi đó! Đồng hồ cơ nó ko thể chính xác đc vì nó chạy trên nguyên lý cơ học và cái đó là kiệt tác của mỗi hãng. Và đồng hồ cơ đc tạo ra ngoài vấn đề xem thời gian còn có giá trị về trang sức, cá tính hay nghệ thuật của người đeo!

Nói chung, ai thích gì mua đó! Nhưng, em thà sưu tầm vài chục con đồng hồ cơ chứ ko thèm ngó tới smart watch. Thử hỏi có đứa nào mua smart watch vài chục cái ko thì biết thôi bác!
teobe
TÍCH CỰC
một năm
@TaoLaoThienDe Thì nếu họ không troll mình cố giải thích thôi.. mấy con smartwatch nếu không phải đeo vì sức khoẻ đúng em chả có tý cảm xúc gì để sở hữu cả.
Nếu cần chính xác thì còn đồng hồ quang-điện hoặc cơ-điện nữa bạn.
Có thể dùng nhiều năm không cần sạc (sạc bằng năng lượng ánh sáng) và tự đồng bộ giờ với đồng hồ nguyên tử qua tín hiệu vệ tinh hoặc tín hiệu trạm mặt đất.
Các hãng Nhật khá chú trọng về tính năng đồng bộ thời gian này.
Smartwatch sạc hàng ngày hoặc vài ngày 1 lần là khá mệt với nhiều người.
Cơ bản đồng hồ cơ có thể sai số nhưng bù lại khả năng hoạt động gần như chủ động hoàn toàn và cần là dùng ngay. Cùng lắm chỉ lâu lâu vài tuần canh lại giờ cho chuẩn.
Như cái đồng hồ cũ của mình tuy sai số cả tuần có khi tới 5 phút nhưng mình quen rồi nên cứ mỗi tuần là chỉnh lại. Came giác nó có sự quan tâm đến thời gian và vẽ đẹp thời gian.
Chưa nói smartwach là dùng pin thì về lâu về tuổi thọ pin có đến 20-30 năm được ko? Và sau đó ko còn chạy nữa thì nó có giá trị gì ko khi màn hình tối đen bề ngoài vô vị.
Còn đồng hồ cơ độ bền tới 30 năm, thậm chí hư hẳn để ngắm cũng đẹp, cũng nhuốm màu thời gian với chủ sở hữu.
theo mình thì tùy mục đích sử dụng thôi : dùng mỗi ngày đi làm , tập thể thao , trà chanh chém gió , sử dụng thông thường thì đeo thông minh , còn những dịp trang trọng hơn lịch sự hơn thì đeo cơ , tùy tình huống mình sử dụng . Nhà em chơi cả 2 hệ
khập khiễng quá, chưa nghe nói đồng hồ là cỗ máy vĩ đại nhất mà con người từng phát minh ra à

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019