Đánh giá camera iPhone 11 Pro Max năm 2022: Flagship vẫn luôn là flagship!

Hoàng Hải.
24/12/2022 13:41Phản hồi: 64
Đánh giá camera iPhone 11 Pro Max năm 2022: Flagship vẫn luôn là flagship!
Vào thời điểm năm 2020, khi cần một chiếc điện thoại mới, mình đã chọn iPhone 11 Pro Max thay vì iPhone 12 hay 12 Pro Max. Sẽ không có chuyện đúng sai ở đây nhưng tại thời điểm 2022 nhìn lại, đó vẫn là một quyết định phù hợp với cá nhân mình và đi kèm với đó, mình vẫn hạnh phúc với những chiếc camera gần 3 năm tuổi.

Nếu có đủ kinh phí thì anh em cứ mua iPhone 14 hoặc 14 Pro Max cho đã nhé. Còn với bản thân mình iPhone 11 Pro Max vẫn ổn vì đơn giản nó có 3 tiêu cự khác nhau và mình yêu tiêu cự 52mm, sẽ không bao giờ đánh đổi bất cứ thứ gì trên một chiếc camera của điện thoại với nó.

Bài này mình sẽ hầu như không đề cập đế kỹ thuật như cách chụp với iPhone như thế nào hay quy tắc ⅓,… mà chỉ tập trung vào trải nghiệm của mình với con điện thoại này suốt hơn 2 năm qua nhé.

Đầu tiên, nhắc lại một chút về thống số camera của iPhone 11 Pro Max thì máy có ba camera phía sau gồm: cảm biến góc siêu rộng 12 MP, khẩu độ f/2.4, tiêu cự 13 mm; cảm biến chính 12 MP, khẩu độ f/1.8, tiêu cự 26 mm và cảm biến tele 12 MP, khẩu độ f/2.0, tiêu cự 52 mm.

Bên cạnh đó, camera selfie của máy cũng có độ phân giải là 12 MP, khẩu độ f/2.2 và có độ dài tiêu cự 24 mm, mang đến một góc rộng hơn một chút với chế độ chụp ảnh selfie, nếu so với iPhone Xs thời điểm đó.

1. Chụp mây trời, hoàng hôn!

Mình là một đứa nghiện mây và hoàng hôn hay bình minh, mình chụp mây rất nhiều nên hôm nay mình share sở thích đó của mình với anh em.

Mình sinh ra và lớn lên ở Vũng Tàu nên biển có ý nghĩa đặc biệt với mình, những buổi chiều chạy bộ dọc theo đường biể Bãi Trước hay Bãi Sau với ánh nắng hắt lên mặt nước cũng cho con người ta cảm giác thích thú khó tả. Nhưng dạo này Vũng Tàu đông dân du lịch quá, không khí cũng ô nhiễm nhiều hơn. Tấm này "flare" thêm nữa thì đẹp.

Nhiều người, kể cả ba mẹ hay bạn bè của mình thường hay chụp góc siêu rộng để lấy nhiều vật thể hơn, mình lâu lâu cũng chụp (13mm hay 0.5x) nhưng vẫn không thích góc chụp này lắm. Hình bị méo là một trong những nguyên nhân hàng đầu.

Tuy vậy, trong một vài trường hợp, góc siêu rộng cũng cho mình một vài tấm ảnh khá ấn tượng, khá hợp mắt mình. Nhưng chỉ là vài trường hợp thôi nhé.

Một lần mình đế đảo Lý Sơn chơi. Có một thác nước nhỏ chảy thẳng ra biển. Cảnh thiên nhiên ở đây rất đẹp. Xa xa kia là cột cờ Lý Sơn, đánh dấu chủ quyền biển đảo của nước mình.

Quảng cáo

Ngày nào đó mình tâm trạng hơn thì chụp xong chuyển sang chế độ "Đen - Noir" của Apple Photos (Mình đã có một bài viết về app chỉnh hình này, anh em xem lại nhé)
Sẵn đang bàn tới Apple Photos thì mình cũng thích chụp xong, chọn chế độ “Rực rỡ” rồi đăng lên các mạng xã hội sống ảo mà chẳng cần nghĩ nhiều. Dưới đây là loạt ảnh khu Bãi Sau của Vũng Tàu nhìn từ trên cao nhé anh em.

Tất cả đều được áp filter Vivid

Nếu không thì anh em có thể sử dụng ảnh nguyên bản. Các bọt biển màu trắng đánh vào các vách đá được tái hiện rất chân thực. Khả năng cân bằng trắng của iPhone vẫn là thứ gì đó rất tuyệt nếu anh em thích màu sắc trung thực.

Nền trời dù màu trắng nhưng vẫn giữ được chi tiết của các đám mây rất tốt, không quá ấn tượng như các máy “nhiều megapixel” mới ra mắt gần đây nhưng đủ dùng.

Quảng cáo

Một lần mình đi miền trung. Bắt xe đi từ Đà Nẵng đi qua Huế, mình có dừng chân đoạn đâu đó trên đèo Hải Vân chụp về thành phố Đà Nẵng.

Khúc bãi biển cong cong mà anh em đang nhìn thấy là Làng Vân, không có được đi xe hơi xuống đó, chỉ có thể đi bộ, hoặc nếu đi xe máy thì cũng là đường đất rất nhỏ.

Chi tiết mây ngồi trong máy bay chụp ra cũng được tái tạo khá ổn. Vì là cảm biến nhỏ của điện thoại nên mình cũng không cầu mong quá nhiều, nhưng những côn tàu dưới biển, hay các toà nhà, cảng vẫn được thể hiện, thu lại độ nét vừa phải.
Một góc nhìn khác về hướng Làng Vân, tấm này mình chụp tiêu cự 2x (52mm) và lấy nét vào bông hoa nhé. Gió thổi phừng phực, khá mạnh, nhưng con iPhone của mình bắt nét cũng khá nhanh, do điều kiện trời đủ sáng nên mới bắt nét nhanh vậy.

Trên cung đường đèo Hải Vân này có khá nhiều gương được lắp đặt để xe ngược chiều phát hiện ra nhau. Anh em đừg bắt chước mình nhé. Nguy hiểm lắm. Mình đã canh thật lâu không có xe nào đi nganng qua mới dám dừng lại.

Thời điểm mình ra Đà Nẵng là tầm tháng 6-7 nên phượng nở ngập trời.

Một cặp vợ chồng chủ của bãi phế liệu. Đang nhổ tóc bạc cho nhau ở trên một gò đất cao, sẵn tiện ngắm luôn hoàng hôn màu hồng.

Khá lạ là ở Long An, rất nhiều hoàng hôn màu hồng nhé anh em, trong khi mình ở Vũng Tàu hay Sài Gòn, rất ít bắt được khoảnh khắc hoàng hôn màu này.

Ở Bà Rịa, hay có những con đường mới dây, dài và thẳng tắp dẫn vào trong từng xóm. Nhìnn hút mắt lắm anh em.

2. Cũng là hoàng hôn mây trời, nhưng ngược nắng!

Dù nhiều người vẫn cảm thấy ánh sáng khi yếu cũng là lúc camera trên iPhone hoạt động không còn tốt nữa, nhưng nếu đã vậy, sao không

Một buổi chiều trước dịch Covid-19 ở Vũng Tàu.

Năm 2020-2021 là khoảng thời gian mình đi làm ở Bà Rịa và Vũng Tàu nhiều, có thời điểm một này mình chạy gầm 200km đi đi về về.

Nếu bạn nào hay đi Sài Gòn Vũng Tàu mà muốn tránh Quốc Lộ thì hay đi tới Long Sơn rồi rẽ vào. Tại đây, mọi ngừoi hay thấy dọc 2 bên đường có rất nhiều đầm, có thể là người ta làm muối, hoặc nuôi tôm cá.

Ở tấm hình này, iPhone cho ra màu xanh của trời đúng với thực tế, mình hầu như khôg can thiệp quá nhiều để chỉnh màu

4h50 chiều ở một cái ao nhỏ.

Long An thì người ta trồng lúa 3 vụ thôi anh em, không giống nhiều nơi khác trồng 4 vụ.

Một bà cô lớn buổi đi làm về dứoi một áng mây hồng.

Anh em có hay tắm nước ngọt sau khi tắm biển không? Mình thường hay leo lên xe hoặc đi bộ về nhà luôn, rồi lấy vòi xịt tắm tại sân nhà mình.

Một quán bán chào lòng rất đắt hàng

Hoàng hôn trên biển Cần Giờ. Lúc này mặt trời nhìn rất hay, nó giống như bị khuyết kiểu của mặt trăng, nhưng vẫn tròn vành.

Khi lái xe hay ngồi ghế phụ, mình cũng có thói quen thích chụp gương.

3. Anh em có hay chụp đồ ăn không?

Mình rất thích chụp ảnh đồ ăn, chủ yếu là để sống ảo và mình tin chắc nhiều anh em có sở thích giống mình thì điện thoại là thứ đơn giản nhất để làm chuyện này. iPhone là một trong số đó và nó làm tốt. Màu sắc không quá rực rỡ vì cơ bản các món ăn đã nhiều màu sắc rồi. Vì là chụp để sống ảo nên hầu hết các hình chụp thức ăn của mình đều là hình dọc cho hợp với tiêu chuẩn của Story điện thoại.

Trứng lòng đào, lỏng lỏng vậy là tuyệt nhất, mình không thích ăn quá chín. Màu cam vàng của trứng được iPhone 11 Pro Max mô tả ổn, các phần chuyển màu đẹp, không bị bệt màu.

Cơm gà Tam Kỳ một quán ven đường, rau củ và gà nhìn nổi khối, bắt mắt, nhìn là muốn ăn ngay. Mình thích quán này là vì cơm không quá nhiều, vừa ăn.

Cao lầu tại 1 quán khác, xá xíu chưa đậm vị lắm.
Không hẳn là mình chụp đồ ăn, mình chụp bàn tay của bạn mình nhưng bị out nét đổi lại màu sắc của tiêu cự 13mm lên màu khá tươi, hợp ý mình, dù chất lượng nét là chưa cao.

Màu sắc của bơ hay trứng cá hồi tách bạch, không bị bệt dù chi tiết nhỏ.

Tương tự “thau” sashimi này cũng bắt mắt không kém, các đường gân của lá nổi lên

Bún cá nhưng có đến 5-6 miếng chả và chả cá các loại. Không hợp khẩu vị của mình lắm.

“Hightly recommend” anh em quá này, rất ngon. Bánh Xèo Bà Dưỡng, Hoàng Diệu, Bình Hiên, Hải Châu, Đà Nẵng nha

Bên cạnh đồ ăn, mình cũng hay chụp cà phê. Vấn đề của tiêu cự không phải là xa hay gần anh em ạ, nó là thứ làm cho chủ thể chụp của anh em trở nên nổi bật hơn, ấn tượng hơn do góc nhìn 52mm tương đương với mắt người.
Một bạn đang pour over cà phê tại 43 Factory Coffee Roaster. Mình thấy hơi mắc so với số tiền phải bỏ ra, nhưng xứng đáng để thử, đừng trải nghiệm qua Tiktok hay Youtube nhé, chỉ là 1 kênh để bạn tham khảo thôi.

Một lý Starbucks chiều…
Hôm đó mình có lang thang trong khu Thảo Điền quận 2 thì thấy quán này mới mở, kết hợp giữa nước hoa và cafe.

P Coffee ở Đà Nẵng
Cold Brew cam tại Americano coffee ở Thủ Đức, hợp với khẩu vị của mình.
Món mình yêu thích nhất ở Là Việt, lúc nào tới đây mình cũng uống nó - Margarita.

4. Mình hay selfie bằng camera sau

Hơi nguy hiểm, anh em đừng bắt chước nhé!

5. Đôi lúc cũng selfie bằng camera trước!

Mình không selfie một mình nhưng thích selfie cũng nhiều người và may mắn thay cái “cam trước” của iPhone 11 Pro Max hoạt động đúng với mog muốn của mình, nó không quá ảo nhưng cũng không quá bệt màu. Nước da được tái tạo đúng với màu da mong muốn của mình. Có điều khi gặp trường hợp thiếu sáng thì nó đã hơi đuối.

6. Chế độ chụp chân dung

Ở chế độ này, do được chụp ở tiêu cự 2x (52mm) nên nếu bạn chụp người sẽ cho lại góc nhìn ấn tượng nhất, tất nhiên ở iPhone 13 Pro hay 14 Pro sẽ "ngon" hơn do có góc tele 3x (Mình có 1 vài tấm chụp bằng iPhone 14 Pro ở bài này, các bạn có thể xem thử)

Chủ thế tách bạch với phông nền phía sau vẫn được chiếc camera 3 năm tuổi xử lý rất tốt, hầu hết mình chụp người không bị lẹm quá nhiều vào tóc, dù tóc bạn gái mình bay lung tung.

Ở tấm hình này cũng vậy, chỉ có 1 chút tóc phía sau là lẹm vào nước biển, không quá đáng kể, còn về mặt tổng thể, chất lượng ảnh iPhone 11 Pro Max cho lại vẫn cứ ok.

7. Panorama

Từ khi có tiêu cự 13mm mình hầu như không chụp pano nữa, lâu lắm mới có một cảnh và góc thật rộng để chụp nhiều tấm ghép lại với nhau, và thật may là iPhone làm chuyện này vẫn rất tốt.

8. Một vài tấm ảnh khác và kết:

iPhone nói chung là 11 Pro Max nói riêng vẫn là lựa chọn đáng cân nhắc cho nhiều người ở tầm giá loanh quanh 10-12 triệu đồng. Nó vẫn hoạt động mượt mà trơn tru vì hệ điều hành iOS và camera với các dải tiêu cự đầy đủ “chạy” ổn định, đáp ứng tốt nhu cầu cơ bản của một người dùng cơ bản.

Cám ơn anh em đã đọc!
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoàng hôn từ xsm
Vẫn thua 14pro mà loài người có đc
@Coonghy khịa mạnh thế bro ơi
@Coonghy Câu này của thằng ihiep mà. Xin bản quyền chưa.
Từ iphone 7 trở đi thì cứ số lẻ là ngon nhất
@navy.seal Mình thấy 14 năm nay ngon quá trời
@Hoàng Hải. Mình mua 14pr rồi cuối cùng lại phải về 13prm.
@navy.seal sao thế bác nhỉ?
@long khanh bi Chụp ảnh 1x chán, hình bệt và hơi méo, AI cân chỉnh màu sau khi chụp cứ bị quá đà. Chụp 2x thì tốt hơn.

Xem video tỷ lệ 18:9 hay 21:9 bị khuyết lõm bên trái do cái DI. Máy rất mau nóng, có hôm chả làm gì chỉ sạc trên ô tô mà máy báo quá nhiệt, giảm độ sáng, tự động ngắt sạc.

Nói chung là chả đc cái mẹ gì ngoài màu tím.
batieCA
ĐẠI BÀNG
một năm
Góp cái ảnh Long Hải nè
@batieCA vẫn thua xa biển ngoài miền trung mạn đà nẵng-khánh hòa bác nhỉ
Chụp đẹp quá bạn, thích nhất mấy tấm chụp đồ uống, nhìn rất nghệ.
Quan trọng vẫn là tay người chụp, chứ như mình dùng 14 Pro Max chụp vẫn xấu điên. Chụp cho vợ bị chửi suốt.
@Bojack Horseman Vàng quan điểm. Cứ bị mấy mợ cằn nhằn xài điện thoại xịn mà chụp sao xấu thế. Mà đúng là mình chụp xấu thiệt.
@Bojack Horseman Haha. Mình chụp bị người yêu chửi hoài mà
@Bojack Horseman 14prm nó xài thuật toán nhiều, đâm ra ảnh nó ngáo đó bác
Chụp đẹp quá ta.Mà mình dùng 11 promax cứ bị chụp xấu sao ý
@khanhtran2405 tấm hình đẹp.

theo mình nghĩ phụ thuộc vào tay người chụp chắc 80%

20% còn lại yếu tố khác 🤣🤣
Mazda2
ĐẠI BÀNG
một năm
@khanhtran2405 Phải chỉnh màu nữa
@khanhtran2405 Chụp hình trên iphone cũng giống như chụp bằng máy ảnh Sony vậy, muốn đẹp thì phải edit. Các hình bạn chủ bài đăng đều có edit cả rồi, mình cũng dùng iphone chụp ảnh nhiều vì nó tiện và nhanh gọn nhưng sau đó đều phải edit lại về bố cục và màu sắc thì mới ra ảnh đẹp được.
@khanhtran2405 Nó thêm 7749 cái filter áp dụng bố cục các kiểu mới đc như vậy thôi bạn, người dùng thông thường không bao giờ chụp ra đẹp được như thế đâu
qua bài này chốt 11pm cho mẹ tết này thay cho ip6s 😁
@kedote Nếu có thể thì lên 14 pro max ko thì 11 pro max vẫn rất ngon lành
Bạn có gu thẩm mỹ và kĩ thuật edit cũng rất tốt. Ảnh iPhone chụp xong sẽ ko đẹp được vậy, thường trong ảnh nó sẽ hơi vàng vàng, xỉn xỉn và ko đẩy độ bão hoà màu cao. Mình cũng dùng iphone 11 pro để chụp ảnh nhiều, muốn ảnh đẹp thì phải edit thêm
@vthuan4 Phải edit bạn ạ
Chỉnh bấy nhầy cái ảnh . Tới khúc đẳng cấp Flagship chưa 😌
Vẫn ngon
Thua mấy con tàu như Oppo, Vivo Xiaomi hay Redmi Note, chỉnh app ám xanh ám vàng càng ghê hơn. À mà quả xóa phông hoa giấy nó nham nhở kinh khủng vậy.
Nội dung ảnh hay và người hậu kỳ tốt chứ mình ko tin 11 prx lại ra ảnh nét vậy 😆
@Hạt mè bé xíu Mình có hậu kì nhé. Apple photos
vẫn đang dùng 11 pro max ngoại hình 3 mắt ko đổi 3 năm nay :v
Chụp đẹp quá
@Mrhabuzz Cám ơn bạn
mank_htc
ĐẠI BÀNG
một năm
Ko biết mọi người như thế nào. Chứ mình dùng 11prm chụp những ảnh có ánh sáng mạnh như bóng đèn trong phòng… là máy cảm giác bị loá sáng kiểu như thu nhiều ánh sáng ý
@mank_htc Chỉnh được mà
@mank_htc Tìm hiểu về “đo sáng” nhé 😃 còn nếu muốn chụp trong phòng mà phòng ánh sáng vẫn đầy đủ mà đèn ko bị loé cháy nói chung như mắt người nhìn thì cần ít nhất 380tr nhé
chụp tốt, edit tốt, chứ đưa vào tay mình thì ra gì không biết nữa
@Vũ! Haha. Cám ơn bạn
kelvinJP
ĐẠI BÀNG
một năm
Sxmax ạ
@kelvinJP Đẹp quá bạn
kelvinJP
ĐẠI BÀNG
một năm
@Hoàng Hải. Chịp chơi chơi ạ .. thanks bạn 😊
Sao tấm nào cảm giác cũng vàng khè lè thế nhỉ?
Madhit
TÍCH CỰC
một năm
@chetdichoroi Tại ảnh gốc xấu nên chỉnh vàng cho nó vintage 😊

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019