Đã đến lúc Telegram phải kiếm tiền
Didu
10 thángBình luận: 120
Đã đến lúc Telegram phải kiếm tiền
Với lượng người dùng đã đạt con số 500 triệu, đã đến lúc Telegram phải kiếm tiền từ nền tảng nhắn tin đang rất được ưa chuộng này, một phần để giúp cho nền tảng tiếp tục sống khỏe. Thông tin được người sáng lập Pavel Durov chia sẻ khi Telegram dự kiến giới thiệu nền tảng quảng cáo riêng mình trong năm 2021 sắp tới.

Dù đang sở hữu lượng người dùng thường xuyên cực lớn nhưng từ lâu, Telegram duy trì hoạt động mà không có lợi nhuận, việc kiếm tiền từ quảng cáo giúp họ chi trả chi phí về máy chủ và lưu lượng dữ liệu. Theo Pavel, họ sẽ có một nền tảng quảng cáo riêng, nhắm tới các kênh đang hoạt động trên Telegram.

Một cách khác là bán stickers, người tham gia tạo ra những bộ sticker ấn tượng sẽ nhận được tiền để khuyến khích việc đóng góp và sáng tạo cho nền tảng. Theo người sáng lập, hiện các kênh trên Telegram đang tự ý hiển thị nội dung quảng cáo để kiếm tiền, đôi khi dùng nền tảng quảng cáo bên thứ 3. Việc Telegram có nền tảng quảng cáo riêng giúp họ kiểm soát tốt hơn vấn đề này.

Cũng theo Pavel, ông không có ý định bán Telegram đi như cách Whatsapp đã làm, tiếp tục giữ nó là dịch vụ nhắn tin an toàn, đơn giản và nhanh chóng. Quảng cáo sẽ không hiển thị trong các đoạn chat giữa người dùng với nhau, giữa các nhóm mà chỉ cho các kênh mà thôi, anh em yên tâm sẽ không bị quảng cáo làm phiền (trừ khi tham gia vào các kênh trên đó, mình có tham gia vài kênh thú vị lắm mà không nói đâu).

Nguồn: TechCrunch
Hình: Yahoo
120 bình luận
Trên Telegram đúng là có nhiều kênh, nhiều hội hay ho lắm nha. Mình hiểu ý mod mà 😁😆
Muốn cài nhiều thiết bị thì sever lưu phải mạnh. Zalo nó chưa lên sàn, tiền đâu mà sắm sever cho lắm. Nó lưu dữ liệu trên máy người dùng cho đỡ áp lực. Sự cố là mất hết tin nhắn. Trong khi skype, tele thì chỉ việc giữ cái nick của mình, thiết bị là để tương tác thôi
Nhóm gì thím gợi ý nhẹ để ae mở mang kiến thức 😌
@leaderhero mình sợ bị ra đảo
@Didu Hint thôi, đâu cần nói huỵch toẹt ra đâu 😁
Telegram giờ nhiều phết kakakaka
Vẫn chưa có tiếng việt nhỉ
nvdnvd00
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Chiến HN Có rồi
Vanh Ceo
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@nvdnvd00 bác cứ đùa
thuyanhh
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Vanh Ceo Đang beta bạn ơi. Vào link này để sử dụng tiếng Việt, chứ nó không có sẵn trong ứng dụng.
https://t.me/setlanguage/vi-beta

Telegram Language: Vietnamese

Opening this link will translate the interface of your Telegram app to a different language. You can always change the language back in Settings.
t.me
@nvdnvd00 Thanks mấy bác để thử xem sao 😁
chungs2k2
ĐẠI BÀNG
10 tháng
hội chia sẻ file nặng :v
kho tàng kiến thức Khoa Học
@haichin bác hẵng là thành viên lão làng của hội lẫu cua đồng
Cười vô mặt
@ThaiCaly Ko có Join vào bác ạ, em chỉ ăn chùa thôi. Vì mình Join vào Group nào thì khi bạn bè người thân bấm vào nick mình nó hiện lên hết các Group mình tham gia nó ko có hay.
@haichin Như nào bác. E ko hiểu. Vừa mới tập dùng thấy cũng hay. Nhưng các bác nói e ko rõ lắm ạ
Thì nôm na là bác tham gia mấy nhóm nhạy cảm, thì bạn bè bác cũng dùng tele mà xem profile của bác nó sẽ hiện rõ bác tham gia những group nào. Mà trong cài đặt ko hề có tùy chọn tắt nó đi.
Nên mở rộng để thay thế facebook luôn chứ nó mất dạy lắn rồi.
Mình cũng có tham gia mấy kênh hay lắm :₫
@duchaitp mạnh dạn xin links tham khảo, học hỏi :v
@Official IU lên twitter 😆))
Hehe tumblr sập thì telegram đúng là món quà mà apple để lại cho ae vn
@hanhanlaotu lquan cc gì đến apple????
@Hà Quang Tùng Nó cuồng Táo mà 😁
@hanhanlaotu 2 cá nhân chưa dùng tumblr rồi vào chửi ng khác 😆)
NWBE
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@hanhanlaotu ý hắn là Apple chặn Tumblr
@hanhanlaotu Tôi chuyển qua reddit, sao cứ abcxyz nhỉ, reddit có khối trò hay kkk
Tele là ứng dụng chát ngon nhất mình từng dùng
Mới hôm trước nói không bao giờ bán quảng cáo mà. Nói chung ai rồi cũng phải kiếm tiền thôi.
@Rainwalker ít ít đủ sống là đc, không thì bán gói tính phí k có quảng cáo cũng đc
GoldChick
ĐẠI BÀNG
10 tháng
tôi hay lên Telegram học sinh học lắm
Cười vô mặt
@GoldChick 😆)
icon929
TÍCH CỰC
10 tháng
dùng tele nhiều hơn cả facebook
Telegram chứ có phải cái chùa cho các sư sinh hoạt miễn phí đâu 😁
tienna.it
ĐẠI BÀNG
10 tháng
bác tham gia lẩu cua gì cho em tham gia với
@tienna.it Toàn spam mình thoát hết mấy nhóm đó rồi.
@tienna.it cua đồng 😁
Kiếm đi. Kiếm càng nhiều tiền càng tốt.
Để còn phát triển lâu dài, ngày càng mạnh.
Chứ free hoài có ngày vỡ nợ người dùng thiệt hại đầu tiên.
telegram cực hay, bot cũng ngon, lẩu cũng ngon
@tobe2405 Cũng nhiều món lẩu phết.
@tobe2405 lên đó nhiều mà chưa ặp nhau lần nào ta
@ThaiCaly add nhau có khi lại chung mấy group ấy chứ 😆
Hãy làm cách như BlackBerry làm quảng cáo trên BBM ấy. Còn bán Sticker thì e rằng sẽ hơi khoai.
Cong9992
ĐẠI BÀNG
10 tháng
CHo mình xin mấy kênh bổ ích với 😆
Đang tính dùng mà nó đã báo thế này.
@lamtien338 Đọc bài đi. Đừng chỉ đọc tiêu đề
@monkeyvn87 haha. có đọc nên vẫn hiểu bác.
@lamtien338 ko tham gia vào kênh thì ko lo b
@Didu Cám ơn mod.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019