Đánh giá bộ sạc nhanh GaN 2 Pro 100W 4-in-1: Một sản phẩm All-in có đáng để đầu tư?

22/6/2022 7:12Phản hồi: 115
Đánh giá bộ sạc nhanh GaN 2 Pro 100W 4-in-1: Một sản phẩm All-in có đáng để đầu tư?
Chào các bạn, đây là bài review về sản phẩm bộ sạc nhanh 100W GaN2 Pro của Baseus. Mình mua khoảng 790K và đã sử dụng sản phẩm được khoảng hơn 1 tháng, xuất phát từ nhu cầu là mình có quá nhiều thiết bị gồm Macbook Pro, iPad Pro 2021, S21 Ul và đôi khi là cả iwatch nữa. Vì thế mình cần 1 bộ sạc đa năng để sạc cho các thiết bị của mình đảm bảo điều kiện
  • Quan trọng nhất: Sạc nhanh cho Macbook
  • Sạc cùng lúc nhiều thiết bị vẫn ổn

Hình thức sản phẩm

Bộ sạc sử dụng vật liệu chống cháy PC màu đen
Dòng chữ Công nghệ GaN Baseus được in ở mặt trước
Có một đèn LED ở góc trên bên phải, sáng lên màu xanh lam khi được bật nguồn.

Đầu vào được trang bị chân cắm US có thể gập lại, rất thuận tiện để mang theo.

Thông tin bộ sạc được ghi trên vỏ Tên sản phẩm:

Baseus 100W 4-Port GaN II Charging Station
Model: CCGAN100US
Port: 2 USB-C Ports (Type-C1/Type-C2)+ 2 USB-A (USB-1/USB-2)Ports
Indicator Light: Baseus-designed classic ice-blue
Input: AC 100-240V, 50/60Hz, 2.5A MAX

Những điểm mình thích về sản phẩm

Kết cấu đơn giản

Bộ sạc sử dụng kiểu kết cấu truyền thống, các góc được bo tròn, 4 cổng sạc thẳng nhau gồm 2C 2U theo khuân hình hộp nên rất dễ sử dụng và cầm nắm. Bản thân sản phẩm có đèn báo sạc sẽ sáng màu xanh băng để chống sạc mù vào ban đêm. Trên thân sản phẩm có logo của hãng, công suất 100W và thông số kỹ thuật sản phẩm để lựa chọn cổng sạc phù hợp cho thiết bị.

Kích thước nhỏ gọn

Mình thấy rằng chân gấp (US) đôi khi cắm sẽ không chắc chắn bằng chân tròn. Tuy nhiên, mình lựa chọn việc cắm trên bàn và hay để tại công ty nên nó không có vấn đề gì lắm. Đồng thời việc sử dụng chân US làm củ sạc gọn gàng hơn rất nhiều (khoảng 20%) nên nếu cần đi công tác thì sẽ tiện lợi hơn bản chân tròn.

Quảng cáo

Kích thước của nó thì nhỏ hơn khá nhiều so với của 96W của Macbook. Nhưng có công dụng bằng 4 củ sạc đơn cộng lại. Tất nhiên với mức công suất lớn như thế thì không có ý nghĩa gì với ipad hay iPhone cả, tuy nhiên để đảm bảo sạc nhiều thiết bị mà vẫn sạc nhanh thì công suất lớn như vầy là cần thiết. Hơn nữa, như mình nói phía trên thì nhu cầu của mình là sạc cho Macbook.

so sanh kich thuoc.jpg

Khối lượng khoảng 210g.

4 cổng đều sạc nhanh

Mình thì thường dùng cổng C1 để sạc Macbook, sạc khá nhanh, mình không có thiết bị để đo nhưng thấy rằng thời gian sạc không khác gì sạc Zin cả, khoảng 2h là pin đầy rồi. Ngoài ra theo thông số sạc thì cổng C1 và C2 là như nhau, nên dùng cổng nào cũng ra 100W cả.
669e7791-b3a7-4bf6-9af4-baed77277218.__CR0,0,970,600_PT0_SX970_V1___.jpg

Quảng cáo

• Giải điện áp của 2 cổng C1 và C2 này là: 5V / 9V / 12V / 15V3A, 20V / 5A và
  • Hỗ trợ nhiều giao thức sạc nhanh: Apple 2.4A, Samsung 5V2A, giao thức DCP, cũng như QC2.0 / 3.0, AFC, FCP, SCP, PE2. 0, PD3.0, PPS …

Với 2 điều này thì mình vẫn dùng cổng C để sạc cho điện thoại vì lên Super Fast Charging cho S20, S20 Ul, S21, S21+, S21 Ulta, S22 Series, Note 20, Note 20 Ultra…

Giải điện áp PPS là 3,3V – 21V/5A ~ 100W

Các cổng A1 và A2:
  • Giải điện áp: 5V / 9V / 12V / 20V 3A
  • Đầu ra max là 60W
  • Hỗ trợ nhiều giao thức sạc nhanh: Apple 2.4A, Samsung 5V2A, DCP, QC2.0 / 3.0, AFC, FCP, SCP và PE2.0.
Một điểm mình thích ở phần sạc nữa là ở tính năng bảo vệ Pin, khi mà sạc nhanh / siêu nhanh khi mức pin từ 0-50%, mức pin > 50% thì công suất sẽ tự hạ xuống

Sạc nhanh đồng thời 2 máy tính xách tay

Khoản này mang tính tham khảo, vì các bạn tính toán công suất là sẽ thấy. Mình thì chỉ có 1 lap thôi.

Có thể nói rằng, với 4 cổng sạc thì sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian sạc cũng như chờ sạc. Có thể gọi là “All-in”.

Như mình đã nói thì sản phẩm sạc đầy cho Macbook Pro 16’’ của mình trong khoảng 2h (ngang với củ sạc Zin của Apple).

tuong thich sac gan2 100w.png

Ngoài ra nó tương thích với Lenovo, Dell, HP, Surface, Acer… Nhìn chung là hầu hết máy tính văn phòng cho mục đích công việc thì đều ok. Nếu bạn nào dùng laptop Gaming thì cần kiểm tra kỹ công suất sạc nhé

Điểm mình chưa ưng ý ở sản phẩm

Với trải nghiệm hơn 1 tháng về sản phẩm, trước mắt mình thấy nó tiện hơn rất nhiều so với sạc 96W của Apple mình từng sử dụng, nếu công suất, hiệu năng và sự đa năng. Nhưng cũng có 1 vài điểm mình thấy một vài điểm bất cập như sau

so sanh kich thuoc.jpg

Chi phí

Giá sản phẩm mình mua khoảng 790K (đang có voucher giảm 140K), cũng là mức thấp trên sàn, sau khi mình lựa chọn rất nhiều tham khảo rất nhiều về chính sách bảo hành 12 tháng có dễ dàng không? Tính năng sản phẩm có như mô tả không?...

Tuy nhiên, mới đây đợt sale 6.6 mình thấy sp được bán với mức giá khoảng 750K từ nhà bán hàng nước ngoài. Hơi hụt hẫng 1 xíu thôi, nhưng sau khi tìm hiểu thì bên họ chính sách bảo hành không ok lắm nên cũng không sao.

Có vẻ hãng này không có chính sách định giá bán hàng thì phải, những trường hợp giá cực thấp kia chắc chắn còn xảy ra, ngoài ra hiện tại cũng có nhiều nhà bán cao nữa.

Tính năng điều phối dòng điện

Nghĩa là khi cắm thêm 1 sản phẩm khác, hoặc rút ra 1 thiết bị khác thì củ sẽ reset 1-2s để điều chỉnh công suất. Đối với mình thì không vấn đề gì cả, và cũng qua tìm hiểu thì tác vụ này khá bình thường, không phải do lỗi. Nhưng nếu bạn nào dùng các thiết bị phải sạc liên tục thì nên chú ý nhé

Khá nóng khi dùng tất cả các cổng

Mình ước chừng nó phải đến 50 oC khi dùng hết các cổng. Trường hợp này khá ít vì thường mình dùng để sạc cho 2-3 thiết bị cùng lúc là nhiều rồi. Tuy nhiên, củ sạc sẽ chỉ bị nóng 1 lúc, sau đó sẽ hạ nhiệt dần, qua tìm hiểu thì do công nghệ GaN, khi củ sạc quá nóng thì con chip này nó sẽ giảm công suất xuống để từ đó giảm nhiệt.

Tổng kết lại

Phiên bản Pro này của bộ sạc GaN 100W của Baseus tiếp tục thiết kế theo phong cách ID phẳng và mảnh mai, được trang bị giao diện 2A2C, hỗ trợ QC, AFC, FCP, SCP, PE2.0, PD3.0, các giao thức sạc nhanh nhiều chỉnh lưu PPS, hỗ trợ 5A PPS sạc nhanh, hiệu suất tổng thể và khả năng tương thích là rất tốt. Ngoài ra, nó hỗ trợ nhiều giao thức sạc khác để đáp ứng yêu cầu sạc nhanh đồng thời của nhiều thiết bị như máy tính xách tay và điện thoại di động. Thiết kế được trang bị chân cắm có thể gập lại, hiệu suất sạc ổn, công suất như mô tả, có đèn led báo sạc và có thể di chuyển và dễ sử dụng.

Bạn nào dùng rồi hãy chia sẻ đôi chút để mọi người cùng thảo luận nha! Thank!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

seamain111
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết khá chi tiết, đáng tiếc là không có thiết bị đo để xem chính xác là đạt công suất bao nhiêu với nhiệt tản ra thế nào. Du sao cũng ủng hộ bác, nếu được thì gửi mình tham khảo nhé!
@seamain111 có gì đâu mà không được cơ chứ https://www.lazada.vn/products/bo-sac-nhanh-baseus-gan2-pro-100w-4-cong-pd-30-qc30-sac-nhanh-cho-iphone-13-series-12-pro-max-macbook-hp-may-tinh-bang-cong-nghe-tan-nhiet-thong-minh-phan-phoi-boi-baniecom-12-thang-bao-hanh-loi-1-doi-1-i1741261080-s7790427231.html?
@nospecial cái này thì cũng khó so sánh bạn ak, nếu xét về các thông số sạc thì con này ngon hơn, thiết kế thì Ug ok hơn. Ổn định và dùng bền thì cần thời gian, nhưng được bảo hành thì k ngán
fanmtp12
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này khá ngon đấy, có mạch tăng PFC tích hợp, có sử dụng kiến trúc LLC hiệu năng cao NXP TEA2016AAT + TEA1995T phổ biến. Đỉnh GC11N65D, ống chỉnh lưu đồng bộ sử dụng Weian WMB048NV6LG2 nên nguồn cung điện chuyển mạch khá ổn định. Ngắt 1-2s điều phối công suất là bình thường thôi.

Các brand khác cũng bị ngắt nhưng tinh tế hơn, thời gian ngắt nhanh đến mức mà người dùng không nhận ra.

Nói chung ổn, dùng bền không thì chưa nói trước được!
@fanmtp12 @@
ok góp ý của bạn
Con này so với dòng Desktop GaN 65W 4in1 của hãng này thì sao nhỉ, mình thấy giá không chênh nhau mấy
@chominhem1252 Công suất lớn hơn đấy bạn
@chominhem1252 mình đang dung con 65w 4 in1 đây. Cắm dây mặc dù không sạc cũng bị chia công suất sạc
@Thanh Thoi Nguyen đúng rùi
Quả này được cái chia đều có 2 cổng c, 2 cổng A, của mình củ Urgreen 100W nhưng lại tới 3 C 1 A, còn việc ngắt 1-2s để tính thì chắc quả sạc nào công suất lớn nhiều cổng cũng phải có để chỉnh lại công suất đầu ra cho phù hợp thôi
@Trần Minh Thạch thank chia sẻ của bạn

Mình cũng có tham khảo quả UGREEN 100W mà bạn nói, cũng rất chất lượng đó
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Mình dùng quả đó, cắm X270 sạc ngon lành bác ạ. Tù ngày có nó tiện hơn hẳn
@Trần Minh Thạch Vậy là ngon rồi bác ak, ngày xưa cứ nghĩ cái củ mấy chục nghìn, giờ cái gì cũng phát triển theo hướng hiện đại, tiện lợi hơn. Chỉ mong dùng bền và ổn định bác ak
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Ugreen rất ngon nhé. Chất lượng gia công rất ổn. Mình cắm sạc 1 Macbook + 1 Lenovo Thinkbook cũng được, có điều hơi nóng :v
1oldman
TÍCH CỰC
2 năm
Baseus làm sạc khá đẹp nhưng mà chất lượng mình đánh giá không cao lắm. Hồi xưa có dùng cục này sau khi được đổi từ cục Gan2 120w bị lỗi ( mình đi bảo hành hết hàng đổi nên chấp nhận đổi sp rẻ hơn 250k) nhưng về dùng thì thấy nó vẫn không ổn định, tình trạng giống như cục 120w. Cắm đồng thời nóng quá sợ nó nổ như lần trước nên không có ý định làm gọn bàn laptop nữa. Với mình bị hiện tượng ngắt sạc khi sạc gần tối đa công suất ( 1 lap PD ultrabook và 1 xiaomi 30w). Theo mình anh em vẫn nên có ít nhất 2 cục công suất cao chứ không nên dùng duy nhất 1 cục cho tất cả các thiết bị. Hoặc chọn Ugreen đã được kiểm chứng và cộng đồng đánh giá rất cao.
@1oldman Con này mình dùng gần năm rồi thấy độ bền khá tốt, các cổng sạc ngon, đủ w. Hồi mua fs trên shopee hình như có 500k
@1oldman Sẽ thế nào nếu bạn có thể decor cho nó và lắp thêm tản riêng cho nó như lắp tản cho VGA nhỉ😆)
Coi như nó là 1 đồ decor luôn có chức năng sạc hehe
Minh Hikari
ĐẠI BÀNG
2 năm
@1oldman Mình cũng vậy nè, mua cục này về mà không dám sài, bị lỗi kinh lắm, dòng không ổn định dù mình không thay đổi cổng sạc thì Note 10 plus bị sáng tắt màn hình liên tục.
1oldman
TÍCH CỰC
2 năm
@Minh Hikari Mình trước mua nhiều sạc lắm, cứ định tìm 1 củ công suất lớn chút để làm gọn cái bàn làm việc mà giờ lap lại quay về sạc zin. Có mua thêm 2 củ GaN 20w Pisen teeny 2 cổng để sạc iPhone với Miband thôi. Hơi bừa nhưng ít nhất an toàn 😁
nguahoangvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ : Loại củ sạc này có nhận diện được thiết công suất thấp như đồng hồ, tai nghe... để điều chỉnh công suất phù hợp với các thiết bị này không bạn?
@nguahoangvn có đấy bạn ơi, vì không cứ sp này mà các sp khác đều có giải điện áp. Mình nghĩ bạn nên dùng cổng A2 để sạc cho các thiết bị nhỏ.
- A2: 5V / 9V / 12V / 20V 3A

Và tốt hơn hết thì bạn nên dùng cáp được tặng kèm khi mua tai nghe.... vì cáp này output của nó thấp
mrjunug
ĐẠI BÀNG
2 năm
con này so với con của Ugreen cũng 4 cổng nhưng 3 type C + 1 A thì thế nào nhỉ ? giá cũng ngang nhau ?
đang định quất con Ugreen thì bác thớt lên bài này ????
@mrjunug Mình thì không có comment gì thêm về Ugreen cả vì mình chưa có trải nghiệm, cơ mà hiện tại dùng con nay thấy khá ok đó chứ
pikupi
TÍCH CỰC
2 năm
@mrjunug mình có 2 củ này, khuyên lấy Ugreen nhé, sạc 100w đỡ nóng hơn nhiều, nhìn cũng xịn hơn.
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@mrjunug cái gì cũng có cái giá của nó hết
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
@mrjunug chọn Ugreen nhá.
Đang dùng và khá hài lòng. Tuy ko sạc lapptop mình dùng để sạc chủ yếu điện thoại mà máy tính bảng nhưng khá ok. Tuy nhiên có 1 vấn đề khi sạc máy có vỏ nhôm sẽ bị giật điện nhẹ, mình sài nhiều đời baseus rồi nhưng vẫn có tình trạng này
@user1655540060572 Tê tê thôi bạn nhỉ
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Đúng vậy, chỉ hơi tiếc lỗi đó tí, ko có thì cục này là quá ngon
@user1655540060572 Của mình cũng dùng cáp đầu bọc kim loại mà lại k bị, lạ thật
1oldman
TÍCH CỰC
2 năm
@user1655540060572 Mình cũng bị tình trạng dò điện này
namsla
TÍCH CỰC
2 năm
sao dạo này toàn thấy rw củ sạc vậy nhỉ. làm mấy bài test xong mổ bụng bên trong có gì có phải hay hơn không ^^
@namsla Thôi mổ con này phí tiền lắm bạn, mình mua để dùng ấy mà
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Bảo cu Hiệp trích qỷ ra để mổ xẻ bạn ui 🤣
@namsla Muốn xem teardown thì chongdiantou đấy, lên mà xem
bahuy77
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này lúc trước mình mua nhưng thấy sạc cho laptop HP không ổn định
sạc - ngắt - sạc liên tục.
Trên đt Nokia cũng vậy.
Nên ít sử dụng.
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@bahuy77 Laptop bạn dùng sạc zin bao nhiêu w ? Dùng củ này với cáp type C- type C hay cáp chuyển type c sang DC ?
bahuy77
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dhphucs Mình dùng Type C sang DC.
Sạc zin 65W bạn ah!
dhphucs
CAO CẤP
2 năm
@bahuy77 Khi dùng dây chuyển type C-DC với củ sạc baseus bạn chỉ dùng riêng laptop cũng bị tình trạng sạc-ngắt- sạc hay là khi dùng sạc chung laptop với điện thoại.... mới bị ?
bahuy77
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dhphucs Dùng riêng bạn ah!
mr.coccu
TÍCH CỰC
2 năm
Đag có con RAV 90w 2 cổng c kèm cáp đc cho mà k dùng. Ae nào cần pm nhé
h0an94nh
ĐẠI BÀNG
2 năm
"...qua tìm hiểu thì do công nghệ GaN, khi củ sạc quá nóng thì con chip này nó sẽ giảm công suất xuống để từ đó giảm nhiệt."

Góp ý: GaN là công nghệ vật liệu không phải là công nghệ quản lý nhiệt độ hay dòng sạc. Bác tìm hiểu nguồn nào mà họ tuyên bố buồn cười thế ?
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Cái này không liên quan tới việc giảm dòng khi nhiệt cao đâu. Bác đọc hiểu kiểu gì vậy.

Tính năng giảm dòng thì chỉ 1 cái cảm biến nhiệt độ là được.
@h0an94nh ok bạn
@Di Hoa Tiếp Ngọc Thế á, tại sao tính năng giảm dòng thì chỉ cần dùng cảm biến nhiệt độ là được bạn nhỉ?
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Việc giảm dòng thì mạch nó thích giảm lúc nào chả được.
Cảm biến nhiệt chỉ để nó nhận biết lúc nào nhiệt độ cao thôi.
Sao không chơi hẳn cái ổ cắm điện có cổng type C cho khỏi lăn tăn lung tung nhỉ 😆))
@Wolfrain Đó cũng là ý hay bạn ak
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Review con này đi bạn.
Screen Shot 2022-06-23 at 08.46.50.png
@Wolfrain Mã này dạo gần đây hot phết bạn ak
Mé nhọ vãi mới làm cục 65w giờ lại có cục này
Buồn ghê...
@Cheuhyakuroku Củ 65w mấy thấy nhiều rv cũng ok bạn ak, bạn mua củ ý bao nhiêu
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ 559k,
@Cheuhyakuroku Mình tham khảo như vầy cũng ok đó. Nhu cầu của bạn cần cao hơn hay sao?
Mình không có niềm tin với Baseus về độ bền và sự ổn định.
@Quang Thái nè chắc để một thời gian nữa mình sẽ phản hồi ae, nhưng dù sao mình được bảo hành 12 tháng lỗi 1 đổi 1 nên chiến luôn, hiện tại thì ok
vinius197
TÍCH CỰC
2 năm
Em này thiết kế nhỏ gọn phết nhỉ
@vinius197 Cầm trong lòng bàn tay bạn ak
vinius197
TÍCH CỰC
2 năm
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Tôi thấy bác viết về Ugreen nhiều phết, so sánh thấy thế nào bác
@vinius197 Cũng khó nói bác ak
vinius197
TÍCH CỰC
2 năm
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ ok bác ạ
Cười vô mặt
Con này với con Ba sọi GaN3 65w chênh cũng k nhiều lắm nhỉ
@Vịt Quay Tắm Ớt Đúng vậy mà đa năng hơn, 65w có cổng A mình thấy chỉ 5W
huytai93
TÍCH CỰC
2 năm
Con vẩn chưa ngon đâu, thêm chút xíu mua cái 120w ấy, bét tè lè nhè luôn