Đánh giá HOA: Siêu Phẩm Game Việt 2021

dai_vie199
17/10/2021 3:46Phản hồi: 182
Đánh giá HOA: Siêu Phẩm Game Việt 2021
Nếu anh em là 1 Fan hâm mộ của dòng game Indie và đặc biệt luôn yêu thương, ủng hộ những sản phẩm nước nhà thì có lẽ không thể bỏ qua Hoa, 1 tựa game với cái tên thuần Việt vừa được phát hành chính thức trên Steam và Nintendo Switch vào ngày 24/8 vừa qua. Trong bài viết này mình sẽ đưa ra 1 vài đánh giá sau vài ngày chơi thử tựa Game này.

Ngay từ khi bước vào Game, Hoa đã giúp mình khơi gợi lại những ký tức tuổi thơ về hình ảnh của 1 xứ sở thần tiên đầy màu sắc, mà tuổi bé thơ chúng ta thường hay mơ mộng và tưởng tượng mỗi khi được nghe kể về những câu chuyện cổ tích. Chúng ta thường hay dành cả tuổi thơ để ước mình lớn thật nhanh, rồi lại dành cả quãng đời trưởng thành để mong mình một lần bé lại.

Screenshot (1796).png
Screenshot (1795).png

Sơ lược 1 chút về Game thì Hoa là một dự án game độc lập được xây dựng và phát triển bởi Skrollcat Studio - một Studio Game người Việt còn khá non trẻ khi chỉ mới thành lập năm 2019. Là một sản phẩm do người Việt phát triển, hiển nhiên Game sẽ có hỗ trợ tiếng việt nên chúng ta có thể dễ dàng nắm rõ được nội dung cốt truyện của Hoa mà không vướng phải rào cản ngôn ngữ như các trò chơi khác.

VỀ ĐỒ HOẠ

Ngay từ Video đầu tiên giới thiệu GamePlay, Hoa đã nhận được không ít lời khen từ cộng đồng quốc tế VD như trên IGN, một website tin tức chuyên đánh giá về trò chơi điện tử, phim, âm nhạc,… đã dành lời khen cho Hoa như sau: “Tất cả đều rất trực quan, đến mức Hoa rất không cần phải có bất kỳ giao diện nào trên màn hình để che khuất tầm nhìn của bạn về thế giới tuyệt đẹp của nó”, “Hoa sẽ sưởi ấm trái tim bạn nhưng không làm nó đập nhanh hơn .

Mình cực kỳ ấn tướng với đồ hoạ của Hoa, toàn bộ hình ảnh trong game là 2D và được vẽ tay. Mỗi cảnh game đều như một bức tranh đầy sinh động, chắc hẳn ai là Fan của những bộ phim hoạt hình Ghibli thì không nên bỏ qua tựa Game này.

Screenshot (1706).png
Screenshot (1787).png
Screenshot (1791).png

VỀ CỐT TRUYỆN

Những bộ phim hoạt hình Ghibli thường ẩn chứa 1 thông điệp mang giá trị nhân văn và giàu cảm xúc thì Game Hoa cũng vậy. Trong bài viết này mình sẽ không bàn luận về cốt truyện vì để anh em tự chơi và cảm nhận sẽ hay hơn nhiều, chỉ bật mí 1 chút là Người chơi sẽ được theo chân một cô bé có tên là Hoa trên cuộc hành trình trở về nguồn cội của mình.

VỀ LỐI CHƠI (GAMEPLAY)

Hoa thuộc thể loại giải đố kết hợp đi cảnh , Nhiệm vụ duy nhất của người chơi là di chuyển , khám phá, giải đố và vượt màn, có chăng kẻ thù duy nhất của Hoa chỉ là những chú người máy vô hại, không hề gây sát thương nên anh em cũng không cần quá lo lắng.
Game có rất nhiều khu vực để anh em khám phá như những cánh rừng xanh mát cho đến những hang động ngầm hay là cả 1 xưởng cơ khi đầy rẫy những máy móc cũ kỹ. Qua mỗi màn chơi anh em sẽ học thêm được những kỹ năng mới như nhảy 2 lần, đẩy đồ vật,…để có thể vượt qua những thử thách trong màn chơi kế tiếp.

Quảng cáo

Screenshot (1797).png

Nói chung Hoa mô tả chân thật một không gian thư giãn, bình yên ẩn dấu vô vàn những mối hiểm hoạ. Và Âm nhạc cũng là 1 phần rất quan trọng với những bản nhạc nền được sáng tác và thu âm trực tiếp giúp Thổi hồn vào Gameplay cũng như tô điểm thêm thế giới trong Hoa trở bình yên đẹp đến ngỡ ngàng.

Anh em có thể nghe thử phần nhạc nền ở Video sau

Gợi ý: Để tăng thêm phần trải nghiệm cho Hoa thì mình nghĩ anh em nên đầu tư ngay 1 tay cầm Controller, vì Game hỗ trợ tốt cho tay cầm trên PC nên việc chơi Game bằng tay cầm chắc chắn sẽ mang lại 1 trải nghiệm mới lạ và hấp dẫn hơn nhiều đó. Cái này tuỳ anh em nghen.

VỀ CẤU HÌNH

Sở hữu đồ hoạ khá đẹp mắt và vì là Game 2D nên Game không đòi hỏi cấu hình quá cao.

Trên Windows

Quảng cáo

• Hệ điều hành: Windows 7 (64-bit)
  • Vi xử lý: CPU AMD / Intel với xung nhịp 2.8 GHz hoặc cao hơn.
  • RAM: 4 GB
  • Card đồ hoạ: AMD/NVIDIA với 2GB VRAM trở lên, hỗ trợ tối thiểu DirectX 11 và Shader Model 5.1. Khuyên dùng AMD Radeon HD 7870 hoặc NVIDIA GeForce GTX 760 trở lên.
  • DirectX: 11
  • Bộ nhớ trống: 8 GB Sound Card: Integrated or dedicated DirectX 9 compatible sound card

Trên Hệ điều hành OS
  • Hệ điều hành: 10.13.6 (High Sierra) hoặc mới hơn
  • Vi xử lý: Intel®️️️️️️️️️ Core™️ i5 (4 nhân) với xung nhịp 2.3 GHz hoặc cao hơn.
  • RAM: 8 GB
  • Card đồ hoạ: ATI Radeon M295X 2GB trở lên
  • Bộ nhớ trống: 8 GB
Screenshot (1717).png
Screenshot (1729).png
Screenshot (1756).png
Screenshot (1773).png

TỔNG KẾT LẠI

Nếu anh em đang tìm 1 tựa game giải trí mang phong cách nhẹ nhàng, thơ mộng giống như những bộ phim hoạt hình Ghibli thì mình nghĩ Hoa sẽ là 1 sự lựa chọn cực kỳ tuyệt vời, game phù hợp với mọi lứa tuổi đăc biệt với những anh em thích 1 vé quay về tuổi thơ.
Cá nhân mình thấy Game vừa hay, vừa dễ thương với 1 cốt truyện đầy tính nhân văn và đầy cảm xúc đặc biệt là phần âm nhạc du dương nên càng khiến những người mê Game như mình thêm tự hào hơn về Nền Game nước nhà. Hy vọng trong tương lai không chỉ các Studio Game Việt nói chung và Skrollcat nói riêng sẽ tiếp tục cho ra mắt những tựa game tuyệt vời như thế này để góp phần vào việc xây dựng cộng đồng game ngày càng phát triển mạnh mẽ, mang đến thị trường thế giới nhiều tựa game hay mang thương hiệu Made in Vietnam.

Nếu anh em hứng thú với tựa Game này thì có thể trải nghiệm Hoa thông qua Steam với mức giá chỉ 165.000 VNĐ. Video đánh giá Game mình sẽ gửi đến anh em sau, hy vọng anh em sẽ thích bài viết này của mình.
182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tự Hào Game Việt là sao ta?
Cái này là đỉnh cao của thế giới hay sao? mình không chơi game nên không biết.

Sao mình thích, dễ tự hào, ngạo nghễ quá vậy.
Firewolf
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MrVuNam VN mình đang làm rất tốt mảng gia công code, nhưng những thứ có value cao hơn như design, viết cốt truyện, làm nhạc thì các nước giàu nắm lại hết. Nhưng dù sao cũng vẫn tốt, mình code trước rồi tiến đến dần mấy mảng kia tiếp ha bạn.
@Firewolf ĐỊnh nghĩa của bạn về từ tự hào có vẻ hơi bị sát nghĩa :V bạn có thể hỏi thêm cha mẹ hoặc tìm search trên mạng nếu bạn giỏi tiếng anh thì tìm còn không search tiếng việt cũng được nhá :V
lordgon
TÍCH CỰC
2 năm
Game này đồ họa đẹp, mà nội dung thì cũng bình thường k đặc sắc lắm, đc cái có cái tên nghe yêu ghê 😆, k lại tạp tên nước ngoài, k make it complicated
@lordgon @lordgon Mình xem game play rồi, đẹp nhưng không ấn tượng lắm vì nó bình thường và đơn giản, nhân vật chính trong game cũng vậy.
@KeniVinh Vì nó đơn giản và nhẹ nhàng để mang đến cho người chơi những phút giây yên bình nhất như cái tên của Game mà :"> Nói chung tuỳ cảm quan của mỗi người thui :"> Có mình thích thì có bạn sẽ chê 😆 Hiếm có cái gì gọi là hoàn hảo lắm 😃) Cho dù là Game bom tấn hay phim hay như Parasite đoạt giải thì vẫn có người ko thích đó.
@lordgon Cũng mua chỉ vì cái tên. Chứ cũng k ham chơi mấy 😅
Tuyệt vời, nghe lời văn là biết dân thượng đẳng rồi, lúc nào cũng kèm các từ: siêu phẩm, tự hào, ngạo nghễ. Game phù hợp với các bé từ 3 đến 7 tuổi, mình 30 rồi nên đi ra
coldboy46
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Communism Đúng rồi. Chơi qua bao game thấy game này nhạt vl. Nhảy nhót tí là hết. Chưa kể câu đố quá dễ. Cái j khen thì khen, chê vẫn phải chê
@dai_vie199 Bạn nhìn được đồ họa pixel thì có thể chơi Celeste. Nó dễ chơi hơn Ori. Mà đã chơi game thì cũng nên có chút xíu thử thách. Chứ game dễ quá nó lại nhàm. Như con Hollow Knight í, ngoài các yếu tố xuất sắc như cơ chế chuyển động, hình ảnh, âm nhạc, vv..., thì độ khó khi đánh boss cũng là điểm cuốn hút của game.
@osolemio27tea Chắc mình sẽ mua thử Ori chơi vì nhìn đồ hoạ khá cuốn và đẹp mắt 😆 Thx bạn đã đề xuất.
@Communism Chém gió cho tụi nó nhảy chơi🤣🤣ra chi
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
Khi nào quên từ tự hào cho một sản phẩm VN thì khi đó mới đứng ngang hàng thế giới được
@BOT LOC
Cười vui vẻ
@BOT LOC chuẩn nhỉ , toàn nói phét là giỏi , nói láo hoài thì dù có thật dân cũng coi là láo khoắc lác haha
T28
ĐẠI BÀNG
2 năm
xem art game mà mê, người việt quá giỏi
T28
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Firewolf không hẳn nha bác, ghibli style nó chỉ là 1 style thôi bác, 1 style quan trọng là mình vận dụng đc nó + dấu ấn riêng chứ đâu nhất thiết phải khác biệt hẳn đâu, giống như bác so sánh 2 game cùng thể loại, 1 cái 1 nét riêng
Firewolf
ĐẠI BÀNG
2 năm
@T28 Đồng ý với bạn. Có điều nhắc đến style đó là ai cũng biết do studio Ghibli của Nhật tạo ra, nên credit về design trôi về bên đó gần hết. 😞
@Firewolf =)) Mình không thích văn vở :V Và không hay nói đạo lý :V Có sao nói vậy :V
Firewolf
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dai_vie199 Không sao bạn, mỗi người có một thế mạnh khác nhau. Mình có thể thấy là thế mạnh của bạn ở chỗ edit video và viết review khá chi tiết, ngoài ra bạn còn khá là open để tiếp thu thêm ý kiến. Mình tin bạn sẽ làm ra được nhiều bài review hay hơn sau này. 👍
baodng
TÍCH CỰC
2 năm
Trước tiên mọi người cần biết chính xác thông tin nhé, search thông tin về Skrollcat Studio cái đã để biết sự thật.
@baodng
Hun cái nè
ctv.et
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có thể game hay, tuy nhiên em nghĩ người viết không nên áp đặt từ siêu phẩm lên game. Như thế kỳ vọng của người chơi sẽ so sánh với các tác phẩm AAA hàng đầu thế giới, để rồi khi chơi không như kỳ vọng lại đánh giá thấp game ạ
@ctv.et
Hun cái nè
binhpcgamer
ĐẠI BÀNG
2 năm
Để tải về cho mấy cháu nhỏ chơi. Chứ game này mình nuốt ko trôi
@binhpcgamer Cho mấy cháu nhỏ chơi thì hết bài, được thì bác sắm thêm cái tay cầm nữa chơi bao đã luôn.
Định đọc mà nghe quả “tự hào” là hết hứng luôn
Mình thì ko khen cũng ko chê con game này. Nhưng để chơi thì chắc là không.
@dualshoсk Hehe mình thì thích thể loại Game nhẹ nhàng giống vậy lắm.
Giao diện dễ thương ghê
Kinh vãi
@Võ Thành Quân Siêu dễ thương lun, ai mà Fan Anime thì chắc không thể bỏ qua tựa game này, đồ hoạ toàn là nét vẽ tay hết đó bạn :">
VN mình dần dần bước lên tầm thế giới nhỉ! Dù chậm...
e Thu Nhi hôm qua cũng vô địch Boxing thế giới....
Trước đó thì có cái mác "nước đánh chiến tranh du kích giỏi nhất thế giới" được thế giới thừa nhận... haizzz
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
@MrNamN Cái này dùng từ tự hào thì hợp lý
@MrNamN @Firewolf vậy không nên tự hào sao :V
@BOT LOC Ông @Firewolf không cho tự hào nha ông viết vậy nè

Bạn hoàn toàn có quyền tự hào về bất cứ điều gì liên quan con bạn. Đó là vì bạn bỏ công mang thai + sinh ra nó (nếu là phụ nữ, đàn ông chỉ mất 15-30p lao động và hưởng thụ nên không đáng tính công 😁) và công nuôi dạy (cái này công của cả 2 cha mẹ nếu cả 2 đều làm tốt trách nhiệm).

Đồi với cái game này, người viết không có liên quan gì đến quá trình phát triển và phát hành, quảng bá game nên không có quyền tự hào ké. Nếu ai đó liên quan đến việc phát triển game, họ hoàn toàn rất xứng đáng tự hào về nó (kể cả khi nếu nó không thành công và gặp nhiều chỉ trích).

Tác giả bài viết và rất nhiều các bạn trẻ khác dễ tự hào vì có liên quan đến chữ “người Việt”. Điều này giống như việc bạn tự hào vì sống cùng làng với 1 bạn vừa chế tạo thành công cái máy bay giấy đang được bán rộng rãi.
chán bỏ mẹ, nhẹ ko nhẹ nặng ko nặng
gượng ép, cao trào ko có
chơi xong thấy phí tiền mua bỏ mịa ra
giờ lôi từ "việt" ra để "ngạo nghễ" hay "tự hào" thì vứt
Beptruong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Làm có chút chút mà đã thế này. Ko chịu học tập, học hỏi gỉ cả. Ko khiêm tốn cứ nói như là nhất thiên hạ ý. Bảo sao mãi mãi lạc hậu.
Giao diện game xinh quá, nhạc lại hay
@_vphlinh_ Nhạc siêu hay luôn, lần đầu tiên a chơi một tựa game mà muốn bỏ tiền ra để mua SoundTrack luôn đó.
@dai_vie199 Nghe nhạc mà nổi da gà á anh, đãaa
Chúc mừng studio, nhưng không tự hào
@Nam Air
Ngầu đấy
Firewolf
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Đúng, thay vì tự hào ké, mình chỉ chúc mừng thôi. Team làm game mới có quyền tự hào.
axie infinity đây mới tự hào VN nhé
Thì trường games của vn bây giờ không thiếu chuyên gia về đồ họa cũng như lập trình. Vấn đề cốt lõi của game là sáng tạo nội dung, cái này hiện tại vn chưa làm được, chỉ copy ý tưởng của các game khác về rồi thay đổi giao diện sang tiếng việt và đem bán..
@Yuri Yamamoto Đúng là vậy VN mình thì gia công siêu giỏi, còn Game Made in Việt Nam thì mình thấy không có nhiều tựa game nổi bật và nhận được nhiều sự quan tâm từ cộng đồng Game thủ Quốc tế. Việc sáng tạo ra 1 nội dung để mọi lứa tuổi có thể chơi được đặc biệt là có 1 câu chuyện mang giá trị nhân văn bên trong thì thật là 1 điều tuyệt vời. Giống như Hoa vậy :">
@dai_vie199 trong tất cả các nhóm ngành nghề về IT thì sản xuất game là ngành mà phải nói là bào nòm chất xám nhiều nhất
@Yuri Yamamoto Bởi khi thấy 1 tựa Game Made in VietNam là mình đã tìm hiểu và mua ngay, vừa ủng hộ cho sự cống hiến vừa được thoả đam mê chơi Game thì giá tiền không còn là vấn đề nữa, đặc biệt lần đầu mình chơi 1 Game mà muốn mua SoundTrack vì quá hay.
Firewolf
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Yuri Yamamoto uhm, về game thì cần mức độ sáng tạo cao cả về nội dung và design. Nhưng mình thấy game này cũng khá là đáng khen rồi, có những game như này thì sau này mới dần có game lớn hơn được.
DA Chu
ĐẠI BÀNG
2 năm
comment toxic thực sự

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019