Đánh giá điện thoại Samsung S20FE - 05/2022

tmtuan154
14/5/2022 9:11Phản hồi: 99
Đánh giá điện thoại Samsung S20FE - 05/2022

1. Ngoại hình

Mình dùng phiên bản màu xanh, ngoại hình đẹp, đặc biệt với màu xanh lá cây vô cùng đẹp nữa, phần nắp lưng hơi tệ, hay bị bung keo (có thể do hiệu năng máy mình sẽ đề cập chi tiết ở phần hiệu năng).

Hoàn thiện chưa tốt phần keo giữa nắp lưng và khung camera còn bị vương ra ngoài khiến cho trong quá trình sử dụng bụi bẫn bám vào nhìn không ưng mắt.

Khung trên của máy mình đã đi bảo hành dán keo nắp lưng một lần tại TTBH SamSung cách đây hơn 1 tháng hơn, nhưng hiệu tượng này lại tiếp tục xuất hiện, thì bạn thấy được mức độ hoàn thiện cũng như sự quan tâm của SamSung dành cho dòng sản phẩm FE này như thế nào

2. Màn hình

Trước khi dùng SamSung S20FE mình đã dùng qua SamSung Note 9 (Bản Mỹ Chip Snap 1 Sim). Cùng là tấm nền Supper Amoled nhưng theo cá nhân mình đánh giá thì màn hình Note 9 có màu sắc đẹp hơn hẳn so với S20FE (có thể để giá dễ tiếp cận thì SamSung đã giảm chất lượng màn hình xuống)

Với các bạn dùng Dòng S và Note của SamSung gần đây sẽ biết đến màn hình có hỗ trợ HDR10 khi các bạn xem nội dung có hỗ trợ HDR10 trên Youtube. Đối với Note 9 thì khi vào nội dung HDR10 thì màn hình sẽ tăng độ sáng, độ tương phản rất nhiều còn với S20FE thì mức tăng này chỉ tăng nhẹ, nếu nhìn không kỹ sẽ không để ý (mình nghỉ màn hình Note 9 tốt hơn nên việc tăng độ sáng và tương phản rất cao).

Mình thấy có một số bạn có nói là cảm ứng không nhạy, thì này mình sử dụng mình khẳng định là có phần không nhạy nhé (máy mình chỉ dùng miếng dáng màn hình) và có tăng độ nhạy nhưng cảm giác dùng vẫn chưa tốt không biết do phần mêm hay do màn hình.

3. Hiệu năng

Đây là phần quan trọng để mình quyết định mua S20FE, máy sử dụng chip Snap 865. Xem review trên Youtube thì thấy các bạn có nói máy có bị bóp xung để đỡ nóng hơn (này mình không kiểm tra được vì mình không chuyên, đây là cần con số chính xác để đánh giá hiệu năng thì mình không có), mình dùng khá nhiều và nặng thì thấy máy đáp ứng tốt đôi khi sẽ thấy khựng mình nghỉ nguyên nhân không đến từ chip mà đến từ phần mềm. Chính vì hiệu năng cao đến từ chip Snap 865 nên khi dùng lâu máy sẽ nóng lên và màn hình sẽ giảm độ sáng khá nhanh (với Note 9 - mình dùng màn hình 2K, S20FE chỉ hỗ trợ tối đa Full HD) mình thấy thời gian màn hình hạ sáng nhanh hơn khi so sánh với Note 9. VÀ chính điều này làm cho phần keo nắp lưng gần camera bung ra chỉ cần bạn lấy móng tay nhích nhẹ thì năng lưng sẽ hỡ keo (điều này hơi tệ).

4. Sạc

SamSung S20FE hỗ trợ sạc 25W khi bạn dùng chuẩn PD C to C để sạc. Theo mình có đo thì trong khoảng 0-35 hay 40% thì máy sẽ sạc ở công suất 25W với dòng điện 9.21V khoảng 2.6A. Sau đó sẽ giảm xuống còn 18-20W dòng 9.2V - 2A hoặc 1.8 -> 1.9A để bảo vệ máy.

Trong quá trình mình sạc mình có để quạt mini quạt liên tục cho điện thoại, tạo điều kiện tốt nhất để mình do dòng sạc chính xác cũng như mình bảo vệ điện thoại mình và mình cần thời gian đầy pin nhanh hơn do mình cũng là người hay di chuyển.

Quảng cáo

5. Camera

Mình không chuyên về camera nhưng mọi tác vụ bình thường đối với mình ổn. Máy có hỗ trợ quay Video HDR10 ở độ phân giải 1080 30fps thôi.

Mặc dù vào chụp chân dung nhưng máy vẫn sử dụng ống kính camera chính chứ không dùng camera tele. Mình chỉ dùng được cam chính và cam góc rộng, mình có thử tìm các chế độ chụp dùng ống kinh Tele nhưng không thấy, bạn nào biết chỉ mình với.

6. Giao diện

Mình đang dùng giao diện mới nhất là One UI4.0 hay 4.1 gì đó mình chưa rõ.

Cái Giao diện là cái mà các bạn dùng nhiều nhất nó mang lại sự hài lòng nhưng ở đây mình đánh giá không cao, SamSung không đầu tư quá vào tối ưu giao diện nên mặc dù máy có hiệu năng cao chip 865 nhưng các bạn dùng lại thấy lâu lâu sẽ hơi đơ, nó không phải máy nóng hay chip còn yếu chưa đủ xử lý tác vụ này mà do UI. Mình có lướt Facebook, Web thì khi thao tác xem ảnh hơi khó chịu, trong khi với Note 9 dùng Android 10 thì không hề có hiện tượng này xảy ra, có thể SamSung chưa tối ưu cho giao diện và mình nghỉ trong tương lai SamSung nếu có nâng cấp thì cũng sẽ không tối ưu nhiều để mang lại trải nghiệm tốt nhất vì đây là dòng S nhưng nó là FE không phải là S hay Note thật sự. Nên các bạn thấy mình có đem 1 chiếc SamSung cũ là Note 9 ra để so sánh các bạn thấy rõ hơn.

7. SamSung Dex

Screenshot_20220515-101537_Samsung DeX Home.jpg

Phần này ít có người dùng nhưng mình thấy SamSung hay quảng cáo, mình xin đánh giá thêm để ai có như cầu thì đọc. Dex mới trên đây thấy khá tiện ích nhưng vẫn chưa tối ưu cho một số ứng dụng. Những ứng dụng của Microsoft thì UI hỗ trợ rất tốt khi bung to ứng dụng ra, Youtube cũng thế - khi kéo to mình thấy giao diện như dùng cho Máy tính bảng. Một số ứng dụng chưa hỗ trợ tốt như Zalo, Facebook (nó chỉ là giao diện điện thoại xong phóng to lên).

Quảng cáo

Với một số bạn dùng bàn phím của Google Keyboard thì khi dùng SamSung Dex các bạn sẽ không gõ được tiếng việt nhé, khi này các bạn chuyển về bàn phím SamSung sau đó kết nối với SamSung Dex là sẽ gõ được tiếng việt. Sau khi dùng SamSung Dex xong thì chuyển lại. Đây là cách mình hay dùng.

Tại sao mình lại dùng chuyển qua lại giữa 2 bàn phím thì mình sẽ show UI bàn phím Google Keyboard với SamSung Keyboard

Các bạn muốn dùng SamSung Dex không cần phải mua phụ kiện SamSung Dex chính hãng đâu, chỉ cần 1 hub Type C có cổng HDMI và được. Bên cạnh đó còn hỗ trợ cả việc bạn dùng dây LAN.

Các bạn dùng S20FE rồi thì sẽ biết với Android 11 One ui 3.0 thì Zalo các bạn không bật được bong bóng chat trong khi Mess thì bình thường đây có thể do lỗi phần mềm - mình tìm đủ cách cũng không làm được thậm chí là reset lại máy luôn, nhưng lên đến Android 12 - One UI 4.0 thì mọi thứ bình thường đã có bong bóng chat.

Hi vọng các bạn đón nhận và cho mình ý kiến đóng góp nếu có thông tin chưa đúng.

99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 sản phẩm có chất lượng hoàn thiện thua cả xiaomi , mình cứ tưởng là đời sau máy ngon hơn rồi chứ hoá ra vẫn thế à
@rossoneri0412 vuốt của ss bao cùi mà. chuyển qua xài 3 phím aimation mượt hơn :v nhưng con exynos thì có giới hạn 😆
@nospecial Mấy ô cứ nghĩ cats cái đó về 0.5 là nó mượt 😆 nonn vl😁
@shinnosuke9999 Này sap mà
iristhang
TÍCH CỰC
2 năm
CÓ AI HAY BỊ ĐƠ MÀN HÌNH KO TA
APTX2869
ĐẠI BÀNG
2 năm
@iristhang ko nha bạn ơi 120hz tẹt luôn
@iristhang S21 confirm đơ khi chuyển ứng dụng, nhất là chuyển qua lại đa nhiệm
@iristhang Đặc sản của điện thoại Samsung
@iristhang có nhé bác đấy là con j5prime (máy giá rẻ 6 năm tuổi) còn con note 10+ thì không bị bác ạ
iristhang
TÍCH CỰC
2 năm
@dustonthewind con s20 củ e lâu lâu bị đơ màn hình chíng, vuốt thanh thông báo vs nút home dc mà chỗ phần màn hình chính bị đơ chả hiểu s
Evening_Sky
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lúc trước mình cũng đã tham khảo S20FE, nhưng sau đó mình quay sang M51 vì quả pin. Máy chính iPhone 12 Pro, còn máy phụ M51 để nghe gọi (vì có ghi âm cuộc gọi) và kiêm luôn cục pin dự phòng 😁
onlj
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Evening_Sky đang dùng note10+ cũng làm con m51 để phụ, so sánh cả 2 thấy tác vụ bình thường tương đương nhau, note 10 lâu lâu còn bị đơ với con chip exynos cùi
@Evening_Sky Bác chuẩn đấy, thà mua máy rẻ xài nó kinh tế mà đỡ thốn, chứ dính vào mấy con flagship của Samsung vừa mắc vừa lag vừa đơ đơ thì xót tiền lắm.
mình cũng mua cho vợ, thế là bị chiếm cái màn hình to xài dex xem phim. Mình lọ mọ với cái laptop 14inch
tuan94_bg
ĐẠI BÀNG
2 năm
sao 865 mà cũng bị giảm sáng màn hình thế. dùng gì để test vậy chứ mình chơi game trên 5ii máy chỉ ấm chứ đâu có nóng tới mức giảm sáng màn hình
Trước mình tham khảo trên google thấy bảo s20fe ko có dex nên ko mua. Giờ hoá ra lại có à 🤣
@If you dont mind chắc có trong bản cập nhật 😆) ngày trước s6 lite cũng không có dex, lên Oneui 3 hay 3.1 gì đấy thì lại có 😃))
FzeNix
TÍCH CỰC
2 năm
@SilverWolf501 Con này mình dùng bản Exynos mua từ cuối 2020 đã Dex ầm ầm từ Android 10 rồi mà. Chắc bác đọc rì viu Tinhte rồi =))
@FzeNix tớ cũng không mua nên không biết. tóm lại là sam muốn nó có cái thì được ngay thôi 😆)
FzeNix
TÍCH CỰC
2 năm
@SilverWolf501 Ơ, rep bác bên trên lại rep nhầm bác. Để sửa lại =))
Dòmg FE là dòng lừa người tiêu dùng. Gắn mác dòng S nhưng chất lượng chỉ ở dòng A
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
@kobebryant có snap 865 nên phải đánh đổi, giá ngang dòng A mà ngon hơn hết thì lại dở
Cười vô mặt
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@kobebryant Bậy nào, S20FE là con điện thoại rất ngon. Phải nói ngược lại là nó là con điện thoại có giá bán dòng A nhưng trải nghiệm gần với dòng S chứ.
Dòng FE của Samsung rất tệ, không nên mua lỡ cỡ.
Bung keo nắp lưng sau 1 thời gian sử dụng khi máy bị nóng là đặc sản của SS rồi, rất nhiều người dính kể cả 1 số dòng flagship 😆
@Metalcore0310 Nhiều người cứ chê chất lượng hàng Trung Quốc chứ mình thấy chất lượng Samsung giờ còn tệ hơn hàng Trung Quốc nhiều lắm
@dustonthewind tại nhiều ông xài SS anti hàng tàu 😆 chứ flagship tụi nó ngon vl.
hhhpl95
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Metalcore0310 Mình xài cả năm có bị bung đâu nhỉ?
Rớt mấy lần luôn
@dustonthewind Thằng Huawei mà ko bị Mẽo nó đập cho ngắc ngoải thì giờ có khi nó còn vượt qua cả SS rồi đó b.
@hhhpl95 Có thể b may mắn chưa bị chứ nhiều con máy SS bung keo nắp lưng sau 1 thời gian sử dụng lắm rồi. Trên mấy hội nhóm kêu đầy.
Seeder vào bợ đỡ nào! khổ thân!
Nhanh trí khoan lỗ, bắt vít nhằm khắc phục triệt để lỗi bung nắp lưng.
@Team B nó mà thiết kế có vít định vị như iphone thì lại ngon quá.ah hih
Cái lỗi cảm ứng không nhạy không biết do phần cứng hay phần mềm nữa mà lúc gõ bàn phím mà bong bóng chat của app khác hiện lên là bắt đầu cảm ứng kém thấy rõ luôn
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
@buianhtrung58 Phần cứng, chứ nếu do phần mềm thì phải sửa được từ lâu rùi🤣
Nếu tập trung lướt top top, fb, ytb, game nhẹ nhàng, nghe gọi, pin trâu, cam không cần đẹp thì chọn con nào của samsung vậy các bác
Hayoja
TÍCH CỰC
2 năm
@phucnguyen893 Cỡ A13 ổn đó bạn, màn FHD, pin 5000, có củ sạc kèm (15W)
Giá tầm 4tr chẵn
Mấy con cao hơn thì ko kèm củ sạc, thấp hơn thì màn HD thui

Còn muốn chip ổn thì A52S, tầm 7tr5, có chip 778G
@Hayoja Đang chờ con M73 ra. Nhưng so sánh A73 với M73 thì chọn con nào nhỉ. Pin trâu và hiệu năng ổn là đc á. Mình không dùng cam.
@phucnguyen893 mua m62 hay m52 cũng ngon bác ah :v m52 chip 778 bao ngon, giá 7tr
Hayoja
TÍCH CỰC
2 năm
@phucnguyen893 Đợi ra xem thế nào, còn 2 con kia mình mua rồi 😆)
S20 FE hay 21 FE gì đều lởm, dùng con s21fe chưa đc 1 tháng phải đổi vì độ sáng màn hình quá tệ luôn, pin thì bao hẻo.
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhhoa_nguyen mình thấy cục rung của nó mới tệ nhất
@zxcvbn78z Uh bạn, đt trên 10tr mà cục rung của đt giá 2tr thì phèn bỏ mẹ đi 😆)
@anhhoa_nguyen Xong bác đổi sang con nào thế?
@spetsnaz GRU Đổi sang ip12 jav rồi bro 😆 pin trâu 😃) màn sáng ổn áp
tầm tiền mua con này mua mấy con xiao mi ngon hơn 😆
H.Tung
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lúc mới ra tính đổi từ note 10+ lên, xem review youtuber khen quá trời. Sau mới thấy cái giá vs cấu hình hời quá là y rằng trải nghiêm ko tốt, ng dùng kêu vv màn cảm ứng hơi chậm và hoàn thiện ko ngon
@H.Tung né con ê xịt lốp là ổn :v pin sẽ tốt, máy bớt nóng
con này dc con Chip 865 ngon, còn màn hình khá, cam ổn. mặt trước khá cục mịch. bệnh bung nắp lưng thì nan y 😆
Buồn cười vl
Lúc con này ra các fanboy samshit ra đến phát sướng, nào là p/p ngon nhất, con này ra biến đám xiaomi thành dbrr, cuối cùng nó cắt giảm tá lả âm binh, đầy lỗi. Tôi năm ngoái cũng định mua, ra cầm cái máy lên chả khác gì mấy con redmi rẻ tiền, xấu, build thì ọp ẹp, quay xe phát 1
Về tra gg thì thấy lỗi loạn cảm ứng các kiểu, đúng là của rẻ là của ôi.
Con này dc mỗi cái con chip, màn thì tàm tạm, còn đâu chất lượng có khi còn thua đám A
hhhpl95
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cupeastupid Mà dùng chưa?
@hhhpl95 Liên quan gì ko bạn?
WwwsakurawwW
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hhhpl95 Người ta nói rỏ ra cầm rồi quay xe mà. Có dùng đâu mà biết. Hỏi khó dị
Note10 thấy bung keo liên tục chán thật

Xu hướng

Bài mới