Đánh giá chi tiết thời lượng pin và hiệu năng Xiaomi Mi 5C

MinhTriND
20/3/2017 7:45Phản hồi: 97
Đánh giá chi tiết thời lượng pin và hiệu năng Xiaomi Mi 5C
Xiaomi MI 5C được trang bị viên pin 2.860 mAh và qua thử ngiệm thực tế, máy on screen được gần 6 tiếng, cho thời gian sử dụng hỗn hợp vào khoảng 14 tiếng 50 phút và xem phim liên tục được gần 8 tiếng. Trong quá trình sử dụng, nhiệt độ thân máy dao động từ 35 độ đến 42 độ C, nghĩa là máy sẽ khá nóng nếu thực hiện tác vụ nặng liên tục. Nhờ sở hữu cổng USB Type-C kèm theo cục sạc 9V/2A, thời gian sạc của MI 5C rất nhanh và chỉ mất khoảng 30 phút để sạc từ lúc cạn pin cho đến mức 50%. Bên cạnh thông tin chi tiết về thời gian sử dụng pin của Xiaomi MI 5C và quy trình thực hiện để cho ra các kết quả, bài viết này mình cũng sẽ cung cấp cho các bạn một số thông tin về hiệu năng của thiết bị, mời các bạn theo dõi.

Cấu hình:
  • Chip xử lý: Xiaomi Surge S1, tám nhân, 4x2,2 GHz Cortex-A53 và 4x1,4 GHz Cortex-A53
  • Màn hình: IPS 5,15" độ phân giải 1080p, 428 ppi, 94,4% NTSC
  • RAM: 3 GB
  • Bộ nhớ trong: 64 GB, không có thẻ nhớ
  • Camera sau: 12 MP, kích thước điểm ảnh: 1,25 μm, F2.2, tiêu cự 27 mm, PDAF, phơi sáng 32 giây
  • Camera trước: 8 MP, F2.0, tiêu cự 27 mm
  • Pin: 2.860 mAh, củ sạc 9V/2A, dùng cổng USB-C
Các thông số trong thử nghiệm:
  • Sử dụng phiên bản Android 6.0 gốc không tuỳ chỉnh, không Root.
  • Độ sáng màn hình luôn duy trì mức 50% (không để auto).
  • Wifi + 3G + Location + Sync luôn mở.
  • Môi trường thử nghiệm: ngoài trời nhiệt độ từ 27℃ - 31℃ (một ngày từ sáng đến tối).
  • Các phần mềm sử dụng trong quá trình thử nghiệm: Facebook, Messenger (FB), Browser gốc, Asphalt 8, CPU-Z, Battery Widget, MX Player.
  • Tham khảo: Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị. Hệ số standby.
Quy trình thử nghiệm:
  • Thử mỗi tác vụ trong 30 phút đến khi hết pin bao gồm: lướt web (web + chat + fb + đọc báo), xem Youtube, chơi game (Asphalt 8), sử dụng tất cả bằng Wifi.
  • Quá trình standby vẫn push mail, nhận tin facebook liên tục.
  • Xem phim liên tục, phim được sử dụng thử nghiệm là The Jungle Book 720p x264.
Thời gian sử dụng hỗn hợp được 14 tiếng 50 phút, on screen được 5 tiếng 56 phút

Sở hữu một cấu hình vừa phải cùng với viên pin tương đối cân xứng, do đó, thời gian sử dụng pin của Xiaomi MI 5C khá tốt. Thử nghiệm thực tế cho thấy thời gian on screen của máy là 5 tiếng 56 phút, từ đó suy ra thời gian sử dụng hỗn hợp có thể lên đến 14 tiếng 50 phút. Thời gian sử dụng hỗn hợp này giải thích đơn giản là giả sử bạn sạc đầy máy và rút sạc vào lúc 7h sáng, thì có thể xài đến 21h50 phút tối máy mới hết pin. Tất nhiên, đây chỉ mới là những con số cô đọng bởi thời gian sử dụng thực tế của một thiết bị còn phụ thuộc rất nhiều vào thói quen của bạn.

Khi thực hiện các tác vụ đơn giản như lướt web hay xem video trên Youtube, nhiệt độ của máy khá mát mẻ. Tuy nhiên nếu thực hiện tác vụ nặng, chẳng hạn như chơi game trong thời gian dài thì mặt lưng của MI 5C sẽ rất nóng và gây khó chịu cho tay của chúng ta.

Thời lượng xem phim liên tục được 7 tiếng 53 phút

Thử nghiệm cho thấy thời gian xem phim liên tục của máy là 7 tiếng 53 phút. Trung bình, tốn khoảng 21-23% pin để xem xong một bộ phim có thời lượng 1 tiếng 45 phút. Một điểm cộng ở MI 5C chính là nhà sản xuất ưu ái trang bị cho nó cổng USB Type-C, đồng thời tặng kèm củ sạc 9V/2A trong hộp, thế nên, dễ hiểu khi tốc độ sạc pin của thiết bị này rất nhanh. Chỉ mất hơn 30 phút một chút để sạc máy từ lúc 0% đến 50% và tổng thời gian để sạc đầy pin là 1 tiếng 15 phút.

So sánh với máy khác

Quảng cáo

97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
Bây giờ con nào 5 inch, ram 4BG mà android 7 hả mấy bác, giá dưới 10 tr thôi
@ngoanrazo
Lenovo Zuk Z2, giá 5,2 triệu.
@LuongThaiHung Của mình ê xịt nốt bạn ak.
@ngoanrazo to hơn không đc ạ
mình cứ tưởng 5 inch trở lên
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
@mytuhuyenninh mình đang dùng con có màn 5.5inch nó to cộm chạy tập thể dục nó vướng bác ah
Ha_TM68
TÍCH CỰC
7 năm
Kết quả cũng tốt đấy chứ 😃
Thành BMT
TÍCH CỰC
7 năm
Hàng Android pin giờ mà dưới 3k thì yếu sinh lý quá!
Cơ mà em sony xz tối ưu phần mềm tốt quá nhỉ.
@Thành BMT full hd thôi chứ 2k phát đi thấy cảnh ah.
@Thành BMT đánh đồng thế thì chịu rồi
Cho hỏi điểm antutu
minhtri52
ĐẠI BÀNG
7 năm
on screen được gần 6 tiếng và xem phim liên tục được gần 8 tiếng... nghe có vẻ gì đó mâu thuẫn mod... giải thích mình với... 😁
@minhtri52 Nói vậy cũng có người thích
Cả 2 đều là onscreen, tuy nhiên onscreen đầu là onscreen cho tác vụ hỗn hợp, còn onscreen sau là onscreen cho việc chỉ xem phim liên tục
minhtri52
ĐẠI BÀNG
7 năm
@spamspam Cái mình thấy không hợp lý chênh lệch hơi xa... thông tin của bạn nói thì hợp lý với đúng òi mà sao có thể 2h tiếng được...
@minhtri52 Hên xui thôi, hỏi ông giời 😁
nanchen503
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhtri52 on screen được 6h là có cả chơi game tác vụ nặng nên tốn nhiều pin , còn xem phim không thì được 8h liên tục, tương tự nếu bạn để sáng màng hình mà không làm bất cứ gì hết thì duoc 10h on
ahihi
Em xin có ý kiến tí ạ !
Sao em thấy các bài đánh giá pin smartphone của tinhte, thời gian sử dụng pin dài thế? Các mod sử dụng trong điều kiện lý tưởng hay là sự dụng thực tế???
em thề em không troll vì em đã dùng HTC 10, LG V20, sony XZ đều không được như trong bài. Mấy ông bạn dùng iphone cũng ko lên được đến từng đó thời gian, thực tế em thấy iphone 7+ trâu nhất, còn sida nhất là V20, khó hiểu vãi😔:(
@dunggrap Cách sử dụng thực tế khác hơn hẳn vì có '' STANDBY'' time, đấy là cái mà ios tối ưu tốt hơn android nhiều. Muốn có thời gian dùng tốt hơn ở android thì nên xóa mấy cái app facebook với messenger đi vì nó chạy ngầm rất nhiều.
Ở đây họ chạy liên tục thì mới ra kiểu đó. Thời gian onscreen 5 tiếng mà thời gian dùng hơn 1 ngày mới gọi là pin tốt.
@dunggrap Máy của mod xài liên tục, ko bị mất pin trong lúc đt chờ (ko sd pin vẫn tụt ít nhiều mà)
Máy mod máy mới, cài vài pm cơ bản để test. Ko bằng mình sd đc.
2 cái đó thôi là kq chênh lắm rồi. Nên các bác xem rv thì nhân thêm cái hệ số cá nhân vào nữa 😁
Haithang7512
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dunggrap Bạn đọc kĩ chút, sử dụng hoàn toàn bằng wifi.
@tieumichanhche Cảm ở mod, em thông rồi, chắc tại nhu cầu công việc nên em phải dùng nhiều app chạy ngầm lắm, gần như để push toàn bộ ý chứ mail, zalo, viber, FB, FB messenger....
Con A9 pro với nhu cầu của em trụ được từ 7h sáng đến 4h chiều, iphone plus thì pin chờ ngon, nhưng nói thật dùng 3G thì cũng chả khác android bao nhiêu.
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng...thường thôi =))
pin như vậy là cũng tốt rồi thêm sạc nhanh nữa xuống 3 40 cắm tí ên 60 70 là đi tiếp chả vấn đề gì.
aphu1080
TÍCH CỰC
7 năm
So với Mi Max còn kém xa lắm.
aphu1080
TÍCH CỰC
7 năm
@cantho_ ok bác, cứ dùng xiaomi đi rồi nói. Mình trước chê ác lắm, kiểu phong trào. Làm 2 con rồi con nào cũng ngon, tiếc hồi ấy k mua luôn bản cao nhất bản 4Gb, Rom 128Gb 😁
cantho_
TÍCH CỰC
7 năm
@Nhất Linh 93 Mình ko biết bạn thế nào chứ mình thấy đt mà full hd trở lên là mình không phân biệt đc sự khác nhau của nó rồi! Trên 300 ppi là ngon rồi bạn ạ, mình thấy nó nét căng ấy chứ. Đúng là tv nếu ngồi dí sát mắt vào thì thấy điểm ảnh, nhưng người ta làm ra tv cũng đã tính cả rồi chả ai dí sát mắt vào xem cả, và đt cũng thế full hd là đủ dùng ko cần 2k tốn pin. 2k chỉ phù hợp cho mtb 10in trở lên. Bạn xài con v10 thấy màn hình đẹp phê mà ra đường có dám xài mở sáng mh hoài ko? Pin yếu sinh lý cực, còn mi max của mình bao xài vô tư nhe hehe
@cantho_ Mình ko nói là màn iPhone nó xấu. Mình xài mình biết rõ điều đó nhưng Samsung và LG họ có thể làm đẹp hơn nữa cái đó phải ghi nhận. bạn hỏi ra đường có dám mở sáng màn hình hoài ko? chừ đt giờ mỗi lúc cần xài bạn k mở sáng mh lên thì bạn xài kiểu gì? Tóm lại bạn hài lòng với cái bạn đang có vì nó đã đủ tốt so với nhu cầu của bạn rồi nên cũng ko sai. Nhưng với mình qua 2 con mình thấy Màn của LG nó đẹp hơn nên với 1 siêu phẩm như iPhone thì mình vẫn muốn đòi hỏi họ phải làm đc như vậy. Mình tin trừ người mù ra chẳng có ai nhìn vào mà k thấy màn của SS vs LG nó hiển thị đẹp hơn màn của iPhone cả. Quên cái chuyện thật màu với k thật màu đi vì chẳng mấy người chuyên nghiệp chỉnh sửa ảnh ọt gì trên đt cả nên với mình màn hình đt của LG và SS vẫn là số 1
cantho_
TÍCH CỰC
7 năm
@Nhất Linh 93 Mình đồng ý vs bạn màn của ss lg đẹp hơn iphone, nhưng với mình iphone chả phải siêu phẩm, với mình cái nào hợp nhu cầu thì cái đó là siêu phẩm hehe ( ý kiến cá nhân)
em này pin 2k8 sử dụng được 14 tiếng thấy có vẻ hơi yếu 😔

https://.........../r1/1.png https://.........../r2/1.png
a5saigon
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bạn nhớ là khi dùng xong phần mềm nào hãy tắt đi luôn đừng để chạy ngầm xem sao. XZ mình dùng cũng same same mod đấy.
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
@a5saigon với công nghệ hiện nay khi mà sử dụng xong tắt luôn thì còn tốn pin và tốn ram hơn rất nhiều vì khi khởi chạy lại sẽ tốn nhiều pin hơn
qwerty1810
ĐẠI BÀNG
7 năm
@a5saigon Tắt đi càng tốn pin hơn nhé bác.
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
Pin con 7+ có 2900 mà dùng pin vẫn trâu dễ sợ,trong khi 5c pin 2850 mà hỗn hợp vẫn thua ip gần 4 tiếng. Đúng là hđh ios nó quá tốt.
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
7 năm
Đang dùng ip 6s plus pin ngon vật vã. Pin trụ nguyên ngày cường độ cao với mình. Tối đi ngủ mới sạc.
duchung199
ĐẠI BÀNG
7 năm
Làm sao để vào 3G con này hả mod? Chưa có rom quốc tế nên chỉ đc edge 😔
Với kết quả này thì kém xa con Mi 4 Prime rồi. Riêng về pin thì không tiếc nuối gì về quyết định kết hôn với em ấy.
lousiphere
ĐẠI BÀNG
7 năm
cũng ổn
Dùng iphone 6s plus pin cũng ngon. Máy lại mát lạnh nữa mới sướng. Kể cà 3g và sạc pin.
@hoanglong0209 Nhiều bạn cứ thích mang mấy dòng máy cao cấp vào so sánh nhỉ, iOS nó là tối ưu rất tốt nên pin được lâu hơn. Thực tế thì iP 7 plus hiện nay pin tương đương với máy Android khoảng 3500mah dong cao cấp, các bạn nhớ là so thì phải so với dòng cao cấp vì mọi linh kiện điện tử dòng cao nó cũng ngon hơn, tiết kiệm pin hơn như Ram hay ổ cứng. Nhưng hiện nay máy Android cao cấp cũng trang bị pin lớn rồi như Mate 9 pin 4k1 ăn đứt iP về thời gian sử dụng.
À cái sạc pin thì iP vốn sạc chậm nhất trong thế giới điện thoại nên mát là đương nhiên, cứ thử 20p sạc được 50% xem có nóng ko
Mi 5c zin hay Huawei P9 99% đây các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019