[BUILD PC] Dàn PC mình vừa build để làm việc và giải trí

23/12/2020 9:32Phản hồi: 7
[BUILD PC] Dàn PC mình vừa build để làm việc và giải trí
Chào anh em, hôm nay tự nhiên mình cao hứng đi build máy để thay cho con máy Stream già cỗi ở nhà sắp gánh hết nổi live stream Call of duty: Warzone và edit video rồi.
Với tiêu chí là máy phải có tone màu TRẮNG / XÁM / ĐEN, Tối giản và phù hợp để ở góc làm việc và cũng là góc Stream của mình. Với budget ban đầu sẽ là 50 TRIỆU ĐỒNG++ và linh kiện sẽ là linh kiện New chính hãng thay vì 2nd để tiết kiệm chi phí (vì không phải lúc nào cũng tìm được hàng 2nd giá tốt)
(Giới thiệu qua bản thân một chút, thì Mình hiện tại là một Freelance Videographer, Designer và là một Part-time Streamer cho nên mình cũng cần một dàn máy đủ sức mạnh để giúp mình thực hiện được nhiều công việc khác nhau.)
Trước tiên hãy bắt đầu với CPU, Mình là một fan trung thành của đội xanh (tuy nhiên đôi khi cũng hơi bị lung lay bởi đội đỏ :p) cho nên mình quyết định chọn con i7-10700K cho dàn PC này. Tuy có nhiều ý kiến trái chiều về việc intel vẫn sử dụng tiến trình 14nm cho dòng CPU thế hệ mới của hãng. Nhưng đối với cá nhân mình thì việc đó sẽ không thành vấn đề nếu bạn biết nhu cầu của bạn đến đâu. Với một con CPU cao cấp như Intel i7-10700K (8 lõi / 16 luồng, xung nhịp cơ bản 3,8Ghz) thì việc xử lý các tác vụ như preview, render trong Adobe Premiere hay Edit hình ảnh trong Photoshop, Illustrator,... Là một việc hết sức dễ dàng.
Đối với việc Stream, cá nhân mình đang stream game Call of Duty: Warzone trên Facebook với độ phân giải 1080p/60f trên con CPU i5-9400F thì không lý gì con i7-10700K này lại không đáp ứng được nhu cầu của mình là đẩy được luồng Stream một cách mượt mà nhất lên trên bất cứ nền tảng nào mà mình stream.
Giá của CPU intel i7-10700K giai đoạn hiện tại là ~10tr490
Từ lúc dòng mainboard mang Chipset Z490 ra mắt thì mình đã bị thu hút ngay bởi dòng main Vision đến từ nhà Gigabyte. Chiếc mainboard mình chọn cho lần build này là Gigabyte Z490 Vision G.

Trước đây khi việc kiếm mainboard màu trắng của dòng chipset Z390 khá là hạn chế thì với Vision G nó đã giải quyết gần như là toàn bộ vấn đề của mình về việc ám ảnh phải có được một con main có tone màu trắng ít nhất một lần trong đời.
d6a70b20-1355-4244-8324-64ac29bd2c4f.__CR0,0,970,600_PT0_SX970_V1___.jpg
Ngoài việc đẹp thì Z490 Vision G còn có dàn Phase VRM khá chất lượng với 12 phase thực DrMos đảm bảo cung cấp đủ điện cho các cpu intel core thế hệ thứ 10 mới nhất, đặc biệt là con I7-10700K mình đã chọn ở trên
Sở dĩ việc mình chọn Vision G thay vì Vision D của Gigabyte là vì theo ý kiến cá nhân của mình dòng G có giá rẻ hơn và thiết kế nhìn “sạch” hơn dòng D. Cho nên Vision G có lẽ là một lựa chọn hợp lý đối với mình.
Giá của mainboard Gigabyte Z490 Vision G giai đoạn hiện tại là ~5tr690

Lựa chọn VGA sao cho phù hợp với nhu cầu và budget đề ra trong giai đoạn này đối với mình khá khó khăn vì các dòng VGA mới được ra quá nhiều. Mình đã từng sử dụng rất nhiều đời VGA của Nvidia từ GT 630, GT 750Ti, GTX 960, GTX 1060, RTX 2060,...Và lần này mình cũng chọn con RTX 3070 Vision OC 8gb đến từ nhà Gigabyte và Nvidia
Việc quyết định chọn con RTX 3070 này chủ yếu là vì giá tiền của nó và hiệu năng khá phù hợp với dàn máy và nhu cầu của mình. RTX 3080 thì lại có giá thành cao hơn nhưng lại quá mức so với nhu cầu mà mình muốn hướng tới
Có thể nói Gigabyte là hãng làm mình ấn tượng nhất trong 2020 bởi thiết kế đồng nhất mà hãng mang lại trên các sản phẩm Mainboard và VGA của mình. Tone trắng bạc của RTX 3070 Vision và Z490 Vision G kết hợp với nhau cực kì thích mắt và sạch sẽ
Giá của VGA Gigabyte RTX 3070 Vision OC 8Gb giai đoạn hiện tại là ~17tr
SSD và HDD mình chọn cho nhu cầu trong lần build này của mình là Samsung 970 Pro 512gb để cài hệ điều hành kết hợp với nâng tốc độ cache của bộ phần mềm Adobe lên. Ổ HDD Western Digital Black 1tb để chứa dữ liệu và game.
Với 3500 MBs tốc độ đọc và và 2300 MBs tốc độ ghi thì Samsung 970 Pro 512gb là một lựa chọn đáng giá trong tầm giá 4tr đồng
HDD Western Digital Black theo mình là đáng để đầu tư hơn Western Digital Blue ở phần bền bỉ và linh kiện của nó. Vì mình là một người hết sức kĩ tính trong việc bảo vệ dữ liệu và tránh những mất mát không đáng có. Cho nên đầu tư một lần cũng là đáng mà nhỉ.

Quảng cáo

Giá của SSD Samsung 970 Pro 512gb giai đoạn hiện tại là ~3tr850
Giá của HDD WD Black 1tb giai đoạn hiện tại là ~1tr890
Với kinh nghiệm xương máu trong việc chọn Ram trước đây của mình (Ram không sync được led với main là điều khá dễ xảy ra khi chọn những thương hiệu lạ) nên mình quyết định chọn một cặp G.SKILL Trident Z Neo 32GB 3600MHz DDR4 (16GBx2). Ngoài việc đẹp thì nó còn đẹp nữa !
Sở dĩ mình chọn 32gb Ram vì mình cảm thấy 16gb đối với những dàn build trước đây của mình thường hay bị thiếu trong những lúc mình cùng chạy nhiều tác vụ như Adobe Photosop hay Adobe illustrator cùng lúc nên việc nâng lên 32gb ram trong giai đoạn cuối năm 2020 đầu năm 2021 nay là một điều mình thấy cần thiết để đầu tư
Giá của một cặp ram G.SKILL Trident Z Neo 32GB 3600MHz DDR4 (16GBx2) giai đoạn hiện tại là ~4tr150
Nguồn máy tính được ví là trái tim của dàn máy. Cho nên với nguồn máy tính của một dàn cao cấp như thế này thì mình không thể chọn một con nguồn giá thành rẻ để đánh đổi đi sự ổn định và tuổi thọ của dàn máy này được. Do đó mình quyết định chọn con Cooler Master 750w V Gold V2 White của Cooler Master
Ngoài việc nó có màu trắng hợp với những linh kiện còn lại thì nó còn đạt chuẩn 80 Plus Gold và Fully modular giúp cho việc đi dây trong máy tính cũng rất tiện lợi và đẹp !

Cooler Master còn tự tin bảo hành nguồn của họ 10 năm, nhưng mà mình nghĩ khó có ai sử dụng hết tuổi đời 10 năm của cái nguồn này cả. Trừ khi bạn dự định không nâng cấp PC trong 10 năm đó mà thôi.
Giá của PSU Cooler Master 750W V Gold V2 White giai đoạn hiện tại là ~3tr150

Quảng cáo

Tản nhiệt CPU để đi với con I7-10700K mình chọn là con Corsair Hydro Series H100i RGB Platinum RGB SE
Với thiết kế Raidiator dài 240mm cùng 2 quạt 120mm RGB Và nó lại có tone màu bạc thì mình nghĩ nó cực kì phù hợp và xứng đáng có một chỗ trong dàn PC 50tr mạnh nhất tầm giá này của mình !!!
Giá của Corsair Hydro Series H100i RGB Platinum RGB SE giai đoạn hiện tại là ~4tr5
Về quạt tản nhiệt thì mình quyết định chọn mua một loại fan mà mình đang sử dụng luôn
Fan mình chọn mua là fan NZXT White dùng để thổi tản khí NZXT mà mình tìm được trên shopee.
Với giá 120k cho 1 quạt thì quá rẻ cho một con quạt có tốc độ ~2000 rmp và có áp suất tĩnh 81.32 CFM
Và trên hết là nó có cánh màu trắng !!!
Mình mua 4 quạt, 3 đằng trước và 1 phía sau
Giá của 4 quạt NZXT giai đoạn hiện tại là ~480k
Về linh kiện cuối cùng của dàn máy 50tr mạnh nhất tầm giá. Mình sẽ chọn một vỏ case đến từ nhà Corsair là Corsair 4000D Airflow White.
Theo cá nhân mình thì việc lưu thông không khí trong case rất quan trọng. Đặc biệt là khi bạn sử dụng các dòng CPU cao cấp như core i7 hoặc core i9 đi kèm với các VGA hàng khủng hiện nay.
Corsiar 4000D Airflow khác với bản thường là mặt trước được khoét lưới để không khí được lưu thông một cách “thẳng” hơn, nhờ đó gió có thể vào được nhiều hơn và có thể làm mát được linh kiện bên trong một cách tốt hơn đúng như cái tên “Airflow” của nó
Ngoài dòng 4000D Airflow, Corsair còn có dòng 4000D thường với mặt trước là nhựa kín hạn chế lọt bụi và 4000X với mặt trước là kính cường lực và kèm theo 3 quạt RGB của hãng cho bạn nào có nhu cầu sử dụng quạt RGB và thích đèn led RGB xập xình
Giá của Corsair 4000D Airflow White giai đoạn hiện tại là ~2tr
TỔNG KẾT GIÁ TIỀN:
CPU: i7 10700K - 10 triệu 490 ngàn
Main: Gigabyte Z490 Vision G - 5 triệu 690 ngàn
GPU: Gigabyte RTX 3070 Vision OC 8gb - 17 triệu
RAM: G.SKILL Trident Z Neo 32GB 3600MHz DDR4 (16GBx2) - 4 triệu 150 ngàn
SSD: SSD Samsung 970 Pro 512gb - 3 triệu 850 ngàn
HDD: WD Black 1tb - 1 triệu 890 ngàn
PSU: Cooler Master 750W V Gold V2 White - 3 triệu 150 ngàn
Cooler: Corsair Hydro Series H100i RGB Platinum RGB SE - 4 triệu 500 ngàn
Fan: 4 fan NZXT trắng Shopee - 480 ngàn
Case: Corsair 4000D Airflow White - 2 triệu
TỔNG CỘNG: 53 triệu 200 ngàn đồng
Với dàn này thì dư sức cho nhu cầu của mình và đáp ứng hết các tiêu chí tối giản, đẹp và mạnh mẽ ban đầu mà mình đã đề ra.
Cảm ơn các bạn đã đọc đến đây
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NUCErr
TÍCH CỰC
3 năm
Hơn 10 triệu cho con i7 8 nhân/16 luồng. i5 9400F 6 nhân giá có hơn 3 triệu.
Thêm khá nhiều tiền đấy!
Bác nào thử so với 1 con cùng tầm giá từ AMD xem nào.
deepspace
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TraiKimThanh I5 9400f so với i9 9900 là khác biệt rất rõ, và i7 10700= i9 9900, nên cũng đáng bỏ ra thêm 6tr bạn à
virus912
TÍCH CỰC
3 năm
@TraiKimThanh Ai so số nhân thế bạn, i7 nó hơn i5 hai nhân nhưng hiệu năng nó gấp đôi đấy
NUCErr
TÍCH CỰC
3 năm
@virus912 Cái gì nhìn thấy ngay thì so thôi bạn, hiệu năng gấp đôi, giá gấp 3 thì cũng tạm chấp nhận được.
Tiêu đề và cách viết bài trông hứng thú, nhưng rất tiếc là tôi đã bỏ ngang ko đọc nữa chỉ vì dòng chữ "fan trung thành của đội xanh"
deepspace
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng build i7 10th, nhưng chỉ i7 10700 thôi, nhu cầu hiện tại nó cân hết, rẻ hơn cỡ 1tr, mấy cái linh kiện kia thì mình chỉ build tối ưu thôi , ko đẹp, ko mát, nên giá case có 23tr chưa có vga, hihi, chờ gtx 3060ti xuống còn 10tr là quất.
Hơn 50 củ cho con PC mà chi cho ssd được 512G, quá bá.

Đọc bài viết giống như là kiểu đạo văn vậy. Lấy bài mẫu ở đâu rồi thêm thắt các ý vào thấy nản, không giống "một Freelance Videographer, Designer và là một Part-time Streamer"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019