Đăng bài xin hỏi ae cách trị 1 bệnh lạ mà e pc nhà mình đang mắc phải trong suốt 2 tuần qua do dịch
GMGiangCa
một thángBình luận: 7
Đăng bài xin hỏi ae cách trị 1 bệnh lạ mà e pc nhà mình đang mắc phải trong suốt 2 tuần qua do dịch nên mình ko ôm e nó ra tiệm đc và thêm là cũng ráp đc 2 năm hết tg bảo hành.
Tình hình là e nó trong thời gian này đang bị tình trạng máy cứ báo âm thanh đá/nhận bàn phím với chuột và nó nặng ở chổ gây lag đơ luôn cả chuột/phím lẫn cả màn hình, nhẹ thì vài giây nặng thì cả phút có khi treo đứng đôi khi khiến máy ko nhận đc cả vga đen cả màn hình chỉ có reset lại máy. Tôi có hỏi 1 số ae có tl chỉ tận tình các cách sau và tôi đã áp dụng hết nhưng ko hết.
1 đổi thử các cổng ghim khác( phím/chuột tui dùng toàn cổng usb) xem và reset lại máy.
2 Do xung đột driver nên gây nhiễu 2 thiết bị cái này tui mù chỉ bik làm thủ công như sau.
2.1 sử dụng Windown tìm bản cập nhật driver mới cách này ko hết.
2.2 thủ công trên device manager đó là gỡ driver usb sau đó rút dây phím/chuột ra, sao đó tắt máy rồi cấm lại mở lên cho Win tự tìm và tự cập nhật nhận lại cách này vẫn ko hết.
2.3 tui cài hẳn lại Win luôn đc khoảng tầm 1h là chứng bệnh lại, tui nghĩ do bản win lỗi do tui bios từ usb nhưng khi cài lại win cho thằng e thì bình thường máy thằng e ko có.
2.4 trước khi thử các cách trên tui có tháo nắp máy ra kiểm tra các đường dây trong máy và vệ sinh lại các cổng usb trên bằng cồn 90, thường mỗi main ra case cũng có thêm 2-3 cổng usb tui nghĩ sợ các cổng này của case này hư nên tháo dây cấp từ main đến các cổng này ra luôn nhưng vẫn bị.
Chú thích: lúc mới ráp máy xong tui cũng có bị nhưng rất ít hỏi ông anh thì bảo là bắt dây te câu max nên tui có làm và đã hết tới nay đc 2 năm thì máy đang bị lại như trên bài viết.
Máy mình chạy Win 10, Cpu Ryzen 5 2600, Main Giga b450m elite, Vga rx 570, Dual Ram 8g Hyber.
Ngoài các cách trên mong ae còn cách nào thì xin giúp với ạ, tks
7 bình luận
mạnh dạn đoán: hư mainboard
@katydungusa Tui cũng nghĩ buồn thiệt chớ friend.
Có con chuột hay bàn phím cổng PS2 thì cắm tạm và xài vô. Main này nó chỉ có 1 lỗ cắm ps2 cả phím lẫn chuột nên phải chấp nhận xài chỉ chuột hoặc phím, hoặc xài cái này để chơi cả 2 : https://i0.wp.com/s1.uphinh.org/2021/10/17/2021-10-17_204545.jpg Vô bios diss toàn bộ cổng usb trên main và xài tạm phím chuột ps2 trong vài ngày. Nếu hết lỗi thì nguyên nhân tất nhiên do main và cổng usb trên main.

Không muốn mua main thì đầu tư cổng chuyển pcie > usb như này https://uphinh.vn/images/2021/10/17/885f6bed4347713b69b9a4d929ac6089.jpg
rồi cắm vô xem có hết lỗi không ( vẫn diss toàn bộ cổng usb trên main nhá )

Giải pháp cuối tất nhiên là tốn kém nhất, thay main.
@Methanol Cám ơn bạn đã chỉ dẫn chi tiết mình sẽ thử các cách trên.
@Methanol Mình đang tính mai sẽ đi mua 1 cái Card PCle 3.0 x4 USB như bạn đề xuất để test thử êm ko, chứ hiện tại bây giờ mình đã rút tất cả dây có thể ghim lên case pc mình nó vẫn báo tin tin đá/nhận phím chuột. Nếu như mai mình mua cái card PCle về gắn vào và tắt hết cổng USB bằng bios xong vẫn bị thì thui tự an ủi mình vậy T_T, à có 1 bạn gợi ý cho mình vầy bạn xem dùm và cho mình xin ý kiến hiểu thêm chút kiến thức cho đỡ ngu 😁
Nó bị COVID-19 rồi. Cho nó thở ô xi đi
@haiau16 Ok bạn 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019