Đánh chiếm máy bay không người lái bằng cách đánh lừa GPS

TDNC
3/7/2012 4:11Phản hồi: 67
Đánh chiếm máy bay không người lái bằng cách đánh lừa GPS
Một vị giáo sư của trường đại học Texas (Mỹ) có tên Todd Humphreys cùng với vài người khác đã thành công trong việc chiếm quyền điều khiển của một chiếc máy bay không người lái dân sự bằng cách đánh lừa hệ thống GPS của nó. Họ dùng một chiếc trực thăng mini có khả năng chiếm quyền điều khiển GPS của máy bay, sau đó chép đè lên hệ thống của nó một tọa độ GPS khác và buộc nó phải hạ cạnh xuống địa điểm mới này.

Đây là lỗi rất phổ biến của các máy bay không người lái, đặc biệt là các máy bay không được trang bị tính năng mã hóa dữ liệu. Trên Internet có bán khá nhiều các thiết bị gọi là "GPS Jammer", tạm gọi là thiết bị gây nhiễu GPS, có thể được dùng để làm nhiễu máy tính trên máy bay và bắt nó hạ cánh ngay lập tức.

Mình từng đọc một bài báo cách đây không lâu nói về việc làm cách nào Iran đánh lừa được chiếc máy bay không người lái tối tân của Mỹ là RQ-170 Sentinel và bắt nó hạ cánh xuống một địa điểm bất kỳ. Phương pháp mà các kỹ sư Iran dùng ở đây cũng chính là phương pháp đánh lừa GPS mà mình đã nói ở trên. Tuy nhiên, đối với các máy bay quân sự thì việc này khó khăn hơn rất nhiều. Theo bài báo đó nói thì ngoài tín hiệu GPS (vốn đã được mã hóa), Sentinel còn được trang bị một bản đồ kỹ thuật số riêng phòng trường hợp mất tín hiệu GPS hay tín hiệu bị nhiễu thì nó sẽ dùng bản đồ này để quay trở về lãnh thổ của Mỹ.

Theo TheVerge
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khủng bố làm được thì sao nhỉ?
Iran giỏi thật nên Mỹ đâu dám đánh Iran như tuyên bố đâu.
kiji1340
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trungthanh37 không phải là game nói đánh là đánh phải kiếm cớ mới đánh đc, không phải vì mỹ bị chôm công nghệ máy bay mà nó sợ iran mà là đánh vào đó nó đc những gì và mất những gì... làm sao để tổn hao ít nhất có thể và binh lính có lý tưởng chiến đấu. Y như Trung Quốc cứ dèm dò HS TS nhưng nó chỉ chơi những đòn làm dân mình tức lên giằng co với nó và dần dần biến biển mình thành biển nó, nếu có chiến tranh nổ ra thì dân nó cũng nghĩ nó chiến đấu vì miền đất vùng biển của nó... chính trị àh rất là nhức đầu, ko phải ghét ghét là bụp vì mạng người ko phải là "chốt thí" nói đánh là đánh
@trungthanh37 Hình như là do sử dụng một hệ thống mua của Nga. Có rất nhiều hệ thống và vũ khí của Nga làm ra để khắc chế và tiêu diệt vũ khí của Mỹ.
@trungthanh37 Iran là nước phát minh ra máy bay không người lái mà bác! Nó bây giờ đang là bá đạo trong khoản chế tạo và phát minh máy bay không người lái! Mỹ chỉ là ăn theo thôi! Đây là điều dễ hiểu nếu nó làm được việc này!
luffy90
ĐẠI BÀNG
12 năm
công nghệ đánh chết công nghệ......😃
tụ tập anh em tinh tế đi cướp máy bay thôi 😁

Sent from my x-arc using Tinhte.vn
albatron
ĐẠI BÀNG
12 năm
@voldemot sao mấy hãng k báo công an cấm bay chú này nhỉ? luật quy định rùi mà
Như này lại quá dễ dàng cho bọn khủng bố rồi.. Rồi lại có vài vụ như 11-09........
nhatnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuansiro vài vụ như 11-9 thế nào được bác. chỉ lừa đc máy bay không người lái thôi. mà không người lái xâm phạm lãnh thổ cái thì thằng mỹ nó hốt ngay. Như vụ Thổ nhĩ kỳ vừa rồi bay mấp mé biên giới nó đã bắn rơi rồi
Mấyí tên lửa đạn đạo cũng có hệ thống dẫn đường,vn mình cố tìm hỉểu nhỡ có bay qua thì cho nó đi chỗ khác.he
clynelish
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Olivander Việt Nam phải tìm cách làm mất GPS mấy em tên lửa đạn đạo để "Sentinel còn được trang bị một bản đồ kỹ thuật số riêng phòng trường hợp mất tín hiệu GPS hay tín hiệu bị nhiễu thì nó sẽ dùng bản đồ này để quay trở về lãnh thổ:... nơi nó được bắn ra.
Metallicy
TÍCH CỰC
12 năm
@Olivander Trả về "nơi sản xuất" thôi bác ạ=))
Mấy bác cứ làm như can thiệp được vào dễ lắm ấy, máy bay quân sự được bảo mật tốt lắm, k phải là không thể nhưng hacker cũng cần đủ thời gian để tìm hiểu và xâm nhập vào hệ thống, lúc ấy chắc nó "về bãi" lâu rồi 😁
Chiếc máy bay bị mất của Mỹ bị mổ xẻ và bị ăn cắp hết các công nghệ trong dó rồi.nó mà bán cho TQ và NGa nữa thì mĩ có mà toi
Nghe rất hợp lý nhưng cũng cực kỳ khó làm, RQ-170 Sentinel thì đã từng xem trên discovery, rất hiện đại... Iran chắc phải có gián điệp mới lấy được cơ chế hoạt động e này
Hic, ghê thiệt, nuớc mình chắc công nghệ đi sau thế giới 100 năm
@trungcvbt bác lói sai ròi
8000 năm nữa cũng ko ngoi lên dc
với cái bọn tham ô cầm quyền
------------

con truc thang 4 cánh that là bá đạo
cheatter
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trungcvbt hình như công nghệ VN mình chậm hơn Singapore 120 năm còn mấy nước như mỹ thì không biết là nhiu
@cheatter ẹc, nghe mà bùn 😁, hình như Việt Nam giờ mới sản xuất được áo chống đạn, ặc ặc
hehe, việt nam có bác nào không ta, hy sinh đi làm vài vụ là có máy bay không người lái củng cố an ninh quốc gia
Lòi ra mấy tên đòi "cướp" máy bay. Cái này người ta nói là máy bay không người lái mà. Ở VN thì chỉ có máy bay không người lái đồ chơi trẻ em, các bác đi thử tập cướp nó được thì tính tiếp nhé.
Phải về luyện quản này để chiếm mấy cái máy bay của thằng TQ (dek biết tụi nó có MB ko người lái ko).

Đồng ý với bác, trc hết em tập cướp mấy cái máy bay của trẻ e 😁
@ateenrau Cứơp máy bay của trẻ em xong là nhận đựơc huy chương dại dột vô đối đấy bác ngừơi nhà tụi nhỏ tẩn cho 1 trận=> hy sinh
nước mình chắc cũng đang nghiên cứu sản xuất rồi
Công nghệ càng hiện đại thì hiểm từ nó cũng càng lớn
Thanh COC
TÍCH CỰC
12 năm
Việt Nam thì chưa phải lo j 😁
ducminh60
TÍCH CỰC
12 năm
Con người tạo ra công nghệ và tất nhiên sẽ điều khiển đựoc công nghệ
hien301
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chắc mấy chiếc máy bay nó bay như đi bộ mà mấy chú muốn cướp là cướp vậy 😆, nói thì nói vậy thôi chứ làm là 1 điều khác nữa.
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
Ai ngon thì thử làm hacker chiếm máy bay không người lái của Mỹ rồi qua ị lên đầu bọn Đào tặc vài cục bom thử xem, bảo đảm anh em tinh tế tặng cho 1 triệu like liền 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019