Đánh giá Honda Winner 150cc có ưu và nhược điểm gì ?
omotayue
4 năm trướcBình luận: 58Lượt xem: 69.352
Chào các ace tinhte,

Em năm nay 23 tuổi làm trả góp cho các dòng xe máy, nên việc ngày nào cũng được trải nghiệm chứng kiến sửa chữa các dòng exciter hay winner mới ra mắt 😃
Em là người ít đi côn tay công việc chủ yếu sử dụng xe tay ga có cốp tiện dụng đi lại cũng như công việc công sở, nên việc lựa chọn chiếc xe côn tay là điều mà em đã không chọn lựa, nhưng vẫn để ấp ủ dự định sẽ sở hữu thêm chiếc côn tay trong tương lai không xa. Nên những điều đánh giá ưu nhược điểm winner sẽ không được chuyên sâu, mang tính chất khách quan và tham khảo.

Trước tiên về ưu điểm winner:

+ Xét tổng quan công tâm rằng về kiểu dáng thì winner sẽ phù hợp với đại đa số công nhân, viên chức, học sinh, sinh viên muốn được thể hiện chất tôi của mình với kiểu dáng không quá hầm hố, thể thao như exciter với cấu trúc trục bánh xe, yên cao , đít vểng lên hơn (em thấy cấu trúc giống dòng adventure), xe không phù hợp để núp gió được như ex, xe winner là để hiện chất phượt ở cung đường dài, với khoảng sáng gầm xe cao là lợi thế lớn ( con liberty em cực sợ khoản phi lên vỉa hè để xe). Còn dàn nhựa e thấy ổn được ghép có độ dơ hay sao nhưng chưa nghe thấy tiếng lạ nào từ dàn nhựa. Đèn xe sử dụng led trong điều kiện thành phố đèn đường sáng thì đèn không quá sáng rõ cái này là nhược điểm nhưng e sẽ xếp vào ưu điểm bởi vì trong điều kiện thành phố có ánh sáng đèn thì k cần đèn quá sáng, đèn chiếu ánh sáng dịu khi nhìn đối diện ( cái này e đánh giá khách quan), mặt đồng hồ khi mở máy lên rất ok giống pkl nhưng màn led hơi bé , đồng hồ hiển thị tua nhìn lạ vuông cái này tuỳ mỗi người cảm nhận riêng em thích kiểu tròn hơn. Đặc biệt về khung xe được cấu tạo khung ống đôi được gia tăng độ cứng( bao đầm xe ) đảm bảo tính ổn định khi di chuyển đường dài cũng như phù hợp với hiệu suất hoạt động của động cơ ở dải tốc độ cao.

+ Xe sử dụng động cơ DOHC ( đợt đầu Indo nguyên cục), hộp số 6 cấp độ, mang lại công suất tối đa 11,5kw/9000 vòng/phút và mô men cực đại 13,5n.m/6500 vòng/phút. Trong đợt test xe em có thử xe, xe rất bốc, máy đầm ngọt hậu. nghe ae ktv tại head máy con này được thay đổi chút so với các con khác, hệ số, cò mổ, blabla...nói chung là thay đổi quan niệm dohc đuối nước đề luôn, thực tế lên số 4 đạt 100km/h là chuyện bình thường cân đường hộp sữa luôn 😃 máy đợt sau không biết thế nào, nhưng hiện tại máy giờ cực kì ngon cho cái tầm tiền đó.

+ "Êm" đó là từ để chỉ đến cái giảm xóc trước và sau cái này giảm xóc mà không giảm xóc được thì còn gì gọi là giảm xóc

+ Lốp trước, sau lớn ôm cua ngọt

+ Honda mọi nơi, thương hiệu, sửa chữa lẫn bảo dưỡng bảo hành

Giờ tới nhược điểm:

+ Hộp số được đánh giá là nặng hơn exciter ( riêng đối với em lại thấy như vậy mới có cảm giác)

+ Chìa khoá không được sử dụng smart key, dễ mất, nếu không thì chí ít cũng phải tích hợp mở cốp vào ổ khoá, hộp đồ cốp để được túi phụ tùng là hết, (ngoài ra lưu ý khi ae khi cố nhét đồ dưới yên nhớ đừng để "bịt ống hút khí nạp" dưới yên, nếu để áo mưa bịt vào gây sẽ chết máy )

+ DOHC máy 2 cam là ưu cũng là nhược, thợ không cứng dễ làm nặng thêm

+ Dè sau " Xấu" đèn soi biển như cục gì vậy -_- nên tháo( ý kiến riêng của em)

+ Đít vểnh cao yên dốc sẽ là bất lợi cho người ngồi sau chân ngắn 😃)

+ Đĩa thắng trước không ăn bắt như ex, có lẽ bởi vì tiết diện tiếp xúc má phanh nhỏ không được bám (ae mua xe nên độ đĩa khác)

+ 1,1 lít nhớt vậy theo các bác nên đổ 2 hộp thừa mang về hay tìm mua loại nhớt khác ?

Trên đây là vài đánh giá mang thiên hướng chủ quan cá nhân mong ae chém nhẹ tay

Còn vấn đề giá cả, các bác đừng đắn đo, khi các bác đã thích một dòng xe nào đó, ngay khi vừa mới ra mắt thì việc giá bán chênh lên theo thị trường là điều không thể tránh khỏi, muốn sở hữu trước người khác thì chấp nhận vậy thôi! Còn nếu không được ưa chuộng thì có nhập nguyên con giá nó sẽ dưới giá đề suất thôi, thị trường mà ! Vậy nên đừng đắn đo khi sở hữu thứ mà các bác thấy thích hãy xách mông lên rời khỏi màn hình điện thoại, laptop tự mình trải nghiệm xem nó có xứng đáng với số tiền bỏ ra không.

Thank for reading 😃
Chúc bác trúng giải!
@tomorrow attack 😆))) viết cả bài chỉ chờ bác cmt :v
@omotayue Nhìn qua nhìn lại không thấy ai comment nên comment cho bác lên top!;)
Mới phát hiện khuyết điểm của phần nhựa đuôi. Khả năng dễ gãy mấu rất cao!
@Mac18 Xe nào cũng có ưu nhược điểm riêng ! Giống như yêu vậy ! Chưa yêu thì chả đẹp xả xinh , yêu rồi mới lòi ra cái xấu cái bựa, nhưng mình yêu được cả cái đó thì mới gọi là tình yêu đích thực 😁
@Mac18 con winner theo mình chỉ có 3 điểm đáng chê thôi 1 là đồng hồ, 2 là nút kèn và 3 là phần nhựa carbon 😔 còn lại tất cả đều ok 😁
tốt gỗ hơn tốt nước sơn đúng không bác hehe
Có tham khảo thêm clip của Anh Luân phải ko thím 😁
@hainine Mình đuợc test từ ngày mùng 6 rồi cơ, cơ mà thấy anh luân nói chuẩn nên cũng có ảnh hưởng vào bài đánh giá 😃
vãi cả review mà k biết 1 thứ đơn giản mà bất kì xe nào cũng có, thì phải nghi ngờ kiến thức của reviewer này .đó là cái vòi đen đen :p
nó là cái ống hút khí nạp, bịt nó khác gì ngặt thở 😁
@huydaika13 😆 bác thông cảm e k biết tả ntn tên gọi chính xác , chém bừa phứa thành ra k hay ! Thank bác góp ý ! E sẽ sửa lại
@huydaika13 chủ top làm bên trả góp mà, có phải dân chuyên review đâu
@O.R.A.N.G.E Em đứng trên phương diện người khách hàng đánh giá khách quan thôi, cái gì hay dở em nói hết. Thử đánh giá xem được cái mũ không để còn lấy động lực đổi sang xe côn 😁
Hơi chán dàn nhựa của Honda
@ansigiangho Đúng là khá dơ hở nhiều, nhưng đi chưa thấy kêu gì! Để 1 time sẽ trả lời ngay thôi bác
Bác ơi em nó có lọc nhớt ko bác, lăng tăng quá... thích có lọc nhớt hơn
@Tu Nguyen Thanh Ko có lọc nhớt như ex
Cốp dưới mông để đc 01 áo mưa loại dày ko nhỉ ??
@vanvuongteach Nếu Ya ra DOHC 6 số giá ko quá 60t thì chuyển qua chơi EX DOHC 6 số thôi.Chỉ có người dùng là có lợi.
@limann Để sao nó che gần hết cái yên là ok 😆 ha ha
@denon3500 Có vẻ bạn ít mua xe, cùng một dòng xe giá nó không lệch nhiều.
Ex 6 số mà 60tr. Mình không mua vì sợ bị nói là hâm, tới hon còn chưa có giá đó, ya tuổi gì
@limann Không nhá
nhét đó bị cầm nhầm mấy hồi, nhất là trời SG mưa bất chợt 😃
Mình nghĩ Honda nên đặt tên chiếc Winner là Future III-150 thì hợp hơn.Vì khi mình coi xe có cảm giác nó có đường nét góc cạnh của RSX nhưng dáng xe nhất là khi leo lên ngồi thì có cái gì đó giống chiếc Future 1 hồi xửa hồi xưa.
Và dù gì thì mình cũng mua 1 chiếc Winner để thay cho chiếc FU 1 đã tàn tạ của mình.
@denon3500 bên Indo nó tên là RS 150 đó bác, có VN chơi cái tên chán ghê
@Trường Nguyễn - Evergreen tên Winner là cố tình khiêu khích Ex đó mà 😁
@Trường Nguyễn - Evergreen Vậy mới nói.Nếu đặt tên là Future-150 có lẽ sẽ ko có war ghê gớm như hiện nay.
@O.R.A.N.G.E Khiêu khích để nó cho hưởi khói
thực sự thấy giống con future ếch hơn là wave 😁
@bustalyme Sau khi mua chiếc FU1 chạy vài năm vẫn mong Honda sẽ ra thêm đời sau cũng ngon và đầm như FU1 nhưng từ Fu2 FU Neo FU X cho tới FU 125 đều cảm thấy thất vọng.Ko biết em Fu-150(WInner)này thế nào,Nhưng thôi kệ.Đặt cọc rồi,chờ nhận xe sữ dụng rồi sẽ biết.
@denon3500 hahaha mình thấy xe hãng nào mà cũng đi đúng quy định, chăm xe theo định kỳ thì đều bền hết 😁
@bustalyme Bạn nói ko sai nhưng mình bảo đảm với bạn nếu là xe số thông dụng thì ko chiếc nào qua mặt được FU1 sx năm 1999-2001 đâu kể cả Dream Thái.
@denon3500 chiếc màu xanh hả bạn, công nhận chiếc đó bền, họ hàng mình vẫn chạy con đó từ năm 2000 đến giờ
winner có chất riêng của nó, hướng vào nhiều đối tượng khách hàng. Kể cả các bác làm việc văn phòng nhưng thích những ngày nghỉ, lễ tết, muốn có chuyến đi về quê hay đi phượt thì vẫn oke mà !
mình thích cặp mâm xe mà k biết bán giá bao nhiu..gắn cho sirius dc ko nữa
@ANH-HANG-XOM79 Cặp vành rơi vào tầm gần 4tr nhé bác
WIner hay Win RSX thì cũng như nhau chi khac ở cỗ máy ... nói theo chủ ý của tôi thì Honda nó biết khó cạnh tranh đc với Ex cua yamaha nên nó làm nên con máy nửa nạc nửa mỡ để ae thấy cái gọi là DOHC nó hơn SOHC đánh vào thị hiếu với sự tò mò và hiểu biết ltm của đại đa số người đi xe gắn máy VN mình ( trong đó có tôi) xe mới bao giờ cũng gây sự tò mò và trên hết là mấy người có tâm lý "thích" .. mình thì điều kiện ko có để đi xe tầm 40 50tr nhưng suy cho cùng thì ai có nhu cầu ở cv hay tính chất cv thì sẽ lựa chọn những xe phù hợp thôi.. như tôi đi làm trong tp chỉ cần đi con Way là đã dư công suốt rồi... đừng so sánh làm gì cho nó mệt óc
@katari Hơn cặp phuột trước.monoshock sau,dàn sườn ống đôi....cộng thêm cụm máy mà bạn nói là như nhau thì mình chịu thua.Bạn ko thích thì đừng mua.Còn đánh giá thì phải công bằng và chuẩn.Đồng ý là Winner dựa trên RSX phát triễn lên nhưng nói như nhau là ko chính xác.
mới có 1 ý định....lấy pô xe con winner thay wa con ex150 nhà mình....hk bik các bác làm chưa ????
à HEAD chổ mình tán 58tr 1 con WInner.... :eek::eek::eek::eek:
Thanks chủ thớt đã bỏ thời gian chia sẻ LIKE
@Ngo Anh Tung Cảm ơn bác 😃
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 239VIPhemilo
9.844 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 104CAO CẤPhoangsytai
3.393 bài đăng
Hồ vi từ 86+ 89CAO CẤPHồ vi từ 86
0 bài đăng
MinhKhangPham+ 87TÍCH CỰCMinhKhangPham
742 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM