Miễn phí giao lắp đặt

Đánh giá Headphone Amplifier Lovely Cube - Tuyệt không còn gì để nói.
AudioPsycho
6 nămBình luận: 6
Order từ trước tết mà tới giờ hàng mới về tới VN. Thiệt tình là em này chỉ đọc review trên mạng, thấy khen quá nên nhắm mắt mần liều :sexy:

LovelyCube của AliceMagicBox hay Matrix M-stage đều là 2 phiên bản amplifier được thiết kế dựa trên bản mạch nguyên thủy của Lehmann Audio Black Cube Linear ( gọi tắt là BCL đi cho dễ nhớ ), tuy nhiên, Matrix M-Stage có sự can thiệp đến thiết kế mạch còn LovelyCube thì hoàn toàn copy nguyên bản từ BCL. Sử dụng linh kiện tốt và tỉ mỉ trong khâu gia công mạch lẫn chassic, LovelyCube được đánh giá khá cao trên Head-fi và những diễn đàn khác.

LovelyCube là một headphone amplifier chạy ở class A. AliceMagicBox cung cấp cho người dùng khá nhiều sự lựa chọn từ bộ biến thế, op-amps cho đến những tùy chọn chuyên sâu như mod Bias. Dùng opamp OPA2134PA, mang lại một chất âm tự nhiên, cân bằng, phù hợp cho nhiều loại hình phối ghép khác nhau.

Biến thế Talema 30VA Toroidal ( Made in Czech )

Quảng cáo

Jack cắm tai nghe của Neutrik (Made in Liechtenstein) và cả 4 con Philips BD140
Dàn tụ , toàn Elna , Nichicon 😁
IMG_0108.JPG IMG_0112.JPG

Mặc dù là một sản phẩm DIY nhưng chất lượng mạch hàn rất tốt : sạch sẽ, gọn gàng, linh kiện tuyển chọn chất lượng không thua gì một sản phẩm của các hãng sản xuất có tiếng tăm.

Toàn bộ chassic và knob của LovelyCube đều được chế tác từ nhôm, sơn tĩnh điện. Lớp vỏ này khá dày.

Đánh giá chất âm

Source tớ sử dụng trong bài review này là nguồn nhạc 24bit/192 và cả các thể loại lossless, lossy các kiểu từ PC, xuất Optical ra DAC25.3 của MusicHall, rồi Fiio X3, AK100, đủ các thể loại từ Classical, Rock, New Age, Jazz, Blue, Pop cho đến cả nhạc Vàng.

1. BlackCube Linear
Tai nghe mình dùng HD650, còn amplifer dùng trong bài so sánh là Violectric V90, và … Lehmann Audio Black Cube Linear bằng xương bằng thịt :D

Quảng cáo

Mình thích cái cách mà BCL thể hiện khi phối ghép với HD650, có lẽ là do gu mình dị cũng nên, khi mà chiếc tai nghe huyền thoại này đã bắt đầu trở nên sáng sủa hơn,hết chậm chạp. Lực bass đánh nhanh hơn, tốc độ hơn, nảy hơn, độ impact cùng độ sâu cũng bị thay đổi , hoàn toàn khác với chất âm đặc trưng của Sennheiser HD650 ( lưu ý là đặc trưng của Sennheiser nhé ). Nói lại cho gọn, Bass của HD650 khi cắm vào BCL thì ta sẽ nhìn thấy sự hồi xuân mạnh mẽ của một cụ già, đã lắm !!!!

Mid lùi, sáng. Low mid không bị hụt nhưng nếu đã quen với low mid dày và ấm của HD650 thì chắc bạn sẽ khó chấp nhận sự trình diễn của BCL. lúc mình nghe Jamaica Farewell của Don Williams, body của low mid có phần mỏng, nhưng thật ra khi nghe lâu, mình cảm thấy dải âm đó có phần chi tiết hơn, cách trình diễn mid được gọt giũa rất tốt, dễ miêu tả nhất phải nói là sự rõ ràng và sạch sẽ khi ca sĩ nhai từng con chữ ở các nốt trầm, do thế nên theo mình, giọng vocal nam vẫn truyền cảm. High mid lên khá cao, tự nhiên mà không bị roll-off, nghe vocal nữ được chấp cánh tung bay trong các bản thu đậm chất Audiophile, hay tiếng saxophone thổi lả lướt, nhẹ nhàng mang lại trải nghiệm rất là phiêu.

Treble không hề tệ một tý xíu nào và không có điểm gì để chê khi độ decay tăng lên đáng kể và như chuông gió réo rắt trong suốt thời gian nghe nhac. Sáng, giàu năng lượng nhưng không gắt, treble như được thoát xác: trung thực và sâu lắng. Chi tiết rất là tốt ( nhắc lại là RẤT LÀ TỐT ), tất cả những gì mà mình có thể viết chỉ dừng lại ở đó tại kho từ vựng so sánh hơn và so sánh nhất ít quá ! Và theo cảm nhận riêng của mình thì nếu ai quen nghe những nhạc có chất lượng thu âm chỉ ở mức trung bình khá có lẽ sẽ phải khó chịu do những tiếng ambient trong lúc thu âm sẽ bị BCL lôi ra đáng kể. Tổng kết lại là : +1 cho cách thể hiện 3 dải âm : chi tiết, sáng sủa, dải động rộng, tốc độ nhanh hơn, rất đáng cho một trải nghiệm đối với những ai đã quá quen thuộc với HD650.

Bàn về âm trường, mình không mấy ấn tượng đối với cách mà BCL thể hiện, ít nhất là trong tầm giá khá cao của nó. Sự ảnh hưởng của BCL đến soundstage chỉ là cho bề ngang của không gian nghe được mở rộng tuy nhiên thiếu đi chiều sâu xuyên suốt không gian âm nhạc. Và, điều đó phần nào làm cho âm hình bị “thiệt hại” không ít. Nhạc nhẹ nhàng, thu âm xuề xòa thì không sao nhưng đụng tới Yanni hay Carl Off thì bạn hãy tưởng tượng cả dàn nhạc đang đánh tưng bừng, hùng tráng là thế nhưng không gian nghe chỉ gói gọn trong phạm vi của một... đại lộ cùng, nghe kỳ không? :chaymau:

2. LovelyCube
Chất âm tổng thể của LovelyCube khi phối ghép với HD650 có sự khác biệt rất xa so với BCL. Background của LovelyCube tối và tĩnh lặng lắm, và chắc vì sự im lặng vô cùng đó nên tiếng của các nhạc cụ và giọng hát như những ngôi sao sáng hoắc, liên tiếp chơm chớp lung linh trong bầu đêm tịch mịch.

Mình nghĩ Dynamic Range của LovelyCube nằm ở mức cao. Vì trong không gian nghe lý tưởng nói trên thì độ tương phản giữa các nốt trầm thấp nhất đến các nốt cao vời vời rất dễ nhận thấy, nhất là tiếng Piano và tiếng móc Guitar, gãy đàn Harp trong các bản Classical hay Instrumental, và, điều này mình không tìm được ở BCL. Độ chi tiết thì ... thua ông nội BCL ở trên. Chi tiết không phải là một điểm mạnh nếu đem so kè với BCL. Nhưng cùng điểm lại các head-amp trong khoảng 500$ mà mình từng kinh qua như V90, Hifiman EF5 thì không thể tiếc một “ LIKE “ cho LovelyCube được. Tiếng treble có năng lượng khá, khỏe, lung linh và mang tính sparkle, phần decay của nhạc cụ rất dịu, có chiều sâu. Tuy nhiên có phần hơi trung tính, ý mình có nghĩa là nó không phải theo dạng bị boost lên, mà cũng không phải theo dạng bị roll-off, cá nhân mình khá hài lòng với tiếng treb như thế này, song, mình nghĩ sẽ có nhiều người ( dù chưa nghe ) sẽ nghĩ rằng treble của LovelyCube hiền.

Quảng cáo

Một điều đáng chú ý nữa ở LovelyCube đó là dải mid. BCL cho âm mid sáng, trong thì với LovelyCube, HD650 vẫn giữ chất ngọt ngào, ấm áp, trầm lắng của mình. Tuy nhiên dải high-mid bây giờ thanh thoát hơn, giọng nữ như Leona Lewis hay Maria Carey, Mai Thiên Vân cao lên khá là khỏe khoắn, có một độ rung nhất định ở các quãng ngân ở dãi cao nên có một chút dư vị airy khá lạ. Low mid đã dày còn dày hơn, cứ như Milo pha thêm sữa đặc, nghe Jamaica Farewell cho cảm giác bài nhạc có tốc độ chậm rãi hơn một chút vì âm mid lúc này ấm và dày hơn rất nhiều so với cách mà BCL thể hiện. Nếu test thử lửa với mấy thể loại classical thì còn bất ngờ hơn nữa. Tin tớ đi :D Nghe Concerto for Piano and Orchestra in A Minor OP 16 - Royal Danish Symphony Orchestra thì chắc ai thích nghe Piano hẳn sẽ mê lắm, từ cách tạo âm hình của một nhà hát cho đến âm trường có độ rộng và độ sâu vừa phải đến cái cách mà nó thể hiện các quãng âm trầm nhất cho đến quãng cao nhất của cây Piano, nghe mà tóc gáy muốn dựng lên. Mình nghĩ, LovelyCube thật sự là không thể thiếu cho những ai đang loay hoay tìm một cái amp để ghép HD650 nghe Vocal hay các thể loại mang nặng tính “ thuốc tai” đâu. :beauty:

Bass của LovelyCube có tốc độ vừa phải, cân đối. Chất bass tròn, đầy đặn, ấm áp, xuống sâu và sự lan tỏa ( extension ) rất là hay ho, dễ cảm và relaxing. Không phải là kiểu bassboot, “.. trống khua tram hồi, rồi vọng ra khắp nơi “, kiểm soát rất tốt ở các âm trầm tần số thấp mà không hề bị rền, ù. Đây là một sự khác biệt rất lớn đối với cách kiểm soát tốc độ, và extension của BCL – nhanh và dứt khoát. Lấy ví dụ như các âm trầm do cello xuyên suốt bài nhạc Smooth Criminal – 2Cellos hay tiếng trống cái trong Matsuri-Kitaro, khi nghe trên 2 amply vẫn rõ ràng, chi tiết tốt nhưng body của chúng thì có sự khác biệt rất rõ. BCL cho chất bass rất sang : nhanh, tách bạch, tinh tế. Còn LovelyCube cho tiếng dày, ấm, hơi quyện vào nhau, tốc độ vừa phải, thư thái hơn.

Kết.

Mỏi tay quá !!!! Mình nghĩ bài review trên mình đã dùng khá nhiều chữ và cũng đã khá dài để miêu tả chất âm của 2 amplifier nên cũng không muốn viết dài ở kết luận mà làm gì, chỉ tổ cho mọi người ngại đọc. Cũng xin nhắc lại, LovelyCube là một clone-version của BCL nhưng cộng đồng DIY vốn từ lâu đã chứng minh rằng không phải DIY hay Clone sẽ tệ hơn hàng của hãng, do đó, mọi ý kiến gạch đá, khen chê, mong mọi người comment vui vẻ, lịch sự để xây dựng một topic có chất lượng.
Em đọc xong bài của Bác cũng chả hiểu tý nào. Đọc như đọc thần chú ý, Em mới tham gia vào môn nghệ thuật này nên chưa đủ lever thẩm âm như các Bác. Nhưng Em rất thích cách review của Bác, chi tiết, mà lại khách quan nữa. He he.
Em có 1 con HD558, giờ Em muốn đầu tư lên HD650 hay Beyerdynamic DT1770 pro phối ghép với Marantz DAC 1 thì có ổn không nhỉ.
Em thích con Marantz lắm, nhưng ở HN ko có chỗ nào để đi nghe thử nhỉ.
Em hay nghe các dòng nhạc vàng, Tuấn Vũ, Lệ Quyên, Phi Nhung... Hay Bác có thể hướng cho Em combo nào nghe mấy nhạc này ổn ổn ko.
Em xin cảm ơn.
558 không quá khó chơi. Thích đèn đóm thì kiếm con Little Dot MK3 hoặc Darkvoice 336, bán dẫn thì JDS O2 là ổn.
Em vừa mua con HD600 . Em đang phân vân xem nên mua con lovecube hay bottlehead ..... .Con bottlehead ..... thì phải nhờ người hàn giúp nữa . Anh cho ý kiến giúp em .
Em cám ơn.
nếu thích tiếng quyện lại ngọt ngào thì mua bottlehead. còn lovely cube thì tiếng bóc tách chi tiết hơn, nhanh hơn và trẻ trung hơn.
Em mới đặt mua con Fostex FS-3DA mới ra, mùng 2/9 này được thẩm âm rồi. Em sẽ reaview chất âm giao lưu với các Bác.
Bác Psycho ơi, tress tơi nhuyễn với bass dính dính như nào nhỉ. Em có nghe nhưng ko biết dính hay tơi không nữa, tai trâu ấy ạ.
bass ko dính tức là độ bóc tách tốt, ko kéo đuôi và lấn sang các dải khác, còn treb tơi nhuyễn tức là treb tốt, mịn màng như tan ra, tạo cảm giác dễ chịu khi nghe, bạn có thể vào box kiến thức để tìm hiểu sơ qua 1 vài thuật ngữ nhé
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019