Đàn organ mình mua và dùng hồi học trung học

lehuuthe1202
15/12/2022 15:35Phản hồi: 65
Đàn organ mình mua và dùng hồi học trung học

1) Giới thiệu

• Đàn organ có nhiều hãng khác nhau: roland, casio, …. Yamaha là một trong những hãng đàn organ được sử dụng phổ biến nhất.
  • Đàn organ này mình được mua hồi 2005, lúc đó mình đang học trung học.

2) Thông tin chung

• Đàn organ mà mình được mua và học hồi đó hiệu Yamaha như hình:

• Đàn này có thể dùng để mở nhạc nền đệm hát cho các bài hát cũng như để đánh lên giai điệu cho những bài hát, đàn này có thể cho mình tuỳ chỉnh các loại tiếng khác nhau như tiếng piano, violet, tiếng sáo, saxsophone, …
  • Phía bên tay trái trên bề mặt đàn có thông tin nhiều giai điệu khác nhau để dùng làm nhạc nền cho các bản nhạc như: tango, slow, … như hình:

• Bên tay phải bề mặt đàn thì có in thông tin các loại tiếng đàn mà đàn này hỗ trợ như hình:

• Bên dưới đàn organ này có khay pin như hình:

• Khay pin này dùng để gắn pin vào sử dụng ngoài trời khi bên ngoài không có nguồn điện để cắm sử dụng.
  • Phía sau đàn thì có các cổng:

• Gồm 2 cổng được dùng phổ biến nhất là cổng cắm nguồn điện và cổng để kết nối thêm loa ngoài hoặc cắm pedal khi dùng tập các bài piano.

3) Mình được mua sản phẩm này để làm gì

• Hồi mình học trung học mình đi học đàn, lúc đó mình chỉ đánh những bài đơn giản, chủ yếu là tay phải đàn giai điệu bài hát, tay trái bấm hợp âm để phối nhạc nền theo đúng giai điệu của bản nhạc.
  • Bên cạnh đó mình cũng từng học đàn thử vài bài piano, mình có mua luôn pedal để dùng học piano.

• Thường khi chơi đàn piano người ta hay dùng thêm pedal để đạp và tạo độ rung khi đàn bản nhạc. Pedal điện tử này là công cụ mô phỏng tiếng rung của đàn piano trên đàn organ.
  • Tuy nhiên hồi đó mình chỉ học piano chơi chơi cho vui thôi chứ không học nhiều. Với lại nếu học piano mà dùng đàn organ thì không hợp. Vì đàn piano phím đàn nó nặng và khó đánh hơn nhiều so với organ.
  • Cách đây mấy năm mình cũng có tập thử vài bài piano và đánh cũng được, tuy nhiên nếu đánh trên đàn piano thì đánh không nỗi do không quen với lực đánh.

4) Ưu và nhược điểm của đàn

• Âm thanh lớn, chất lượng âm thanh cũng hay. Tuy nhiên nếu nói đến hay và chuyên nghiệp, dùng để phối cho những bài hát thì còn có nhiều hãng khác tốt hơn.
  • Với lại do số lượng giai điệu có giới hạn nên sẽ hạn chế trong việc chọn giai điệu hay nhất để phối cho một bản nhạc cụ thể nào đó.
  • Hiện tại lâu lâu mình cũng hay tìm để chơi vài bài nhạc mà mình thích. Hôm qua mình cũng thử chơi phần điệp khúc của một bản nhạc mình rất thích: “Chiều Hồ Tây lao xao hoài con sóng, Chợt hoàng hôn về từ bao giờ”.

5) Mong muốn

• Lâu lâu thì mình chơi mấy bài nhạc mình thích cho vui thôi chứ nhiều khi mình không có thời gian chơi đàn nhiều.
  • Hiện tại mình chủ yếu thích nghe nhạc hơn nên mình hi vọng sớm mua iphone 14 pro max để có gì nghe nhạc trên youtube thích hơn là chơi đàn. Hôm bữa thấy admin tinh tế có đăng bài giới thiệu miếng dán da khắc tên khá đẹp nên mình hi vọng mai mốt có thể đặt mua được miếng dán của khắc tên để dùng cho iphone 14 pro max, hoặc hóng tinh tế có chương trình tặng miếng dán da cho mem tinh tế, hi vọng mình đổi được miếng dán.
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mau lên trang chủ nhé bạn hiền 😄
@MauXanhThoiGian mình kém nên chắc tập sẽ lâu lắm
@lamtien338 Mình cũng chắc biết nhịp bài hát thế nào nhưng mà mình thích bài Em ơi Hà Nội phố quá nên mình đọc nốt nhạc cái là biết đàn luôn à bạn
@lamtien338 mà cái bài Em ơi Hà Nội phố mình nghe mãi không chán luôn à bạn
làm clip đi bro hheh, vừa đệm vừa hát test đàn
@Bape Bụ Bẫm Haha, cám ơn bạn nhiều, có luôn clip mình quay hôm qua à bạn 😆
https://tinhte.vn/thread/lau-qua-khong-choi-choi-lai-thu-cung-thich.3607948/?fbclid=IwAR3wQbSViNjL2RjuKyBXr6w3a0n-JyBnjh8Jqa72sVe4SxZ8kmaPgPB0-wg
xKito
ĐẠI BÀNG
một năm
Hơi bẩn nha
@xKito cám ơn bạn. Hôm qua mình ngủ lại công ty nên không chụp ảnh mới hơn đc
ủng hộ bạn
@honghuan2018 cám ơn bạn nhiều
Lên luôn em, cho thêm clip em đánh nữa cho sinh động bài viết
@lightingbolt Uh anh, chắc em ........ Em ơi Hà Nội phố với Hà Nội mùa vắng những cơn mưa 😆
làm 1 bản nhạc full nào mod ơi
@Huy Nguyễn (officialnpah) Uh, bữa nào anh làm bài Em ơi Hà Nội phố với Hà Nội mùa vắng những cơn mưa
@MauXanhThoiGian ok mod luôn
@Huy Nguyễn (officialnpah) uh, mod lên nhớ ủng hộ mod nha
@MauXanhThoiGian
Đừng nói nữa, quất đi em
chia sẻ vài sheet nhạc hay đi thớt
@j_cage Uh, có gì mình tìm rồi share cho. Chủ yếu mình đang thích 2 bài: Em ơi Hà Nội phố với Hà Nội mùa vắng những cơn mưa. Hi vọng bạn cũng thích
Huyền thoại YAMAHA mãi đỉnh
@hongphuc1992 Yamaha chỉ tạm thôi bạnc có nhiều loại hay hơn
Four479
ĐẠI BÀNG
một năm
Bài rất hay và có cảm giác khá chi tiết
@Four479 Cám ơn bạn nhiều
Kết luận cua gắt quá, đang nói đàn sẵn chuyển qua luôn iphone 14. Kkk
@N2X Đã mua iphone 14 thì mua luôn 14 pro max đi bạn 😆
Hồi trước nhà có cái organ mà mình chỉ biết nghe chứ không biết đàn nên bán đi rồi, còn chắc cũng làm cái review.
@Frozen Cat Uh, có món gì cứ lên review luôn bạn ơi
hồi nhỏ mình cũng có học đàn organ mà bỏ lâu quá chả nhớ hợp âm nữa, bấm đơn âm thì bấm được 😁
@JerryKist Uh bạn, mà đàn organ mình chơi mấy bài hà nội thích lắm luôn
Đàn keyboard của nhật nó bán kiểu keo kiệt. Thời đại bây giờ mà các tính năng bộ nhớ màn hình kết nối nó hà tiện như năm 2000
@traitay95 hồi đó mình bất đắc dĩ học đàn chứ mình cũng không muốn học lắm bạn ạ. Hồi đó mình có đi học hát mình thích hát hơn
Đại diện cộng đồng anti A xin phép dislike bài review vì câu cuối
Cười vô mặt
@Kent Light
Cười vô mặt
GOZ List
ĐẠI BÀNG
một năm
Lúc nhỏ ngơ ngơ không biết, gân cổ lên cãi với thằng bạn organ là piano 😆)
@GOZ List Piano phím nó nặng lắm bạn ơi, với lại chơi piano khác hẳng organ
Chơi organ hay Piano chưa bao giờ là dễ cả. Nó khó như trượt băng nghệ thuật hay bóng bàn, không kiên trì và đam mê thì rất khó kute được. Nhưng với nhiều bạn chỉ cần thoả mãn niềm đam mê là được rồi. Organ cũng có 1 cái gì đó giống Điện thoại. Cái Organ của bạn mà gặp cao thủ nó rải Piano hay đệm hát thì bố đời. Chứ vào tay mình thì chả ăn thua
@minhquang3khu Đúng vậy bạn, thực sự hồi đó mình cũng không thích học đàn, đến nỗi năm mình học lớp 9, năm đó ôn thi vào lớp 10 mà cũng phải học, mỗi tuần học có 1 buổi chẳng hiệu quả gì mà cũng tốn thời gian của mình nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019