Đánh giá chi tiết Acer E5 - 575G i3 6100u- GPU 940mx một vài lưu ý

botykpt
16/11/2016 14:54Phản hồi: 15
Đánh giá chi tiết Acer E5 - 575G i3 6100u- GPU 940mx một vài lưu ý
Trước khi đi vào đánh giá chung thì mình cũng có lời khen về cách bán hàng của thegioididong.com
Vừa rồi mình đi Đăk Nông công tác, thì nghĩ thôi mua cái láp công tác luôn chứ máy cũ quá đem ra cũng khó coi. Mới đầu mình nghĩ tầm 10 triệu đồng thì chắc vừa tầm văn phòng này nọ vì mình chủ yếu dùng Excel lên mạng xem qua thì thấy ưng ưng em acer e5. Đi một vòng có lẽ vì Tx Gia Nghĩa mới thành lập, với cũng không quen đường nên mình chỉ tìm mấy cửa hàng lớn lớn anh em hay mua như Viễn thông A, FPT... Kinh nghiệm là nên xem online > đặt máy > đến test > đem về. Đến Viễn thông A Gia Nghĩa thì ở đây chưa có cửa hàng chính thức mà chung với Siêu thị Coop nên bạn phải đặt 1 ngày sẽ có, Giá ở Viễn thông A cạnh tranh nhất và bên bán hàng thậm chí cho bạn mượn máy khác dùng cho đến khi máy về. Fpt cũng hết hàng nhưng không có cho mượn máy. Viettel Cũng không có. Cuối cùng mình gọi cho thegioididong.com. Bất ngờ nhất là em đầu dây "xin chào anh A..." úi ùi nói tên mình cứ như là biết lâu rồi mình rất ấn tượng khi thegioididong.com lưu lại thông tin khách hàng như vậy. nghe một hồi nói chuyện thì mình đồng ý mua luôn và họ đặt Online cho mình chỉ cần ra cửa hàng test máy ok thì đem về. Giá bên này đắt hơn 1triệu đồng có lẽ vì cài sẵn Win 10 bản quyền nhưng ở Việt Nam lên các diễn đàn anh em sẽ active cho miễn phí, Win 10 bản quyền dành cho số đông người dùng đem máy về là sài thôi. Nhưng mà kệ, mình thích thì mình mua thôi. Về đến nhà mới rảnh rỗi up cho anh em xem qua
Về đánh giá chung mình cũng chỉ nói sơ qua thôi vì nhièu anh em có bài trên tay này nọ rồi.
** Thiết kế
- Vỏ máy làm bằng nhựa không sơn nên yên tâm là không bị bung tróc sơn ra, vỏ kiểu vân vải sần sần tránh hiện tượng trầy xước hay bám bẩn rất yên tâm. Ốp trong bằng nhôm tất cả mặt trong luôn chứ không phải riêng phần chiếu nghỉ. phần touchpad có cắt vát kim cương óng ánh đẹp, hiện đại. bàn phím ổn gõ không bị sai chữ và hơi lõm lõm theo ngón tay nên cảm giác khá tốt. nút nguồn tích hợp trên bàn phím luôn, bàn phím không có đèn nền nên ban đêm mắt ai cận thì hơi khó nhìn.
(Ảnh Tinhte.vn)
* Nhược điểm: Phần màn hình phía dưới chỗ bản lề khi gập lại có khe hở khá lớn so với mặt trong mặc dù có đệm cao su nhưng ngắn nên vẫn có sự co giãn khi gập lại có vật nặng đè lên như một số cô có thói quen khí bỏ cốp xe rồi bỏ chung với áo quần này nọ đè yên xuống lâu ngày màn hình sẽ rạn bên trong, sọc xanh đỏ... là không tránh khỏi.
Bàn phím ngang bằng với hai bên nên một thời gian màn hình sẽ in hình bàn phím do cọ xát nên tốt nhất là dán màn hình ngay

Phần khe Loa, khe thoát nhiệt lớn nhưng lại không có tấm lọc bụi nên các hại bụi lớn nhỏ sẽ chui vào các phần quan trong như khe ram,bo mạch... chưa kể hơi ẩm, rồi mạt sắt... Anh em nên cho vào phần khe Ram túi hút ẩm để đề phòng không khí ẩm ướt
Ảnh: Khe tản nhiệt cũng như khe loa lớn nhưng không cho tấm lọc bụi
** Loa và Touchpad:
- Loa có âm lượng trung bình nhiều mid và treble, bass không có nên nghe khá lạnh nhưng trong trẻo, khi xa khi gần, giống với loa ngoài của motorola L7
- Touchpad to một cách không cần thiết nhưng để cân bằng với thiết kế thì to cho dễ nhìn chứ bản thân mình dùng chỉ một phần phía bên phải. Acer không phân vùng rõ ràng chuột trái phải vì có mục đích: Touchpad này không còn cần dùng phím bấm trái phải như trước, muốn cuộn có 2 cách là vuốt cạch phải và xoa hình vòng tròn hoặc dùng 2 ngón để vuốt, click chuột phải bằng cách dùng 2 ngón, Zoom bằng 2 ngón... và nhiều cử chỉ khác trong phần setting của Elan(có một số khó khăn khi cài lại Driver cho touchpad anh em xem ở đây để khắc phục: https://tinhte.vn/threads/touchpad-acer-bi-loi-helpppp.2434046/page-3#post-48929720
New Bitmap Image.jpg

** Màn hình:
- Máy trang bị Mành hình Full HD 1080 khá to, không bị rỗ chữ và xem phim khá sướng góc nhìn khá khoản 100*. Nghiêng quá mới sai màu điều rất hiếm có được trên các máy có giá rẻ. Có chế độ giảm sáng Xanh bảo vệ mắt khá ấm và dịu mắt. mày sắc trung thực. Nhưng màn hình hơi dầy. bản lề chắc chắn không bị rung khi gõ phím (một số máy gõ phím là màn hình rung lên cầm cập) Tầm giá này khá khó kiếm được màn hình như vậy
** Cấu hình hiệu năng:
- Máy chỉ có hiệu năng trung bình nếu như mua máy chạy chip I5 đời mới như bọn 7200 hay 6200 sẽ tốt hơn vì tận dụng tối đa hiệu năng của GPU 940mx. Máy dùng rất mượt, mình rất ưng nhất là đã nâng cấp SSD cảm giác như tất cả bung ra rất nhanh. Vì dùng UEFI để boot nên máy khởi động nhanh, bảo mật dữ liệu rất tốt.
- CPU lõi kép core i3 6100u 4 luồng 2.3Ghz. 64 Kb cache L1 cho mỗi nhân, 256 Kb L2 cho mỗi nhân và 3Mb L3 dùng chung.
- Ram: Máy dùng Ram DDr4 xung nhịp 2400 cas 15 (speed 1200 Mhz x2) nhưng Chip i3 này chỉ chạy xung 2133Mhz
- Gpu là Maxwell 940mx Có cùng nhân với Gpu 940m nhưng chạy ở xung nhịp cao hơn lại còn chạy DDr5 nên mạnh hơn 940m ddr3 30%. Có thể chơi các game độ họa mức trung bình khá tốt. Xem được video 2k trực tiếp trên youtube. (còn tải về thì 4k vô tư)
New Bitmap Image (3).jpg

Quảng cáo

New Bitmap Image (2).jpg

** Nhiệt độ độ ồn
- Máy êm, mát mẻ cho người dùng. Người dùng sẽ không cảm nhận được nhiệt đọ tỏa ra nhưng phần tản nhiệt giá như tăng thêm mật độ các lá nhôm thì máy sẽ mát hơn vì GPu khá nóng khi Fulload 8x*C nếu mùa hè có lẽ còn cao hơn nữa khoảng 9x*C. Còn CPU thì khá là mát mẻ chỉ loanh quanh 7x độ nếu chỉ xem phim này nọ thì không cần quan tâm, mát mẻ. Còn chơi game chỉ tầm 6x độ mà thôi nên cứ yên tâm vì mua máy để dùng chứ không phải về chạy mấy cái fuload đo nhiệt độ cả ngày.
New Bitmap Image (2)1.jpg
Ảnh: Fulload cả cpu và GPU 940MX

New Bitmap Image (3)1.jpg
Ảnh: Fulload Cpu và Gpu intel Hd 520

New Bitmap Image1.jpg
Ảnh: Chỉ fulload Gpu 940MX

Quảng cáo

** Khả năng mở rộng:
- Tuyệt vời! Đầy đủ các cổng kết nối, có cả USB type C. Trống 1 khe ram, nếu nâng cấp SSD ngoài cổng sata cũng có một khe M2 nữa để bạn nâng cấp. Anh em có thể sạc Điện thoại bằng cổng USB kể cả khi máy tính đã tắt nguồn.
Ảnh: còn trống một khe M2 cho SSD (khi bạn tháo phần nắp che sẽ có một công tắc tự động ngắt nguồn)

** Thời lượng Pin:
Với cục pin chỉ 4cell nên trụ được khoản 4 tiếng liên tục lướt Web xem phim. nếu dùng SSD thì khoản 6 tiếng khi chạy Power Save. Mình khuyên là nên để Power Plan phần khi dùng pin Cpu Min 5% max là 48% khi đó CPU chạy 1.3Ghz là vừa đủ cho các bạn lướt web, Office dài lâu mà không bị giật lag. khi chơi game NFS 2012 vẫn cân tốt dù chỉ chạy ở xung nhịp 1.3Ghz. máy chơi tốt game ở độ phân giải 720p setting med. Còn khi cắm sạc thì cứ đẻ mặc định là 100% (xem video chơi NFS mượt khi chạy ở xung nhịp CPU 1.3GHz và pin báo yếu)

** Tóm gọn: Vỏ vân vải, Nâng cấp SSD là dễ hơn bao giờ hết, Chíp Skylake, DDR4 màm hình tốt, mát mẻ, GPU 940mx là điểm cộng cho 575g. Tuy còn đó những thiếu xót nhưng nhìn vào túi tiền và sự nâng cấp lâu dài là một lựa chọn đáng tiền trong tầm giá 10 triệu đồng có lẽ ít có đối thủ.
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dmthanh572
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bung máy như vậy là mất bảo hành rồi phải không bác! Em cũng đang sài con tình tính năng SSD mà còn đang lăn tăng!
botykpt
TÍCH CỰC
7 năm
@dmthanh572 nếu bạn ko muốn mất bảo hành khi thay thế linh kiện thì đem ra hãng họ sẽ thay cho bạn.
dmthanh572
ĐẠI BÀNG
7 năm
@botykpt Đem ra hãng thì có bị tốn phí không?
botykpt
TÍCH CỰC
7 năm
@dmthanh572 bạn đem ra họ nâng cấp rồi dán lại tem thôi
hungyennct
ĐẠI BÀNG
6 năm
@botykpt Bác @botykpt ơi, mua thanh SSD M2 này lắp vào có được ko vậy, mà sao support trên thegioididong lại bảo em này ko có ổ SSD M2 bác ạ 😔
http://tiki.vn/o-cung-ssd-western-digital-green-m-2-2280-sata-iii-240gb-wds240g2g0b-hang-chinh-hang-p4155089.html
Lever_2910
ĐẠI BÀNG
7 năm
touchpad khi chọn advanced trong bios con trỏ có bị giật lag khi di chuyển không bạn?
botykpt
TÍCH CỰC
7 năm
@Lever_2910 Bạn cài driver elan đầy đủ, sau đó chọn basic trong cài đặt touchpad của bios nó sẽ chạy driver elan sẽ ko bị giật lag, còn bạn chọn advanced nó sẽ chạy cả driver của UEFI lẫn driver của Elan nên sẽ bị giật lag
Lever_2910
ĐẠI BÀNG
7 năm
@botykpt Cảm ơn bạn! Mình chỉ sợ bị lỗi phần cứng, đang định đem đi bảo hành, mình để basic rồi cài Elan driver thì ko bị nữa nhưng con trỏ di chuyển hơi chậm. Không biết có cách nào chọn advanced mà con trỏ không bị lag giật ko, mất hết mấy cái gesture cũng tiếc
botykpt
TÍCH CỰC
7 năm
@Lever_2910 bạn chọn basic nhưng vào phần Device > Mouse bật các tính năng chạm đa điểm trong menu Elan nhé bạn
botykpt
TÍCH CỰC
7 năm
@Lever_2910 bạn vào đây để làm theo nhé
https://tinhte.vn/threads/touchpad-acer-bi-loi-helpppp.2434046/page-3#post-48929720
Lever_2910
ĐẠI BÀNG
7 năm
@botykpt Mình làm được rồi, cảm ơn bạn. Lỗi driver mà cứ tưởng phần cứng chút nữa là đem đi bảo hành rồi 😃
tầm tiền này mình thấy đầu tư acer là khá ổn, máy thiết kế đẹp, cấu hình ổn, dễ nâng cấp về sau, màn hình chất lượng, vậy là quá tuyệt cho máy tầm 10tr
Con này đang vô đối tầm giá 10tr trở xuống đây mà, thiết kế máy thoáng mát và đẹp vãi ra :v. Máy này bên mình bán khá nhiều, gần hết lô nhập mà chưa thấy có khách phàn nàn gì cả
dzailanhlung
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ae dùng con này co thấy góc nhìn bị hạn chế ko
Mình xem phim hơi ngiêng sang 2 bên thì hình rất xấu, còn ngiêng từ dưới lên thì hình như âm bản đen xì
I3 thì chơi LoL ở mức setting nào v ak?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019