Đăng nhập Google ở máy tính công cộng bằng mã QR, không cần gõ phím
Duy Luân
9 nămBình luận: 115

Khi đăng nhập vào tài khoản cá nhân ở một máy tính công cộng, nguy cơ rò rỉ thông tin của chúng ta là rất cao bởi vì có thể máy tính đó đã bị cài chương trình theo dõi bàn phím (keylogger). Giờ đây, [TAG]Google[/TAG] đã đưa ra một phương pháp khá hay để đăng nhập vào Google Account mà không cần đụng đến bàn phím, đó là sử dụng mã QR. Giải pháp này có tên [TAG]Open Sesame[/TAG]. Chúng ta chỉ dùng điện thoại của bạn để quét mã (và điện thoại cá nhân thì được xem như là an toàn) rồi Google sẽ tự động đăng nhập trên trình duyệt máy tính. Không còn nỗi lo bị đăng nhập trái phép vì lộ mật khẩu thông qua keylogger nữa. Không chỉ áp dụng với trình duyệt trên máy tính, mình đã thử nhiệm tính năng này với máy tính bảng và thậm chí là cả chiếc điện thoại khác thì nó vẫn hoạt động.

Cập nhật: Google cho biết đây chỉ là một thử nghiệm. Dirk Balfanz, thuộc nhóm bảo mật của Google, cho biết rằng hãng đang tiếp tục phát triển những công cụ bảo mật mới. Khi truy cập vào web của Open Sesame thì chỉ nhận được thông báo cảm ơn vì đã sử dụng.

Các bước thực hiện như sau:
  1. Trên máy tính công cộng, vào trang web http://accounts.google.com/sesame
  2. Dùng điện thoại quét lấy mã QR hiện lên màn hình.
  3. Trên điện thoại, truy cập vào địa chỉ ẩn trong mã QR mà ứng dụng quét vừa hiển thị.
  4. Nếu chưa đăng nhập vào tài khoản Google, nhập thông tin cần thiết (bước này vẫn ở trên điện thoại) rồi nhấn đăng nhập. Nếu đã đăng nhập sẵn thì chuyển sang bước kế tiếp.
  5. Nhấn chọn "Start with Gmail" để chuyển đến hộp thư Gmail của bạn hoặc "Start with iGoogle" để chuyển đến trang tìm kiếm đã đăng nhập. Google tự động phát tín hiệu đến trình duyệt trên máy tính và chuyển trang web cho bạn.

Quá tuyệt vời mang tên Google. Một hình thức đơn giản nhưng có tính bảo mật cao.
Bạn nhìn cách làm đi xem đơn giản không?
nguyenductin
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chưa hiểu lắm , ai giải thích dễ hiểu 1 chút dc ko .
microghost
TÍCH CỰC
9 năm
Đầu tiên mở sesame trên google. Lấy điện thoại (đã đăng nhập google) quét mã QR, chọn gmail hoặc igoogle là trình duyệt trên máy kia sẽ tự động đăng nhập. Quá tuyệt, bạn thử một lần sẽ biết!
Ginerbread
TÍCH CỰC
9 năm
1280 thì quét bằng răng :mstickle:
t12rung
TÍCH CỰC
9 năm
Hình như là mình đăng nhập trên điện thoại để tăng bảo mật,không biết đúng không?
iamtmt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cám ơn Google.
xlaws
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đăng nhập kiểu này thì ra hàng net khối thằng nể 😆
ricardotr
TÍCH CỰC
9 năm
Tức là các bước đăng nhập, gõ thông tin mình sẽ thao tác trên dt, khi đăng nhập thành công thì máy tính sẽ tự động đăng nhập vào igoogle hoặc gmail của mình. Cũng nhanh gọn không kém trên máy tính đâu
Từ từ rồi các anh chị Hacker cũng sẽ dòm ngó tới android thôi
quá tuyệt vời với tiện ích này :! yeah
nhuphuzz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình dùng cách đăng nhập 2 bước. Mỗi khi đăng nhập vô google phải ngồi chờ nó gửi verify code về điện thoại. Nói chung là cách này lỡ có biết pass cũng không làm gì được. Hoặc ít nhất là cũng khó làm gì được. :dance:
Kaiderella
TÍCH CỰC
9 năm
Một ý tưởng thật độc đáo. Vote cho Google. 😃
consolevn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng dùng cách đăng nhập 2 bước nhưng verify code đc sinh ra bởi ứng dụng Google Authenticator, ko phải chờ tin nhắn 😃
hay thật đấy
Em vẫn chưa hiểu lắm.VD lấy dt ra quét thì bằng cách naò mà maý tính nhận đuợc......
DThang0612
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy hay hay . làm thử thôi , tại chưa hiểu lắm .
microghost
TÍCH CỰC
9 năm
Vấn đề là nằm trong mã QR đó.
Đầu tiên mở sesame trên google. Lấy điện thoại (đã đăng nhập google) quét mã QR, chọn gmail hoặc igoogle là trình duyệt trên máy kia sẽ tự động đăng nhập. Quá tuyệt, bạn thử một lần sẽ biết!
vẫn chưa hiểu cái bước dùng dt để quét là ntn ?
needforspeed
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vậy mình có phải cài thêm software nào trên dt ko?
pinochu
ĐẠI BÀNG
9 năm
bạn cài Red Laser vào
Vậy sao mình không dùng điện thoại vào luôn đi cho nhanh mà phải làm vậy. Ở trên bạn có nói điện thoại cá nhân an toàn rồi mà. Bây h vào bằng điện thoại cũng đủ dùng rùi. Chức năng này cho mấy teen thích ra oai chốn đông ngưởi thôi.
pinochu
ĐẠI BÀNG
9 năm
giả sử bác ra dịch vụ để in một mớ tài liệu trong gmail thì bác làm thế nào?
pvhunt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quả này nên cho vào USB 😁
Các bác ko nói rõ hơn người ta ko hiểu lại càng ko hiểu 😁
Bạn có thể hình dung:
- B1: bật máy tính -> vào google mail -> lấy code QR
- B2: mở điện thoại -> quét mã code QR -> đăng nhập = điện thoại
- B3: máy tính cũng được đăng nhập luôn thông qua B2 -> xử lý mail trên máy tính 🆒
Thân,
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019