Đánh giá Dell Inspiron 7559: quái thú Alienware trong hình hài Insprion mộc mạc giá rẻ????

ntk95
25/4/2016 15:18Phản hồi: 93
Đánh giá Dell Inspiron 7559: quái thú Alienware trong hình hài Insprion mộc mạc giá rẻ????
Trước hết em là mem newbie Tinhte xin được đăng bài đánh giá này ạ!!!

1. Mở đầu

Thị trường laptop chơi game hiện tại đang là thị trường mới nổi... bởi người dùng càng ngày coi trọng rất nhiều về hiệu năng và nhu cầu gaming hiện nay rất cao... Tuy nhiên quá ít người có thể dư giả tài chính về mua laptop đắt tiền... vì bạn thấy rồi đó... lap cho học tập mà xin papa mama 20 củ coi chừng bị vả vỡ mặt cũng nên...

Một chiếc laptop chơi game tương đối đúng nghĩa.... chiến được ổn trên độ phân giải full HD tuyệt đẹp mà dưới 20 củ là... CỰC KHÓ KIẾM... cũng chỉ vì các hãng nghiện build với những thành phần giá trên trời hoặc ko đúng kiểu :v

Chẳng hạn có mỗi card tầm ghẻ tầm trung mà cứ đòi đi kèm... Core i7 cơ (trừ mấy ông chuyên render mới thật sự cần).... hay card GTX mà đi kèm.... chip U nghẽn cổ chai vồn... Laptop xài GTX 960M GDDR5 + i7 (rất ít con nào đi kèm i5-6300 HQ) trên thị trường hiện nay phải tầm 25 củ cơ... có con 27-30 củ là chuyện thường... WTF???? Chênh mấy cái features không quan trọng mà giá chém vậy trời... Tui méo có tiền đú giá đó đâu nhá... Quá phẫn chí nên phải tìm nơi nào RẺ NHẤT CÓ THỂ.... Và cuối cùng tui rước 1 em được bên toplap.vn... Lúc rước giá úc có đúng 18.5tr cho gtx 960m.... Thật không thể tưởng tượng được!!!!!! Ahahaha!!!!!!!

Tuy nhiên các bạn hay ném đá mình cho rằng: Của rẻ là của ôi!!!! Vậy liệu rẻ đó có ôi ko??? Có thật sự chiến gaming ngon hay không??? Mình xin review con này luôn....

2. Cấu hình chi tiết

Như mình đã thể hiện hết ở hình... không thích viết nhiều lắm... đã show hình chi tiết...

Đây là con laptop GTX 960M RẺ NHẤT HỆ CMN MẶT TRỜI... chính vì thế nó dùng i5 HQ quad core và giản lược hơi nhiều... tuy nhiên dùng trong thường ngày vẫn rất tốt không gì xoắn cả...

Con này không có ổ quang... nhấn mạnh luôn... vì siêu giản lược để giá max ngon và để lấy chỗ cho thiết kế tản nhiệt cải tiến mạnh cho con dell 7447 cũ... Chuẩn M.2 chỉ là SATA 3...y hệt nhiều lap gaming khác... không phải NVMe PCIe như MSI... Hơi tiếc nó ko xài ddr4 đúng nghĩa theo skylake.

Quảng cáo

Điểm nhấn giá rẻ: GTX 960M+ i5 HQ vừa khỏe vừa túi tiền

3. Thiết kế, ngoại hình, bàn phím- touchpad,...

- Phải thừa nhận thiết kế của nó quá đỗi.... BÌNH DÂN, ko có nét nào đặc sắc của ROG hay rồng lộn MSI hay người ngoài hệ mặt trời alienware cả :v ko thể có vỏ kim loại cũng như ko gì đặc sắc cả... hehehehe... nhưng độ chắc chắn tương đối.... nói chung xài hàng ngày tốt.

Bình dân mộc mạc... ko gì để nói

Quảng cáo

- Cân nặng: tầm 2.5kg... hơi nặng ký... nhưng đây là laptop GTX 960M... chứ ko phải ultrabook đâu nhé :v Nói chung con trai vác tốt... con gái khó thôi... Tính ra còn nhẹ hơn lap cũ Core 2 Duo đời Tống của mình hehehe.

- Cổng kết nối ngoài... đây là điều hơi thốn của con này.... chưa xứng lắm với lap cỡ bự 15.6 inch... Khá ít USB, không có chuẩn type C hay thunder bolt cả, nhưng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu của mọi người... và chú ý không có cổng VGA cổ lỗ sĩ nhé.

Bên trái: cổng sạc- khe xả nhiệt thứ 3- 2 cổng usb 3.0- giắc tai nghe kiêm míc

Bên phải: khe cắm SD- 1 cổng USB 3.0 có thể sạc ko cần bật nguồn máy (như pin dự phòng cho iphone vậy :v) - cổng hdmi 1.4- cổng lan- khóa Kensington

Giữa: Chỉ có đèn báo sạc pin cho laptop

Sau: tản nhiệt 2 quạt cho nó... 2 quạt khác hẳn 1 quạt...

Tản nhiệt chất 2 quạt 3 heatpipe- có loa bass- có 2 khe ram max 16GB- có card mạng wifi- có khe M.2 SATA 3... có pin dung lượng to

- Bàn phím- touchpad: hơi bị nông... đây là điều hơi chê khi không được như lap gaming khác... tuy nhiên cũng ổn... vẫn là dạng khác so với đầy laptop hạng cỏ khác... Nhạy... nhận diện tốt nhưng vẫn hơi bị flat... Thỉnh thoảng hơi bấm nhầm do ko đúng chuẩn bàn phím gaming. Nói chung nên mua bàn phím ngoài... đặc biệt với các cao thủ chơi LOL hoặc Dota 2.. Touchpad xài được nhưng chỉ ở mức trung bình khá. Có đèn màu trắng dùng trong đêm khá ổn.

- Loa: 2 loa gần màn hình+ loa bass ở đáy máy, âm lượng ầm ĩ đến mức cả phòng vừa còn có thể nghe thấy.... Chất âm ở mức khá tốt... nhưng chưa phải là tuyệt vời quá... Mình tai trâu nên cho phép tránh đánh giá sâu về nó.

- Màn hình: khá tốt với 1080p.... khá ngon nhưng hơi ám vàng... Dùng tốt nhưng không thích hợp cho người chuyên đồ họa muốn chính xác từng li từng tí màu sắc hehehe.

- Pin: quá trâu so với dòng chip HQ... với pin 74Whr thì có thể đáp ứng tốt nhu cầu của bạn... chạy hỗn tạp high performance màn 100% sáng thì pin tầm 3h30’... balanced màn 75% sáng thì trên 4h :v không thể ngờ được... phải chăng đó là món quà trứng phục sinh bất ngờ mà dell muốn gửi cho người dùng???

3. Tản nhiệt:
Một trong những vấn đề khi giá rẻ card khủng là câu hỏi nổi bật: Ơ con này tản ổn không vậy cà??? Đúng là câu hỏi băn khoăn khủng khiếp, vì đây là nỗi lo giá rẻ, khi con V nitro quỳ toàn tập, nhiệt độ như lò Bát Quái với Hỏa Diệm Sơn vậy, đặc biệt là CPU temp...

Tuy nhiên mọi chuyện hóa ra cực kỳ lạc quan: con Inspriron Alienware này có thể kết luận là tản nhiệt tốt, ko có vấn đề gì khi chơi game cả.... bàn phím ko nóng mấy... Không gây khó chịu mấy cho game thủ về vấn đề nhiệt độ... Oh yeah hahaha... vậy đằng sau chuyện này là gì đây??

Nó xả nhiệt rất mạnh ra 2 khe nhiệt đằng sau và 1 khe bên phải... đúng chất nguyên lý xả nhiệt của đám siêu xe dù ko được có dáng vẻ như vậy và không hầm hố lắm... Chứng tỏ con này có lẽ được team bên Alienware lo về hỗ trợ thiết kế tản nhiệt... Vậy nên kết quả rất xứng đáng với mong đợi... chỉ khoảng 70 độ gpu, 70-77 độ cpu khi gaming và 76 độ gpu khi test “địa ngục” furmark. Không có dấu hiệu nào như lò lửa hoặc drop xung gì cả... Hoạt động cực kỳ êm ái, kể cả full load không bị quá ồn....

Nhiệt độ cao nhất sau khi 3dmark... khá ngon đấy chứ

Chạy max công suất không xoắn tí nào

Địa ngục Furmark không làm khó được con này tí nào cả

Furmark+ Prime95...

4. Hiệu năng làm việc và chơi game: QUÁ ẤN TƯỢNG!!!!!
- Tầm dưới 20 củ mà đòi laptop gaming GTX 960M thì phải gọi là.... bị bọn bán hàng hay seeder vô lương tâm chửi là “điên”... “đòi hỏi quá đáng”.... “hoang tưởng”....

- Nhưng với con này thì mọi laptop khác phải gọi nó là God.... hiệu suất cực khủng... miễn chê luôn hehehehe... bởi vì 1 công thức tuyệt đẹp: Core i5 HQ+ GTX 960M gpu siêu khỏe...

Hiệu suất ssd kingston m.2 sata3

Hiệu năng core i5-6300 HQ

3dmark khá cao đấy

- Hiệu năng chơi game thực tế: mình lấy 3 game ra test thì hiệu năng max ngon, cụ thể:
* GTA V chiến all high full HD ngon lành, méo xoắn, fps thấp nhất đảm bảo tầm 37-40 :v bao test thực tế luôn

* The Witcher 3: lắm máy lắc đầu ngao ngán về độ siêu nặng... đây là phép thử siêu demanding card đồ họa đúng nghĩa :v Nhưng con này chiến ngon ở Full HD mức low settings... ổn định min fps tầm 37.... Không cần phải hạ độ phân giải rỗ lòi như lắm con thấp.

Mức low mà đẹp đó chứ???

* MGS V: the phantom pain: chiến được 35fps+ min ở mức settings có thể gọi là “hoang tưởng” với lap < 20tr

5. Kết luận: Với những gì mà Inspiron “Alienware” 7559 mang lại cho người dùng, đây có thể gọi là món quà bất ngờ từ Dell và Alienware cho những người thích laptop hiệu năng cao nhưng ít tiền... Tôi rất hạnh phúc về món quà này hahaha. Thật vi diệu!!!!!!

Đánh giá: điểm số 8.8/10 - RẤT TỐT

Ưu:
- Cặp đôi i5 HQ+ GTX 960M hiệu năng/ giá siêu khủng.
- Có khe m.2 rất linh hoạt trong việc ssd cài win tốc độ cao+ hdd lưu trữ.
- Tản nhiệt rất tốt... nguyên lý tản nhiệt hay... nhiệt độ ổn định... không gây ảnh hưởng đến hiệu năng.
- Hoạt động cực kỳ êm ái, kể cả full load không bị quá ồn.
- Thiết kế đơn giản nhưng khá cứng cáp.
- Màn 1080p chất lượng khá tốt khi dùng hàng ngày.
- Pin siêu trâu.... ko cần xoắn tí nào về thời lượng sử dụng nếu để chế độ tiết kiệm pin...

Nhược:
- Bàn phím cùi nếu xét chuẩn gaming.
- Hơi tiếc vì khe m.2 chỉ là sata3 ko phải là nvme... nhưng giá rẻ thì đành vậy.
- Hơi ít cổng usb... không có chuẩn kết nối nào đặc sắc cả... kể cả Type C cũng không có.
- Màn hình không phù hợp với chuyên gia đồ họa... khuyên chọn 4K.

Bonus thêm hình ảnh của Inspiron Alienware trong đêm tối:

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

timkhung334
ĐẠI BÀNG
8 năm
:3 cảm ơn bài viết của bác 😁
timkhung334
ĐẠI BÀNG
8 năm
mà em nghĩ con này muốn chơi đã thì phải gắn bàn phím cơ, chứ bàn phím nó nhỏ cực, bấm mà phát nản
qhuy3203
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác làm em ham muốn có 1 con quá, mà cho em hỏi là mấy cổng cắm có bị lỏng không bác?
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@qhuy3203 Cắm ngon nhé
harry_123
ĐẠI BÀNG
8 năm
con này sao so đc với gl552vx 😆))
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@harry_123 Thế bạn đọ tản nhiệt 2 con xem con nào hơn??? Bàn phím thì công nhận có phần kém hơn
@harry_123 con asus màn hình sao bằng con này, con này màn hình ips nhé, card cũng không ngon bằng
Đây là con laptop GTX 960M+i5 HQ có giá rẻ nhất rồi, mà cái màn hình ám vàng có nhiều ko bác
trong tầm giá này thì nó vô đối, các fan asus cứ thích vô dìm mỗi lần ai muốn mua con này
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Hoàng tử bé con Bác xem 2 con rồi à
@ntk95 mình tìm hiểu trên mạng thôi, nhưng đọc các bài nhờ tư vấn, mà thấy mấy bác khác dìm con 7559 này thì thấy tội cho nó, cá nhân mình sờ qua con này ngoài tiệm thì thấy rất ổn
dinhthi2404
ĐẠI BÀNG
8 năm
cảm ơn bác vì bài review, em đã tự tin hơn khi chọn nó
quất con này được đấy
cá nhân em thấy con này hiệu năng khá ổn, quạt chạy êm, tuy còn cái là màn hình hơi vàng, vỏ nhựa hơi mỏng, cảm giác ko cứng cáp, đôi lúc máy có hơi nóng, nhưg với tầm giá này vậy là ổn rồi
NT.Gapro
ĐẠI BÀNG
8 năm
Túm váy lại con này thế này:
Ưu điểm:
Được mỗi cái card GTX 960M, mà game nặng thì cũng bị thọt.
Được 2 cái quạt mà quạt thì chút éc, mát đâu ko thấy chỉ thấy ồn với nóng khi chơi game, đặc biệt là khu vực bàn phím. Bàn phím thì nông chẹt, chơi game mà gõ cái bàn phím này thì hiểu. Chơi một thời gian thì bàn phím nóng lên, gây ức chế.
Loa thì như mấy con phổ thông không có gì đặc biệt, màn hình thì ám vàng nặng.
Giá rẻ nhưng là hàng xách tay, bảo hành thì bị ăn hành 😁
@ntk95 trả lời vào vấn đề chính đi, trả lời lang mang rồi lái lụa gì thế. túm váy lại là con dell 7559 nó cùi, ko riêng gì xách tay hay chính hãng.
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Multimedia pro Tui dùng có cùi gì đâu, vấn đề ở chỗ gaming méo bị làm sao cả, full xung nhịp khá mát mẻ mà ko bị drop tí nào....

Nhiều con khác mang danh "mát" nhưng đừng nghĩ là ngon... đầy review khác cho thấy đống đó hay thọt xung cpu/gpu nặng nếu quá 80-85 độ đó hehehehehe
@NT.Gapro Nói như bạn chắc mấy đứa kĩ sư thiết kế card màn hình ngu chắc=))
@Multimedia pro Gì thế. Xài chưa mà phán ghê vậy. Đang xài máy gì chụp hình coi chút coi? Đang xài bản cấu hình cao nhất đây. Có hiểu cái cảm giác chơi black ops 3 full setting 4k với fps 40 -50 chưa??? Chắc là chưa bao h ha. Đã xài máy dell thì ko lo bảo hành vì nó khá bền. Đừng có mà phán bừa
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nói về
Nói về ồn thì đám msi là nhất nhé, google gaminglaptopjunky dell 7559 đi cha nội
NT.Gapro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ntk95 MSI thì miễn bàn, ko cần phải war làm gì. GG làm cái quái gì, cầm máy sài ku còn chưa chịu công nhận thì google nó lên điều gì? thích thì cứ coi clip trên techz live stream thì biết 😁
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác trực tiếp sờ rồi à
@ntk95 có ra ông anh mua 1 con rồi
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lâu đài tình ái Sang bên review gl552vw đi... nhiều ông nghiện seeder ghê vãi :v mình nói thẳng mà mấy ông thấy mình bất đồng chính kiến thì ôi thôi rồi
NT.Gapro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ntk95 Chú với đám trên là 1 rồi, huy động làm méo gì 😁
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NT.Gapro Ông này chỉ muốn gaming laptop lúc nào cũng phải giàu có mới có... xa vời người nghèo... tư duy cổ hủ kì thị khó chơi vãi chưởng.... Đúng là nghèo không chơi được với giàu...
Không liên quan nhưng dell 7559 đã thay đổi thời thế gaming laptop hết rồi... giờ này có phân khúc siêu budget không thua kém bất kỳ ai nữa rồi ahihihi
like2lan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ntk95 Qua đó nhớ đọc trang 1-2-3 nhé, hehe
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thế mới nói: người nghèo méo chơi được với ông giàu sụ đằng này ông giàu sụ ông ki bo không cho cổng nvme hay thunderbolt 3 thì vứt
Đọc đến đoạn Ínspiron Alienware méo nhịn được cười. máy thì cùi mà cứ thích hít hơi hàng xịn. Con này được cái giá hàng xách tay rẻ chứ chính hãng đắt lòi, cấu hình cao mà build thì tệ, so sánh với k550vx chắc đc 😁
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Multimedia pro K550vx ko đủ trình nhé ỡm.... 1 quạt đừng mơ xa
Gaubonga7
TÍCH CỰC
8 năm
Alienware 15 6300HQ 965M nó đắt hơn mười mấy củ, và chỉ nhỉnh hơn chút xíu về cấu hình, và tất nhiên nó phải có lý do để đắt hơn chứ méo phải thích đắt thì đắt, túm cái váy Inspiron thì cứ là Inspiron thôi, mang ra so với Alienware mang nhục vào người, hãng nào khi SX ra máy và bán ra cũng tính toán hết rồi, cân bằng giữa các dòng chứ không ngu dại gì mà để dòng này dẫm chân lên dòng kia. Trường hợp loạn giá của MSI Việt Nam là do bọn đa cấp nó ngu làm giá tè le nên mới thế. Còn google ra mấy chú Win Where gì đấy ai cần biết nó là thằng nào, cái gì cũng phải sờ tận tay day tận mặt mới biết tốt xấu đc, cứ google ra cái Đường Lưỡi Bò chín đoạn thì tin là khúc đấy của Trung Quốc thật à. Dùng não 1 chút chứ cái méo j cũng nghe theo người ta sao.
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Gaubonga7 Alienware 965M cũng chỉ hơn 25 củ thôi....
Gaubonga7
TÍCH CỰC
8 năm
@ntk95 Em mang con AW 15 965M new box hơn 25 củ qua a nhập cho nhé
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Gaubonga7 lên hội alienware ý... e chỉ là user cuối, ko phải người bán
mralvin1603
ĐẠI BÀNG
8 năm
bạn ơi, cho mình hỏi, mua ở đâu đươc giá 18tr vậy ?
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
toplap.vn
Đang bực mình vs con 7559 này
Cao nhân giúp mình vs máy mới mua đc 3 tuần mà h khởi động thì nó reset liên tục ko vào đc wins
Gập máy xuống nó cũng tự khởi động đc 5s rồi phụt 1 phát tắt 3s sau lại tự khởi động cứ như thế
Thật sự bực mh lắm r ạ
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Aloaloaloxx lên win 10 up driver bản mới nhất đi... chip skylake ko tối ưu cho win 7 đâu
@ntk95 Mình đang dùng win 10 bản quyền mà bạn
ntk95
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Aloaloaloxx cài lại driver chính hãng đi... đừng cài driver linh tinh
@Aloaloaloxx f11 rồi recovery trở về lúc xuất xưởng đi bác
Cái vỏ này dùng thời gian bám vân tay thì hơi kinh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM