Đánh giá ASUS RoG G752VS: vẻ ngoài không đổi, cấu hình nâng cấp với GTX 1070, giá trên 60 triệu
bk9sw
3 năm trướcBình luận: 106Lượt xem: 31.799
106 Bình luận
G752VS chỉ được xếp chung mâm với con GT72 của MSI thôi, vì nó là bản cũ nhét con GTX 1070 vào chứ ko có cái gì mới cả. Còn con GT73VR là bản mới thiết kế riêng cho Series 10 nên so sánh 2 con GT73VR vs. G752VS thì em Asus thua : http://www.notebookcheck.net/Notebookcheck-s-Top-10-Gaming-Notebooks.98628.0.html

Notebookcheck's Top 10 Gaming Laptops

Top 10 list of all gaming notebooks reviewed by Notebookcheck
notebookcheck.net

Trong hình con này không phải là tản nhiệt buồng hơi Vapor Cooling, có thể người viết bài sai sót, dòng này đúng là thua kém GT73VR về khả năng nâng cấp VGA MXM, nhưng nói thật chứ mấy người comment ở trên mấy ai biết cách nâng cấp hay thay VGA MXM, chưa kể VGA MXM dòng mới này MSI có bán VGA cho người ta nâng cấp không, và giá thành để nâng cấp thì tốn kém đến nỗi người không chơi có thể bỏ qua, còn nói về khả năng nâng cấp dễ dàng thế giới Laptop không ai qua được Clevo.

Mấy người biết chơi thì vào bàn, không biết chơi chỉ chém bàn phím thì miễn giùm, High End cũng tùy dòng, Alienware giờ hàn hết trên main đấy, chả cần quảng cáo cũng nổi, chả ai dìm được, cũng chả phải đi vòng vòng dìm hàng ai.
@Gaubonga7 con này có 3D Vapor-Chamber đó bác. Không cần nhiều ống đồng như MSI nhưng vẫn mát
@Gaubonga7 Cũng có xem review AW 13R 15" mới, thấy tản nhiệt vẫn kém MSI, còn công nghệ Turbo fan thì phải vào BIOS kích hoạt on/off 😁
@ninja ryukenden Tản của Alienware vào Bios chỉnh là max luôn bạn ơi, còn vụ chỉnh quạt bằng phần mềm thì đầy hãng có, Clevo cũng có mà, Alienware không cho chỉnh vì bios đã viết tối ưu cho nhiệt độ rồi, không cần chỉnh thêm, đây là mấy dòng mình tự sướng thôi, bác không cần chỉnh lại, kkkkkkkk
Cám ơn bài đánh giá
Kéo mỏi tay
cơ bản chả phải bàn đến MXM chi cho xa, nhìn cái màn hình là thấy thua xa rồi
@vinhxuanquyen80 Thua như nào, có 2 lựa chọn IPS thì 75Hz và TN 120Hz, tùy người thích chọn loại nào thôi, khách bên mình mua Alienware vẫn chọn bản IPS chứ không chọn bản 120Hz, căn bản người ta thích màn IPS, thế thôi
@vinhxuanquyen80 màn hình thì mỗi người mỗi sở thích. Có người thì thích màn TN 120Hz nếu họ có nhu cầu chơi game FPS cần phản hồi nhanh. Còn mấy người chơi MOBA, ARTS,... thì 75Hz đã đủ đáp ứng, nhưng được khoảng màn IPS cho góc nhìn rộng, hình ảnh nịnh mắt hơn nhiều.
Theo đánh giá của notebookcheck thì mã màn hình LP173WF4-SPF3 (LGD04E8) trên con G752VS và GX700 điểm Display được 86% điểm, còn màn hình của MSI GT73VR là 84% đấy =))

http://www.notebookcheck.net/Asus-GX700-Notebook-Review.156842.0.html
.

http://www.notebookcheck.net/MSI-GT73VR-6RE-Titan-Notebook-Review.172916.0.html
Về tổng quan notebookcheck đánh giá 2 con chênh 1%, mỗi con có mỗi ưu nhược điểm. Tùy người dùng mà họ thích thương hiệu, thiết kế và nhu cầu phù hợp lựa chọn phù hợp. Không đợi MSI seeder chĩa mõm vào mà dạy đời đâu
60 củ mình sẽ mua alienware 17r4 1070 và vẫn còn dư 5 củ để chơi bời
@Pumptocdo Đúng vại, nhưng chỉ có bản căn bản, cũng phải thêm tiền để lên SSD với Ram, chưa kể các tùy chọn BH như Onsite Support ( 8/5 ) hay Premium ( 24/7 ), với nếu chuyển được BH về VN thì chỉ được BH 1 năm, nhưng cũng chả quan trọng lắm vì có thể mua thêm BH khá dễ
mang chơi game mang tiếng gaming nếu để lựa 120hz TN và 75hz IPS thì dg nhiên có điều kiện chả ai lựa chọn 75Hz cả
Thêm 1 cái nữa cho các bạn xài màn 75Hz, có thể vào trong NVidia Control Panel chỉnh tần số quét lên ~ 90Hz dùng thoải mái hàng ngày, cái này khách bên mình đã làm và xài ổn định

Mấy anh hùng bàn phím chắc không biết vụ này đâu nhỉ, toàn đi chém gió chứ có trực tiếp trải nghiệm bao giờ đâu mà biết

Bạn nào cần làm có thể mang qua Store mình hỗ trợ chỉnh cho nhé, hoặc Inbox Fanpage bên mình hướng dẫn cho các bạn
@Gaubonga7 mình chả có tiền mua laptop bạn ei, chì xài con màn 120hz cùi ở nhà ra tiệm nét sờ vô con 60hz là muốn ném con chuột mẹ nó rồi
nhìn kĩ vẫn cảm tình với alienware hơn!
có tiền mua không mà chê thế , thấy người ta review con này tản nhiệt tốt hơn GT73
bác thông cảm đi , Seeder MSI dạo này đông và nguy hiểm quá , nghe nói Marrketing Manager bên đó vào Group công đồng Geforce toàn dẫn bài trên Goole chém gió quá nên bị anh em bên đó làm lộ ra là bác ấy éo hiểu gì mà toàn đi seed , trên bảo sao dưới seed vậy , giờ chỉ còn trên tinh tế này thôi , nghe đồn Boss bên Hội Đa Cấp MSI hồi xưa nộp đơn vào Asus mà không được nhận nên giờ xem Asus như nước với lửa ấy
@mimmeo chuyện hình thức bên ngoài thì mỗi người mỗi sở thích thôi bác. Bác chê xấu nhưng người khác lại thấy đẹp
@Gaubonga7 em rất cảm ơn thiện cảm của bác. Em cũng chỉ nhãn quang một cách sơ bộ thôi ạ. Ý kiến của bác chí phải rồi.😁:D:D
@heroesneverdie em là Fan lâu đời rồi. Em không chê xấu. Ý cũng chỉ nhận xét là hãng k cải tiến nhiều về thiết kế thôi. Nhưng bác nói chí phải rồi. Mỗi người một mắt thẩm mĩ. Người có ăn có học như bác nói chuyện vẫn thấy dễ nghe hơn nhiều bác ạ. Tạ bác 😁:D:D
@mimmeo cái này nó nằm ở ngôn ngữ thiết kế của mỗi hãng nữa nữa. Bác cầm vài cái máy mà che logo thì vẫn nhận ra máy này của ASUS, máy kia của MSI, máy nọ Alienware. Chắc ASUS chờ KabyLake HQ, HK ra là chơi form mới đó ngay đó bác, do từ G752VY lên VS thì chỉ đổi card là chính thôi
Thông thường một chiếc màn hình được xem là lý tưởng cho các tác vụ này phải có độ bao phủ dải Adobe RGB trên 90%. -> 3 chiếc máy trong top display bởi notebookcheck không có cái nào >90%. Không biết ông chủ thớt có đòi hỏi cao quá không vậy? http://www.notebookcheck.net/The-Best-Notebook-Displays-As-Reviewed-By-Notebookcheck.120541.0.html
Thiết lập chỉ 1 thanh RAM 16 GB, 2 thanh 8 GB sẽ đem lại hiệu năng tốt hơn; -> cái này là ưu điểm thì đúng hơn. 2 thanh dual channel hiệu năng tăng không quá 3-5% nhưng lại hạn chế khả năng nâng cấp tối đa.
@heroesneverdie theo cái này thì Asus ko có e nào lọt vô à ngay đám dòng cao cấp như N series hay zenbook cũng ko đạt à ?
@La Van Truong mấy series Zenbook UX305 trước có trong top 5 luôn nhưng dòng cũ ASUS không tiếp tục nâng cấp nên bị rớt hạng rồi. N552VX notebookcheck có review nhưng không phải option màn 4K như tại Việt Nam, chỉ full HD nên k dc rating tốt 😔
Hiện tại notebookcheck.net chưa có mấy bài review mấy series Zenbook mới của ASUS
Máy ngầu quá đê ... nhưng ko thích cái viền màn hình dày , nếu làm mỏng thì có vẻ tuyệt . Mà như ASUS ROG xưa giờ thấy cứ như nhau ko khác nhiều về thiết kế lắm
Cái này dùng phottoshop, adobe priemier có dc ko nhể
@Tri Minh Lo 95 tất nhiên là dư sức qua cầu 😆
giá đẹp hơn máy rồi :rolleyes:
60 củ đc 1 em alienware 17r4 i7-6700/gtx1070/ssd128gb+hdd1tb/16gb ram/màn hình QHD 120hz with Gsync and Tobii eyes + 5 năm bh premium support chính hãng Dell VN ko sướng hơn con asus này =))
Cũng được dùng qua ROG Gl 552vx của asus đc 2 tháng. Ấn tượng đầu tiên là nhìn hàng mã kinh khủng. Ấn tượng thứ 2 là phần mềm driver lạc hậu kinh khủng, đến bật tắt cái touchpad mà còn delay vài sec. Ấn tượng thứ 3 là ọp ẹp kinh khủng, máy to nặng ục ịch mà mở máy phải dùng 2 tay cậy chứ ko mở thoải mái được.
Nói chung mình mất niềm tin vào asus :rolleyes: , trên ảnh thì rất đẹp. Thà dùng MSI hoặc Dell cảm thấy ngon hơn bao nhiêu
@toila6congau GL552VX mà sao so với G752VS được bác. Mấy con MSI hay DELL tầm đó thì cũng làm gì hoàn hảo, ngon điểm này, sida điểm kia. Dù gì G752VS cũng dc đánh giá là top 5 laptop gaming tốt nhất hiện nay mà
@heroesneverdie Vậy thì tốt, mình cũng mong là thế, nhìn ảnh thì đẹp, review thì rất ngon mà lúc mua về được 2 tháng lệch mie cái bản lề màn hình rồi. Tầm hơn 2 chục mà làm cái lap ọp ẹp quá mức.
Phần mềm cũng kì dị cổ lỗ rõ luôn. Trong khi con lap acer mình dùng cài đủ driver mà trong taskbar ko hiện gì luôn, ông asus thì tràn ngập icon dưới taskbar, nhiều khi khởi động máy lên còn lỗi driver ko đa điểm được touchpad luôn :mad:
@toila6congau bác chụp cái taskbar em xem thử có lời khuyên được gì cho bác không?
chứ laptop ASUS em cài nhiều thì dưới taskbar chỉ cần duy nhất cái ASUS SmartGesture thôi. Các hãng khác thường cũng có cái Synaptics cũng icon tương tự
@toila6congau thì bác phải hiểu là 1 con máy GL552 xài card gtx 1070 chỉ có 1700USD trong khi những con máy hãng khác xài gtx 1070 bết bát nhất phải 2000USD đổ lên. dòng G7xx của asus mà xài card 1060 giá nó còn cực kỳ khủng bố hơn cả MSI và ailenware. như thế đủ biết chất lượng build của dòng GL552 là có vấn đề rồi. chứ không thể có chuyện giá nó rẻ kinh khủng như vậy.
Bác mod setting kiểu j bá đạo thế? cho mình xin chi tiết cụ thể thêm vài cái nữa trong setting đc k?

Mình màn full HD, Thiết lập cấu hình: Tối đa mọi cái có thể. Và những cái còn lại kia cũng setting theo cho giống bác, FPS toàn 55-68FPS chứ k thể lên tới 90FPS như con lap bác test đc!

Mình là PC : ram16, i7-6700, asus strix 1070! con lap trên bá đạo thế sao @@
@lamborghini_08 Đừng tin cái đó. Họ còn không ghi resolution là bi nhiêu mà. Quan trọng nhất khi review FPS ( với tui ) là : thấp nhất bao nhiêu fps? Cái đó mới thể hiện sức mạnh của GPU mà người ta đang sở hữu.
Anyway, tốt nhất là lên Youtube xem người ta record màn hình và review. Coi là phải coi 2, 3 nguồn thông tin thì mới ok được, chứ ở đây xem cho vui thôi.
Nội chất luong loa thì MSI GT giờ bá nhất roi
Cho mình hỏi, xài pin thì ASUS ROG chơi game có mạnh ko ? em xài pin mà chơi LOL FPS CÓ 30, đã chỉnh high perfomace :v
@tmt_angel8x chơi game thì nên xài nguồn đi bạn. Cái này là do thiết lập của card đồ họa để tiết kiệm năng lượng
@heroesneverdie Mình chỉnh đc rồi, nhưng giờ mình bỉ cục pin ra ( gỡ ra khỏi máy) chơi LOL thì FPS lúc đầu 60 sau cái tụt dần và nhảy FPS liên tục
@tmt_angel8x tiếc gì cục pin mà tháo ra bạn ơi. Để pin trong máy đi, chứ cúp điện đi tong cái máy thì lúc đó mới biết nước mắt có vị mặn 😁
p/s: vào quảng cáo ké, G752VS hàng đang có sẵn tại hangchinhhieu.vn nhé. Muốn MSI thì cũng nhập được luôn :D
@hangchinhhieu.vn Cám ơn anh tư vấn, tại cục pin xịn :v
So sánh nhẹ. Điểm Benchmark các kiểu thua MSI GT73VR Titan toàn tập.
@ng_thanhnam thế có sơ sót, quên nói MSI tản nhiệt cho CPU, VGA, HDD mà quên tản nhiệt cho cái bàn phím, chiếu nghỉ tay. Chơi game nóng nóng, ấm ấm khó chịu chỗ tay không? :v
Chả biết là User-Centered Design hay là Computer-Centered Design nữa =)
@ng_thanhnam http://www.pcmarket.com.au/blog/asus-trinity-display-dual-monitor-displays-notebook
ASUS giới thiệu công nghệ Trinity Display hỗ trợ xuất ra tới 3 màn hình từ đầu năm 2014 à chuyên gia dụ gà ơi =))

Người ta thấy nó bình thường quá không thèm khoe. Còn mấy con gà MSI tâng bốc công nghệ "độc quyền không hãng nào khác có", "siêu việt" lên mây xanh như đúng rồi =))
Có gì cần ẳng thêm nữa không thím seeder 3 củ MSI?

@ng_thanhnam dốt thì đừng đú em ơi
@IGn1ce Bạn nói như dân vô học vậy :v
Trong tầm giá này thà đem tiền mua MSI GT73VR ngon hơn toàn tập @@ Con GT73VR cái tản của nó phải gọi là ăn đứt cả tản nhiệt nước GX700, h bỏ tiền ra mua con G752 này thiết kế thì cũ, build quá thô và thiếu tinh tế. Phím thì ôi thôi 60 củ mỗi 1 màu =_= hỏi sao đám Alienware nó ko cười vào mặt Asus ROG :v

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019