Đánh giá bộ đôi pin sạc di động Genius Power Bank, dung lượng 7800mAh và 10.400mAh, hiệu suất 70%

cuLong
1/7/2013 15:30Phản hồi: 245
Đánh giá bộ đôi pin sạc di động Genius Power Bank, dung lượng 7800mAh và 10.400mAh, hiệu suất 70%

Thật đáng tiếc khi công nghệ ngày nay giúp các hãng sản xuất thiết bị di động đua cấu hình của máy với sức mạnh tăng lên từng ngày, nhưng việc sản xuất pin gần như vẫn dậm chân tại chỗ. Đã rất nhiều năm trôi qua, công nghệ sản xuất pin trong ngành công nghệ thông tin không có bước tiến nào nổi bật, cả về dung lượng lẫn thời gian sử dụng. Hầu như chiếc smartphone có CPU 2 nhân trở lên nào cũng phải sạc pin ít nhất mỗi ngày một lần, thậm chí là 2 đến 3 lần. Do đó, đối với những chiếc máy tháo pin được để đổi viên pin dự phòng thì còn đỡ, chứ những người dùng điện thoại không tháo pin được như iPhone, HTC One, Xperia Z thì chỉ còn dùng giải pháp tình thế là pin sạc di động, vì không phải lúc nào cũng có nguồn điện ở kế bên. Hôm nay mình sẽ giới thiệu với các bạn bộ đôi pin sạc di động Power Bank có dung lượng 7800mAh và 10.400mAh của Genius.

Thông số kĩ thuật chung:
  • Model: ECO-u700 dung lượng 7800mAh
  • ECO-u1000 dung lượng 10.400mAh
  • Điện thế dòng vô (khi sạc): 5V/1A (cổng microUSB)
  • Điện thế dòng ra: 5V/2,1A cho cổng USB (công suất tối đa khi sạc 1 thiết bị)
  • 5V/1A với dây sạc microUSB tích hợp sẵn
  • Giá tham khảo: 1,3 triệu đồng cho model ECO-u1000 và 1 triệu đồng cho mẫu ECO-u700.
Tổng quan

Về thiết kế bên ngoài thì 2 model pin sạc di động Power Bank này có hình dáng giống hệt nhau, chỉ khác về kích thước với u1000 to và nặng hơn. Cục pin u1000 dung lượng 10.400mAh nặng 250g và có kích thước 107 x 75 x 25mm, còn viên u700 dung lượng 7800mAh thì nhỏ hơn, 88 x 75 x 23mm và nặng 180g. Cả 2 có vỏ ngoài bằng nhựa bóng, rất dễ bám vân tay tuy nhiên lại chống trầy xướt khá tốt.

Để sạc cho cục pin dự phòng này thì nó cần nguồn cấp điện 5V/1A, và trong hộp chỉ có bán kèm 1 sợi dây USB chứ không có cục sạc, tuy nhiên cục sạc cổng USB có cùng điện thế hiện rất phổ biến, bạn có thể lấy sạc của iPhone, của HTC, Samsung, LG, Sony hay Kindle cũng đều sạc được hết. Mình sạc bằng cục sạc 5V/1A của iPhone thì khoảng 10 tiếng pin đầy. Trên pin có dãy 4 đèn báo hiệu tương ứng với mức pin còn lại, từ 25%, 50% đến 75% và 100%, khi sạc đèn cũng mấp máy theo mức này để báo hiệu cho chúng ta biết.

genius_power_bank (9).jpg

Tiện ích đi kèm

Mình đánh giá cao tính tiện ích mà Genius trang bị cho dòng pin di động Power Bank của họ, gồm có 4 điểm nổi bật là:
  • Dây microUSB tích hợp, giúp ta có thể sạc nhanh được hầu hết smartphone và tablet hiện nay.
  • Pin tự động tắt sau 30s nếu không có thiết bị nào được cắm sạc nhằm giúp giảm sự hao hụt pin nếu bật mà quên tắt.
  • Pin tự động tắt khi thiết bị đã được sạc đầy 100%, giúp tránh bị chai pin thiết bị và hao hụt pin không cần thiết.
  • Hỗ trợ sạc cùng lúc 3 điện thoại có dòng điện vô thấp, điển hình là mình có thử sạc được cùng lúc iPhone 5, BB Z10 và Razr i XT890.
  • Ngoài ra, nếu cắm 2 máy cần dòng điện vô cao như iPad và Lenovo K900 thì pin sẽ tự tắt, có lẽ do công suất dòng ra không đủ.
Hiệu suất thực

Để đo hiệu suất thực của bộ đôi pin Power Bank của Genius, đầu tiên là model ECO-u1000 dung lượng 10.400mAH. Mình thử nghiệm bằng cách sạc đầy 100% cho cục pin, sau đó dùng để sạc cho 1 cái điện thoại có dung lượng pin lớn, ở đây là Lenovo K900 (pin 2500mAh). Tình trạng của K900 khi sạc là máy để idle, tắt màn hình, có gắn SIM và kết nối mạng bình thường. Pin của K900 khi cắm sạc là 15% và sạc đầy lên 100%, tương đương mức sạc vào là 85%, giả sử hao hụt trong lúc sạc do điện thoại vẫn ăn pin là 3% thì ta có mức sạc vào là 88% ~ 2200mAh. Mình sạc như vậy cho K900 được 3 lần (trong 3 ngày), như vậy tổng cộng là 6600mAh.

Suy ra hiệu suất của viên pin 10.400mAh này là 6600/10400 ~ 63,5%. bù trù lượng pin bị hao phí 5% trong lúc không sử dụng (pin tự xả), như vậy có thể thấy model này có hiệu suất gần 70%, một con số khá ổn. Lưu ý đang chỉ là tính toán mang tính ước lượng.

Cách thử cũng tương tự với model ECO-u700 dung lượng 7800mAh, mình dùng để sạc cho iPhone 5 (pin dung lượng 1440mAh, tính tròn 1400mAh), tình trạng cũng tương tự kể trên, pin iPhone còn khoảng 15%, máy để idle và vẫn kết nối sóng điện thoại, cộng trừ mức ăn pin khi máy vẫn sạc là 2% ta có mỗi lần sạc là 87% ~ 1220mAh. Mình sạc như vậy được 4 lần cho iPhone 5, tổng cộng là 4880mAh.

Suy ra hiệu suất của model 7800mAh là 4880/7800 ~ 62,5%, bù trừ 5% lượng pin bị hao phí trong lúc không sử dụng ta có hiệu suất của viên pin u700 này cũng gần 70%, bằng với model 10.400mAh.

Lưu ý: Vì đặc điểm nhỏ gọn nhưng lại có dung lượng cao và dòng xả lớn, sạc điện thoại nhanh đầy hơn cục sạc tiêu chuẩn, nên những viên pin sạc di động thường tự xả pin khá nhanh, do đó chúng ta nên cắm sạc khi không sử dụng thường xuyên, khoảng 1 tuần/lần.

Quảng cáo

genius_power_bank (15).jpg

Kết luận:

Cả 2 model pin sạc dự phòng kể trên của Genius có dung lượng cao, hiệu suất thực khoảng 70% nên chúng ta có thể yên tâm khi mang theo bên mình để sử dụng trong những lúc cần thiết, với model 7800mAh bạn có thể sạc một chiếc điện thoại ví dụ iPhone được từ 3-4 lần và model 10.400mAh được từ 4-5 lần. Cũng nói thêm là khi sạc thì pin của thiết bị không bị tình trạng nhanh đầy hơn khi dùng sạc tiêu chuẩn so với những cục pin di động khác, do đó sau khi dùng pin cũng không nhanh hết hơn bình thường.

Giá tham khảo: 1,3 triệu đồng cho model ECO-u1000 và 1 triệu đồng cho mẫu ECO-u700, sản phẩm có thể mua ở các cửa hàng tin học trong cả nước, ngoài ra dòng Power Bank còn có model u500 dung lượng 5200mAh, u200 dung lượng 2600mAh và i100 dung lượng 1850mAh để tùy theo nhu cầu sử dụng của mỗi người.

245 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dạo này tinh tế quảng cáo lắm sạc thế
Thiết kế hơi nhạt so với powermili. Song nghe đâu pin này rất trâu.
Nhưng em này chỉ có 1 đầu micro uSB, không thì phải mang theo cáp. Và riêng miình thì không hẳn dùng 1 doòng điêện thoại duy nhất. Nên vẫn chon mili 18000mah. Nhiều đầu chọn jack cắm hơn.
Conn moto rarz kia của mod culong ah. đẹp nhỉ.
@wildwildwind Con mili 18000mah đấy tiền tấn bác ạ 😆, k nhớ nữa đợt trc mình có xem giá r 😃)
@trungalove 18000mha chỉ còn 3trieu900. Chính hãnh.Mainguyen.
@wildwildwind cái power bank của bác = cái đt của nhiều ng rùi 😁, công nhận mỗi ng 1 tầm nên e k đánh giá và bác ở tầm khác em :D
@wildwildwind
Mili 18000mah xài ổn không bạn? xạc full nổi latop (6cell) không? giá bao nhiêu? (tìm trên mạng thấy giá tùm lum: 1,9tr, 3tr, 4tr...!)
@levansu Dùng rất ổn.
Mình chưa bao giờ sạc full cho 1 lap. Vì toàn lap với 1 lúc 2,3 cái điện thoại nữa. laPb thì khoảng 25% mình mới sạc. 3 smảrtphone thì full. Lap thì 80% con sony t11 6cell.
Cứ hết mili thì sạc full nó. Để cả tuần lễ ko tiêu hao j cả.
Giá.lúc mình mua tại chính hãng phân phối MaiNguyen là 4trieu6. Giờ chỉ còn 3trieu900 thôi. Ban lên Mainguyen.vn search nhé.
Mua đi tàu xe cũng tiện
RIM
CAO CẤP
11 năm
Giá này thì có rất nhiều lựa chọn rồi 😃
Lựa chọn đầu tiên của mình khi chọn đt là phải tháo pin đc, hết là thay - xài cho sướng, chứ hết pin mà cắm sạc rồi đợi nó đầy thì chán chết, vì thế đã cho em ip ra đi 😁
@solid Khi bạn bắt đầu có chiều hướng nói nhảm thế này thì bạn đang đuối lý rồi 😃 Bạn phủ nhận tôi, phê phán tôi, bảo tôi sống nên quan trọng nội dung, chứ t đâu có nói gì bạn trước đâu, bạn cần gì hình thức chứ tôi thì lúc nào cũng trọng hình thức bạn ạ
solid
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hypous Xin lỗi bạn nha.Mỗi người 1 nghề,1 cách sống.
hangco
ĐẠI BÀNG
11 năm
@boybl1990 Kể ra cũng thấy tiện hơn nhưng ghét cái tháo lắp nhiu cái lắp lưng sẽ dần ọp ẹp bực lắm.cầm không còn chắc chắn nữa,cũng có hay và dở bạn ạ.
@hangco Ko biêt bạn dùng như vậy chưa chứ mình dùng BB ( 8700, 9000, 9700, 9900 ) và nhiều bạn dùng samsung đều ko bị gì cả ( dùng cả năm rồi chứ ko phải mới dùng nhé 😃
Kiếm quả 10400 mah dùng cho nó chất , thuận tiện lúc đi du lịch , mất điện , hiện tại đang dùng cụ 4200 mah cảm thấy đủ dùng .
tốt quá...đang phân vân nên chọn mẫu xạc di động nào? vì thấy trên thị trường bây giờ bán toàn hàng tung của lởm thôi...giá rất rẻ nhưng dùng lâu thì điện thoại cũng xuống cấp theo. Tốt nhất là nên chọn mấy em chính hãng này. đắt hơn 1 tí nhưng dùng lâu dài ổn định
khi nào nhưng cục pin như zầy mới dc tích hợp vào smartphone luôn đây
Blue_Bird
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trinhhoikhon Chuyện đó quá dễ, nhưng cái đt sẽ nặng hơn cái máy tính bảng.

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
Sao kì vậy ta. Pin này dung lượng cũng chỉ gấp đôi mấy cái tab 7inch thôi mà sao sạc đầy nó lâu quá zậy. Đến những 12h đồng hồ. Mấy cái tab 7inch sạc có 2h a2h.
@Black Lightning nhìn cục sạc của con tab đi 2V nhé. Còn ở đây chủ thớt xài sạc 1V
@Black Lightning Quan trọng là dòng sạc vào là bao nhiêu, bác chủ topic xài cục sạc iphone để sạc, dòng nhỏ nên sạc lâu.
Tinhte đang có hàng và mời bạn đặt ngay :p-------->dạo này quảng cáo hơi bị nhiều đó
seishiro
TÍCH CỰC
11 năm
Bác nói vậy thì cũng đúng, nhưng theo ý kiến riêng mình thì không hẵn như vậy việc tháo ra tháo vô để thay pin đối với mình ko tốt lắm vì ít nhiều sẽ làm mòn các khớp gắn nắp pin! Hoặc có nguy cơ gãy vỡ, tùy theo máy mà việc tháo lắp pin có dễ dàng ko nữa bác ơi! Riêng em cắm sạc pin rời là tốt nhất khi đi xa thôi chứ pin smart phone bây giờ vừa sạc vừa sài được mà bác

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@seishiro uh pin hỏng khỏi tháo bác hề cứ đem qua nhà sản xuất thay cho, ở nhà đợi 1 tháng sau rồi nó trả lại máy thế thôi, chờ đợi là hp mà
khoa_90
TÍCH CỰC
11 năm
@ok ivn Pin nguyên khối cũng khó chai lắm bác ah, thường thì nó tính theo số lần sạc từ 1000 cho tới 1.500 lần sạc thì băt đầu pin giảm tuổi thọ xuống 20% so với lúc mới mua nếu tính bình quân ngày nào cũng sạc thì cái cục pin đó gần 3 hoặc hơn 3 năm rồi, Mà tới lúc đó em nghĩ cái dt bác bán lâu rồi 😁, bởi vì những nguời chơi smart phone ít ai xài dt quá 2 năm 😆.
yelliver
ĐẠI BÀNG
11 năm
@samsunggalaxy chuẩn luôn, họa chăng là bị sứt móng tay thôi 😁
Em thì ko thích sạc dự phòng, tại vừa chạy xe vừa sạc bỏ vào túi ko được, lấy ra cũng ko xong
Không được đẹp cho lắm
oánh dấu cái đã
Trước mua 1 cục mà về chẳng mấy khi xài, đem theo lỉnh kỉnh ... chỉ thích điện thoại dùng 2 Pin, hết pin rút ném qua gắn cục khắc vào xài tiếp, Pin đầy hự buôn dưa toẹt luôn khỏi phải cắm cắm sạc sạc mất công

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019