Đại học George Washington giải mã khả năng bay đặc biệt của loài rắn

bk9sw
7/3/2014 9:51Phản hồi: 50
Đại học George Washington giải mã khả năng bay đặc biệt của loài rắn

Trong tự nhiên, một số loài rắn sở hữu khả năng "bay" rất độc đáo. Mặc dù không có đôi cánh, rắn bay có thể làm dẹt thân mình sau khi "bật nhảy" từ một nhánh cây và lướt đi trong không khí với quãng đường tối đa đến 30,5 m. Mới đây, các nhà nghiên cứu đã giải mã những bí ẩn đằng sau khả năng đặc biệt này và những phát hiện của họ có thể mang lại những ứng dụng hữu ích cho con người.

Có 3 loài rắn có thể bay, tất cả đều thuộc chi Chrysopelea và tất cả đều được tìm thấy tại các cánh rừng thuộc Đông Nam Á và Nam Á. Chúng xoay các đốt xương sườn để làm dẹp cơ thể và thực hiện một chuyển động gợn sóng từ mặt này sang mặt kia khi lướt đi trong không khí.

Jake Socha - một giáo sư sinh cơ học tại đại học công nghệ Virginia đã sử dụng các ống mô phỏng xương để tạo ra các mô hình vật lý của loài rắn này. Mô hình sau đó đã được thử nghiệm trong một hầm gió. Dựa trên các quan sát từ động vật thật, nhóm nghiên cứu đã dự đoán mô hình sẽ nhận được lực nâng khí động học nhiều hơn khi chúng được tăng góc tấn (angle of attack - góc tạo thành khi rắn nâng mũi lên tương ứng với dòng khí tới. Trong hàng không, góc tấn là góc giữa hướng của vector vận tốc dòng khí và dây cung cánh (điểm đầu và cuối trên tiết diện ngang của cánh) và lực nâng sẽ lên đến cực điểm trong trường hợp thân tròng trành hoặc rắn bất ngờ chúi mũi. Tuy nhiên, các nhà nghiên cứu sau đó nhận ra rằng "lực nâng sẽ tăng lên với góc tấn 30 độ, tăng cao nhất ở góc tấn 35 độ sau đó giảm nhẹ".

Tại sao có hiện tượng này? Lorena Barba - phó giáo sư cơ khí và kỹ thuật hàng không tại đại học George Washington đã tìm cách lý giải. Cùng với trợ lý nghiên cứu Anush Krishnan, bà đã tạo ra một mô hình máy tính về phần "cánh" của thân rắn. Bằng việc sử dụng mô hình trong một môi trường cơ học chất lưu mô phỏng trên máy tính, bà đã quan sát hiện tượng tương tự mà giáo sư Socha đã phát hiện. Hiện tượng được gọi là "cơ chế tăng cường lực nâng". Tuy nhiên, với mô hình máy tính thì bà Barba có thể phóng to các bề mặt bay để nhìn rõ hơn những gì xảy ra khi rắn lượn trên không trung.

Barba rút ra kết luận rằng tại những góc tấn nhất định, độ cong của thân rắn tạo ra một hiệu ứng giống như gió lốc trong không khí xung quanh. Hiệu ứng này về cơ bản đã "hút" con rắn lên cao hơn. Barba vẫn chưa rõ về vai trò của chuyển động gợn sóng nhưng bà đã lên kế hoạch sử dụng một mô hình hoàn thiện về thân rắn để tìm hiểu. Bà hy vọng rằng những phát hiện của mình có thể được ứng dụng thực tế, chẳng hạn như tìm ra một loại dòng khí lý tưởng để khai thác năng lượng hoặc một thiết kế tuabin gió kiểu mới.

Một báo cáo về nghiên cứu trên đã được xuất bản trên tạp chí Physics of Fluids.

Video do NatGeo thực hiện cho thấy toàn bộ quá trình bay của rắn sãi Ornate.

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình tưởng cái này discovery biết lâu rồi chứ???? Thà xoáy sâu vào bản chất vật lý chứ nói vì nó lượn này thì ai chả thấy???
Việt Nam mình gọi là rắn hổ mây.
@brightsea2001 mình tưởng gọi là trăn gió chứ
@brightsea2001 Rắn hổ mây là tên gọi khác của rắn hổ mang chúa bạn nhé!
lolness
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngocduoc_chiplove Hổ mây khác hổ mang chúa
@ngocduoc_chiplove loại này gọi là lọc dưa hay cỏn gọi là trăn gió nhé bác quê em nhiều lắm nó trèo lên ngọn cây rồi bay sang cây khác cách 7 đến 8mét còn hổ mang chúa không có khả năng bay 😁
bay ngon hey.
không biết cái ván trượt bay đó có thật ko các bác
Chả biết loại rắn gì nhưng mình sợ nhất là rắn, bất kể loại có độc hay ko
Rắn mà biết bay là con rắn bay.
gohan123
TÍCH CỰC
10 năm
với tốc độ như thế thì khi tiếp đất hay dừng trên cây, thân rắn có bị thương ko nhỉ ? lỡ gió mạnh mà bề mặt tiếp xúc là đá nằm ngang thôi thì với vận tốc đó có nát người nó ko ? hóng giải thích
@gohan123 Khi gần tiếp đất con gắn sẽ cuộng lại, biến thành cái lò xo thằng đứng với góc 96,69 độ so với mặt đường, tưng lên 3 lần nhé 😁

j/k
bad_child88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@gohan123 Không. Trước khi bay nó sẽ canh vị trí cần tới trước chứ ko có bay bừa, nó có khả năng đổi hướng trong khi đang bay nên sẽ ko bay đầu zô đá. Nó biết cách tiếp đất phân bố lực đều khắp cơ thể để ko bị thương. Những con này chỉ sống ở rừng có cây nên sẽ khó sống đc ở nơi đô thị có đường bằng. Nó cần 1 cành cây nhỏ vừa làm điểm tựa, vừa tạo lực nâng trước khi bay.
firehiros
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã từng bắt được em này ^^! dễ thương nhưng hung hăng lắm;)
vinhokss
TÍCH CỰC
10 năm
@firehiros đôc ko bác, nhìn khiếp quá
@vinhokss Thằng thớt chưa cho cắn nên ko biết có độc hay ko.😁
firehiros
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vinhokss mình nghe anh bạn người Nga bảo là không có độc, chẳng lẽ thọc tay cho cắn thử kiển chứng :v,,,
bad_child88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@firehiros có độc nhưng ko nguy hiểm, cho nó cắn thì chỉ sưng+ngứa, ko tệ như ong cắn nhưng chảy máu do răng của nó.
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
nhớ lại hồi nhỏ từng thấy 1 con trong vườn phóng như thế này, và đúng 1 lần duy nhất nhìn thấy, giờ xem trên video...haha
Nghiên cứu về rắn bay sao? Người việt nam không làm, chỉ thích ẩm thực rắn các món thôi. Nhậu thịt rắn đã vô cùng.
duong_mai
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Rắn: Tao mệt lắm rồi nha, cứ thả tao lên xuống hoài hà. :3
phuongbkhn
ĐẠI BÀNG
10 năm
kinh bỏ mje, gặp con rắn đã ớn, gặp cái loại bay bay này chắc chết T__T
boyzxinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
đẹp veluse @@!
Tương lai con người có thể bay như sôngôku chăng

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
Ghê nhỉ, đi trong rừng Đông Nam Á mà lũ rắn cứ bay vèo vèo xong đậu vào cổ thì chết. Mình đi rừng nhiều rồi nhưng chưa gặp rắn bay bao giờ, thi thoảng thấy nó rụng từ trên cây xuống lùm cỏ thôi.
Mình ghét rắn....nhìn thấy là muốn chạy cmnr 😕
kaka, hoi do luc don dep nha, e no duoi goc cay dua phong ra lam die:rolleyes:n ca nguoi....
chitienpro
ĐẠI BÀNG
10 năm
gặp con này nó bay đằng sau chắc mình ngất
Mẹ nó bay xa hầy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119