Dân chơi Mac?...Bạn có ngại hàng 2nd Hand?

Mc Ken
7/12/2013 13:25Phản hồi: 753
753 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

piagiogt4
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình muốn mua con imac 27in đời 2012 trở lên ( hàng cũ cũng được) tầm khoảng 27 đến 30 tr theo bạn mình nên mua không? Đời 2012 này hay lỗi màn hình không?
cu tí
ĐẠI BÀNG
8 năm
E tính mua mbp 2nd mà k rành test ..trong này có bác nào ở tphcm gíup đi cùng e với ạ ..
https://tinhte.vn/threads/nho-va-tim-nguoi-di-cung-test-dum-macbook-2nd.2523323/
plok
TÍCH CỰC
8 năm
@cu tí test dễ mà bạn 😃
Bạn nào giúp bạn đi.
cu tí
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các pro gíup e với @@
kieuqtoan
TÍCH CỰC
8 năm
Mình mua lại máy của nhỏ bạn công ty
Macbook pro late 2011 md313
9trieeuj
Ổn chứ nhỉ
Bị móp ít màn hình
Xước xát

Định thay kên ssd 120gb
@kieuqtoan Không vấn đề gì, nếu 2011 giá vậy khá ổn. Bây giờ dòng 2011 chỉ còn Macbook Air là được giá 13tr
plok
TÍCH CỰC
8 năm
Căn bản thì mac khá bền - Check cũng dễ - Không nên mua quá cũ, trừ khi quan tâm vấn đề tài chính - Khuyên là nên mua các máy dòng từ 2012 trở đi là ổn nhất ˆˆ!
Dê Mập
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chào anh.
a trai của e có mua 1 mbp 2009 ở zshop, máy để ở tiệm và lúc nào cũng cắm sạc. Nhưng cứ chạm chân xuống đất - tay chạm vào máy thì sẽ bị giật điện, hoặc đôi khi chân chưa chạm đất mà có người đứng cạnh chạm vào mình thì cũng sẽ giật. A cho e hỏi có phải chỗ bán đã đưa sạc fake ko? Cách phân biệt sạc fake và thật?

E cũng định mua mbp MF839 ở mac24h giá 22.9tr, a thấy giá ổn ko?
@Dê Mập Chào bạn.
Có hai nguyên nhân khiến bạn bị giật tê tê khi cắm sạc,
- Thứ 1: đúng như bạn nói, sạc kém chất lượng sẽ làm cho bạn bị giật, do IC và mạch điện cuộn cảm...được chế tạo từ những linh kiện kém chất lượng, cùng với quá trình gia công không theo quy chuẩn nên dẫn đến việc rò điện, nhiễm điện...
- Thứ 2: cái này thường gặp, trên mấy con ốc của Apple và tất cả các hãng máy tính khác đều có phủ 1 lớp sơn tĩnh điện, vì lý do nào đó mà người ta tháu máy bung máy, nhiều lần làm cho lớp sơn tĩnh điện này bị tróc ra khỏi con ốc làm cho điện dẫn ngược lên vỏ gây tê tay. Lớp sơn này thường có màu xanh da trời đậm hoặc trắng, có nhà sản xuất còn nhúng nguyên con ốc họ vào trong dung môi sơn tĩnh điện, nên ban đầu con ốc màu đen, dùng 1 thời gian lấy vít vặn ra vặn dô làm tróc sơn đen chuyển thành màu trắng bạc
nguyenti3
TÍCH CỰC
8 năm
@Dê Mập Giá đấy chắc là máy 2hand hả bác? Quan trọng là còn apple care thời gian dài không? Giá đấy ở Shop thì đúng rồi. Bác ko gấp thì kiếm trên mấy diễn đàn bán máy, giá rẻ tầm 2, 3 củ đấy bác ạ.
Kte
TÍCH CỰC
8 năm
hình như máy nào cũng bị thế mà b. do Việt Nam ko dùng jack 3 chấu nên chạm xuống đất thì tay giật hơi tê tê, chỉ là hơi thôi nhưng nếu b bị giật mạnh thì mình chịu, thỉnh thoảng m cũng cho nó giật đôi phát lại có cảm giác hay hay 😆)
nguyenti3
TÍCH CỰC
8 năm
@Kte thỉnh thoảng chỗ nào da mỏng mà chạm vào mac, chân đụng đất nó giựt cũng hơi nhói chứ bác. Mà "kiểu của nó phải z", hihi.
có bạn nào từng mua máy tại TodayPC.vn chưa vậy
Dear Mr Ken & all,
Cũng nhờ đọc topic này mà mình quyết định mua 1 con MacBook xài cho vui, thực sự là cho vui vì với mình thì Laptop WIndows là đủ cho công việc rồi.
Sau một số mail qua lại với Mr Ken ( mail của mình là amy.dinhnho@gmail.com ) thì mình quyết định mua Retina, nơi mua là TodayPC đường NTMK. Mình mua từ tháng 6 nhưng bận quá nên giờ mới vào đây khoe được !
Cấu hình máy như thế này :
MacBook Pro (Retina, 13-inch, Late 2013)
2.4 GHz Intel Core i5
4 GB 1600 MHz DDR3
Intel Iris 1536 MB
Serial Number :***M462CFGYY
____
mình thấy xài cũng OK, cũng ít dùng vì bận nhiều việc, gần đây mới thay keyboard mới vì cái cũ nó không nẩy, người bán nói là hàng cũ nó chỉ như vậy thôi.

Xin gửi lời cám ơn Mr Ken, for "tư vấn" !
@nhoángn Nghe tả thì chắc là me864 rùi 😃
Em có 25tr . Pro tư vấn hộ em 1 con mbp để code, pts. thi thoảng làm vài game Dota2 với ạ @@!
Mình đã đọc hết 34 trang của topic này và thấy có rất nhiều lời khuyên hữu ích từ các bạn, mình cũng cám ơn vì tác giả và các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm trong topic này;)
Sắp tới mình sẽ mua một con MBP (1 trong 4 con như trong hình) nên mình mong nhận được sự tư vấn của các bạn. Giá bên dưới mình nghĩ sẽ giảm được đôi chút vì mình sẽ trả giá :p, sau có đó cần phải mua thêm chuột, nâng cấp ssd, túi chống sốc, balo...😔. Ngân sách thì mình cố gắng lắm chỉ được 20tr.
Mình cám ơn trước😃
@andyjay cứ 2012 mà mua b ơi, mình bị con md322 lỗi vga khổ sở 1 thời gian o_O
mua xong gắn ssd luôn, chứ ổ hdd theo máy chậm lắm
@_Pim_ Vậy là 2 con 2012 không bị lỗi VGA à bạn?:eek:
Mình cũng có dự định là sẽ nâng SSD cho máy sẽ mua trước, rồi còn Magic Mouse, túi chống sốc, balo, dán màn hình này nọ nữa, tính ra chi phí phải tốn thêm sau khi mua máy cũng khá bộn nên RAM chắc sẽ nâng cấp sau😔
Mình cũng không làm việc đồ họa hay game gì cả, chủ yếu là văn phòng + đọc bản vẽ CAD thôi nên cũng không cần mua máy mắc quá làm gì, vài hôm trước mình cũng tính mua Retina nhưng sau khi đọc topic này mình đã đổi ý và giảm ngân sách xuống để làm việc khác. Mua con này để vài hôm gấu sanh xong để lại cho gấu xem phim:rolleyes:
@andyjay 2011 thấy chết như rạ, lúc đi sửa vga cũng toàn thấy 2011nằm đó. Mình thấy nhu cầu của b chưa cần nâng ram và magic mouse ngay đâu, b làm những việc đó hiện tại 4GB ram mình thấy cũng đủ rồi, mình thỉnh thoảng Lr và Ps mà cũng chỉ trackpad là đủ, đầu tư cái máy ngon trước đã b ơi
@_Pim_ Cám ơn bạn đã chia sẻ.
Chắc là mình sẽ lấy con MD103 + nâng SSD 128GB - mình tính mua của Samsung hoặc Intel không biết ổn không nhỉ, chuyển ổ HDD sang ổ quang và mua box cho ổ quang gắn ngoài. Chắc vậy là ổn😁
À, bạn biết chổ nào đổi ổ HDD uy tính không bạn? Mình tính đổi ổ HDD 500GB của máy thành 1TB vì muốn chép phim, nhạc này nọ vào để cho gấu nhà xem:p
@andyjay địa chỉ uy tín thì mình ko dám chắc b ơi, vì mình mua máy ram các thứ hàn chết rồi, mua sao để vậy xài ah 😃 nên mình ko rành mấy cửa hàng lắm
18 củ và giờ đang xài 1 em MD103 like new, cảm giác nó mượt chả khác gì máy mới cả :v, có lẽ điểm đặc biệt ở Osx đó là nó mượt 😃
E đang phân vân 2 em này. Các bác tư vấn giúp e vs ạ
@slowmanta1 Retina dùng đời sau này khác biệt rất nhiều so với đời đầu. Bạn mua đời cũ hơn thì sẽ rẻ hơn, và vẫn có những trãi nghiệm Retina cơ bản. Nguyễn Kim hiện đang trưng bày những Model mới này. Bạn cứ dành thời gian ra trãi nghiệm thực tế.
Các bạn nói đúng Mac OSx dùng rất mượt, cái tôu thích nhất là Trackpad, các tác vụ không khác dùng màn hình cảm ứng là bao.
Còn việc nâng cấp thì thế này:
- RAM 8GB hay 16GB tùy vào mỗi người, riêng tôi, tôi dùng RAM 4GB phổ thông. Các tác vụ thông thường được xử lý rất tốt riêng các tác vụ đòi hỏi cấu hình các bạn nên lên trang chủ nhà sản xuất xem mục Recomended Specification và nâng cấp tới đó thôi. SSD bây giờ giá chững lại ở mức 1-6 triệu tùy mức. Ổ SSD có nhiều loại, nhiều hàng, có nhiều bạn E-mail tôi trả giá các loại tôi cũng không biết phải nói sao nữa. Dữ liệu là quan trọng, một ngày đẹp trời, mở máy, máy trắng xóa, thì chỉ có nước bó tay.
Còn vấn đề chết VGA thì tôi cho ý kiến thế này. Dùng hàng cũ đồng nghĩa bạn đang có rủi ro như đầu tư kinh doanh , bạn mua chiếc máy tính xách tay, mục đích là gì?
1. Sử dụng
2. Làm trang sức
Nếu bạn chọn 1. Thì phải xem bạn dùng nó bao nhiêu giờ mỗi ngày, công dụng chính của MTXT là để làm việc khi máy bàn không khả dụng, nếu dùng MTXT như một máy bàn thì không nên chút nào. Vì đôi khi vô tình mình giết chết luôn tuổi thọ của máy và mình lại nghĩ do yếu kém ở khâu sản xuất. Còn vấn đề uy tín tôi không dám kết luận cửa hàng nào bán tốt vì bây giờ nói ra có khi lại mất lòng anh em. Nên thôi.
Còn số 2. Mua máy để làm trang sức cụ thể như có iPhone, iPod, iPad,...muốn mua thêm Macbook để đủ bộ sưu tập (cái này có chứ không phải là tôi nói chơi) cái này thì mua con nào cũng được, vì mua về cũng không dùng nhiều lắm.
@Mc Ken Mình đồng ý với bác Ken.
Hiện tại mình vẫn đang sử dụng con laptop Compact được 5-6 năm rồi nên muốn đổi sang Mac để trải nghiệm xem thế nào, nếu ổn thì xài luôn, không thì sẽ về lại em Compact cũ và trên công ty cũng có cấp máy.
Vì thế nên mình mới mong bác tư vấn xem mình mua con nào là ổn mục đích chính là web, xem phim HD, outlook... và các phần mềm nhẹ nhàng. Mua đời cũ cũng ổn nhưng mình cần nó mượt mà là được và nếu cần máy vận hành trơn tru đẹp đẽ thì cấu hình thế nào?
Cám ơn các bạn đã giúp đỡ.
@andyjay Có nhiều dòng khách nhau nếu dùng cơ bản thì đời 2010 vẫn còn dùng được. Bạn có thể tham khảo dòng Macbook Pro 2010 được rao bán với giá từ 7 đến 8 triệu đồng trên các kênh rao vặt.
sắp tới mình định mua 1 con mac air 13'3 2015 để học lập trình ios mà ko biết cấu hình máy đấy có chạy nổi ko,4gb ram có ít quá ko.Mong mọi người tư vấn cho mình
Mình cảm ơn trước 😃
@meocondj92 Phần mềm của bạn có dùng hết 4GB RAM hay không? Ram trên Macbook Air cơ bản xử lý tốt hầu hết ứng dụng hiện nay. Lập trình iOS/Android không cần thiết dùng nhiều RAM đâu bạn, nhất là hiện giờ bạn chỉ đang "học" để viết phần mềm, MBA có nhiều lựa chọn phiên bản bộ nhớ 4/8/16GB chứ không riêng gì 4GB. Nếu có đủ chi phí và lo ngại đầu tư lâu dài thì bạn có thể lựa phiên bản 8GB cho phù hợp.
Mấy anh cho em hỏi hiện giờ em đang sử dụng macbook 2009 vỏ nhựa giờ em muốn thay vỏ nhôm co được không ạ.
@Ryan Huynh 0511 Không khả thi bạn nhé.
HoanACE
ĐẠI BÀNG
8 năm
HIx, giá em macbook air đời 2015 mới có 20tr mà hàng 2nd em thấy các shop toàn tương 15 tr thì ngu gì ko mua mới 😁
@HoanACE Tôi không chắc về giá, 15 triệu hoặc 20 triệu chênh lệch nhau đến 5 triệu đồng. Với 5 triệu đồng có thể mua được rất nhiều thứ, tiết kiệm được đồng nào, vẫn hay đồng nấy.
Kte
TÍCH CỰC
8 năm
mn cho m hỏi máy mình xem video 1080p 60fps trên youtube toàn bị giật. thế là do chip yếu hay vga yếu hay ram yếu vậy?
@Kte máy bạn là máy gì cấu hình thế nào, trước mình dùng air haswell i5 ram 4gb xem mượt mà chẳng có vde gì
@Kte CPU Core 2 Dou ra đời năm 2006 và kết thúc dòng đời năm 2011 tính đến nay nó có tuổi đời 10 năm rồi bạn. Vì vậy tốt hơn hết mình nên dùng mấy cái nhẹ nhàng thôi.
CPU Core i đời mới có thể sử dụng tốt tất cả các ứng dụng.
Việc bật Video FullHD 1080P/60fps bị giật có nhiều nguyên nhân nhưng thường là do mạng, kế tiếp do CPU không xử lý nổi. Bạn có thể tải 1 Video FullHD về mở bằng Windows Media Player đảm bảo sẽ không bị giật, không hiểu tại sao nhưng hình như dùng Windows trên Macbook thì Windows chạy sẽ mượt hơn.
Kte
TÍCH CỰC
8 năm
@Mc Ken ak mình thì cũng không xem 1080p nhưng khi xem 720p 60fps thì cứ tua là bị giật, muốn xem dc thì phải dừng lại 1 lúc 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019