Đánh giá iPadOS 14: tập trung nhiều vào các tính năng trên Apple Pencil nhưng chưa thiết thực

Mikeknowsme
18/9/2020 6:36Phản hồi: 105
Đánh giá iPadOS 14: tập trung nhiều vào các tính năng trên Apple Pencil nhưng chưa thiết thực
Mình đã có một thời gian dài sử dụng iPadOS 14 bản beta và hiện nay đã lên chính thức. Năm nay khi mà iOS 14 đã có nhiều thứ thì iPadOS 14 dường như chỉ tập trung vào các tính năng cho Apple Pencil mà thôi, cho nên nếu bạn xài iPad mà không có Apple Pencil (hoặc các sản phẩm bút bên thứ ba khác) thì có lẽ iPadOS 14 cũng chỉ là một bản cập nhật nhỏ.

Qua đó, mình sẽ điểm lại các tính năng trên iPadOS 14 liên quan đến Apple Pencil sẽ gồm những gì, và liệu chúng ta có thật sự cần đến nó không?

Tổng hợp iPadOS 14 có gì:

Scribble - biến chữ viết thành chữ text - tiện nhưng không hỗ trợ Tiếng Việt

Tính năng này khá tiện khi cho phép bạn biến chữ viết tay bằng Apple Pencil và lập tức sẽ chuyển thành chữ text trong đoạn đó ngay. Mời bạn xem đoạn gif bên dưới để hình dung.

Bạn sẽ chọn cây bút có chữ A màu xám ở bộ tool iPadOS - sau đó bạn viết thoải mái lên phần màn hình. Mình đã. thử nghiệm thì cho dù chữ viết có xấu thì iPad vẫn nhận diện tốt và chính xác. Hay các khoảng cách, dấu phẩy đều khá chuẩn.

Điểm trừ duy nhất tính năng Scribble chỉ hỗ trợ Tiếng Anh và Tiếng Trung, chưa hỗ trợ nhiều ngôn ngữ khác, nên hiện tại không thể viết Tiếng Việt được.

Scribble cũng hoạt động tốt khi bạn search tên miền website, cứ viết thẳng lên ô nhập chữ như hình gif ở trên là được.

Bạn viết chữ thẳng vào ô comment cũng được kích hoạt Scribble luôn. Bạn để ý ở dưới có một cái tab riêng hiện ra bao gồm undo, redo, hay tuỳ chọn cho phép kích hoạt bàn phím để gõ hoặc xuống dòng...
Trong thời gian qua thử nghiệm thì Scribble hoạt động ở mọi phần nhập chữ, nhập liệu, cũng tiện mà cũng bất tiện, trong một số trường hợp đang lướt mạng xã hội bằng bút thì nếu có trỏ nhầm vào ô nhập chữ nào thì nó cũng kích hoạt Scribble lên.

Quảng cáo

Các tính năng khác liên quan đến Apple Pencil - chưa thật sự hữu dụng

Các tính năng khác bao gồm:
  • Gạch bỏ để xoá chữ
  • Gạch ngang để highlight vùng chữ
  • Định dạng vẽ shape
  • Biến chữ viết thành data
  • Copy / paste vùng chữ viết

iPadOS 14 dạng được bạn đang vẽ hình nào đó và canh lại cho thẳng, đẹp

Đây là tính năng highlight + bỏ chữ text khi dùng Apple Pencil, bạn vẽ ngoằn ngoèo lên một chữ hoặc một đoạn để bỏ, hay gạch ngang để highlight để làm các chức năng khác...
Theo mình đánh giá chỉ có 2 tính năng này trong số các tính năng còn lại là hữu dụng trong một số trường hợp bạn soạn thảo văn bảng có có sử dụng thêm Apple Pencil hay bút trên iPad. Còn lại thì không thật sự cần đến lắm.

Mặc dù Apple đã làm rất tốt mọi thứ, phản hồi nhanh, khiến Apple Pencil hay việc dùng bút trên iPad được hoành tráng hơn và không bị lỗi vặt. Tuy nhiên mình nghĩ ít ai soạn văn bản, lại cần đến Apple Penil cầm trê tay, sẽ có hai trường hợp:

Quảng cáo

• Một là dùng Pencil để viết chữ tay toàn bộ luôn, hoặc có Apple Pencil để vẽ thêm nhằm mục đích thiết kế, làm đẹp
  • Hai là chỉ dùng iPad để soạn thảo văn bản cùng với bàn phím ảo hoặc bàn phím bên ngoài. Cầm thêm cây Pencil để sử dụng thêm các tính năng trên thì khá bất hợp lý đối với một người bình thường. Hoặc như đã nói, hữu ích nhưng không nhiều người sẽ cần đến.

Không có App Library, Widgets không tùy biến nhiều như iOS 14

Widgets trên iPadOS chỉ nằm ở bên trái của trang Home thứ nhất, cho phép người dùng chỉ tùy biến kích thước và vị trí ở vùng này mà thôi, bạn không thể kéo Widgets ra chung trang Home như iOS 14 được. Mình thấy điều này khá vô lý vì iPad có màn hình lớn, nếu tuỳ biến được như iOS thì sẽ đẹp hơn, tiện hơn.

Ngoài ra hạn chế khác của iPadOS 14 không có App Library, bạn vẫn sẽ để toàn bộ ứng dụng hiển thị ở trang Home như trước đây mà thôi.

Ngoài ra đói với mình, hiện tại Widgets trên iPadOS 14 không thật sự cần thiết. Thử tự hỏi trong một ngày liệu bạn có dành thời gian ra để xem Widgets bên trái ở ngoài Home trên iPadOS 14 hay không? Giá như Apple cho phép chúng ta kéo ra chỗ khác chung với các trang Home sẽ thật sự tạo sự chú ý hơn.

Còn lại toàn bộ tính năng khác trên iPadOS 14 chung với iOS 14 nên mình sẽ không đề cập nữa....

Hiệu năng, mức hao pin

Mình nhận thấy iPadOS 14 nói riêng hay trước đây là iPadOS 13, iOS,.... nói chung rất ít làm ảnh hưởng hiệu năng của một chiếc iPad. Trừ những iPad được ra mắt cách đây 5 năm.

Mình đang sử dụng iPadOS 14 trên iPad Pro 2020, mọi thứ rất mượt mà, phản hồi rất nhanh, không nóng.

Đây là điểm Geekbench 5 về CPU sau khi cập nhật lên iPadOS 14, trước đây ở phiên bản iPadOS 13.x.x thì điểm cũng tương tự, chứng tỏ không có sự thay đổi gì.

singlecore.jpg Điểm đơn nhân và đa nhân so sánh giữa thiết bị iPad của mình và các thết bị khác tương tự.

Trước đây mình xài bản beta thì xác nhận máy có hao pin hơn, tuy mình không test một cách chi tiết để chia sẻ cho anh em nhưng mình nhận thấy những lúc vẽ, lướt web, có hao hơn iPadOS 13. Bản chính thức thì mình chưa nhận ra sự khác biệt về pin, cũng còn sớm để chia sẻ kỹ, nhưng hy vọng sẽ đỡ hao hơn bản beta. Tất nhiên các phiên bản iPadOS 14.x.x về sau mình tin Apple sẽ tối ưu hoá thiết bị tốt hơn.

Bảo mật - điều tuyệt vời trên iPadOS 14

Cũng tương tự như iOS 14, iPadOS 14 có các tính năng liên quan đến bảo mật tuy nhỏ nhưng khiến chúng ta an tâm hơn khi sử dụng, ví dụ như hiển thị chấm xanh ở góc màn hình khi một ứng dụng truy cập camera của bạn (hoặc camera mặc định), hay hiển thị chấm vàng cam khi một ứng dụng sử dụng microphone của bạn.

Mỗi khi bạn copy / paste từ một ứng dụng nào đó sang một chỗ nào đó thì thì sẽ hiển thị thêm banner cho bạn biết hoặc iPadOS / iOS 14 xác định được ứng dụng nào lấy vị trí của bạn, hay lấy dữ liệu clipboard của bạn.

Tóm lại:
  • iPadOS 14 chú trọng thao tác với Apple Pencil quá nhiều, không có quá nhiều các tính năng khác liên quan đến trải nghiệm
  • Widgets chán, không tuỳ biến được
  • Vẫn phải hiển thị toàn bộ app ra ngoài Home mà không có App Library để gom bớt
  • Trải nghiệm vẫn thế, nhanh, tốt, không nóng máy, kể cả việc bạn sử dụng ứng dụng Apple hay ứng dụng bên thứ ba thì vẫn đều nhanh.
  • Bảo mật tuyệt vời
  • Siri được làm lại nhưng không tiện vì không hiển thị trực tiếp câu nói của bạn như trước.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa xài nhưng cũng rất thích các tính năng mới của ipad pro, có nên mua ko hay đợi nó ra mắt ipad pro 2021 ta 😌
Hoan kp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ste7en9x91 Ý kiến chủ quan quá bác xD thực sự ipad hỗ trợ rất tốt cho nhiều chuyên ngành đó
@Hoan kp Mình không phủ nhận độ tiện của ipad, nhưng mình làm ngành kiến trúc, vẫn ưng xài macbook hoặc win lap hơn.
@nguyenthucbk Đúng vậy bác. Toàn người tự cho rằng nhu cầu của mình là thế này thì nhu cầu người khác cũng thế.
Lolo69
TÍCH CỰC
4 năm
@Quang Nguyễn AU Mua bản 2018 là ngon
Có là lên ngay khỏi nghĩ
oldman20
TÍCH CỰC
4 năm
@daugauhp911 có jailbreak là lên luôn 😆
Bao giờ ipad os được như samsung dex nhỉ?
@MinhHy Nguyen Bạn k hiểu ý mình à. Ý mình ở đây là Apple k cần vì đồg bộ tốt giữa iPhone, iPad, Macbook, và iMac rồi. Còn Sámung làm dex để đồng bộ giữa dòng galaxy và PC hoặc laptop dễ dàng hơn thôi. Cả hai đều có ý tưởng giống nhau thôi mà
@romano19 Thì đồng bộ giữa iPad, iPhone, Mac, và iMac là phần mềm mà bạn. Vấn đề ở đây là phần mềm và phần cứng đều đồng bộ với nhâu. Dex vẫn chưa làm được đều đó. Nên năm nay Samsung và Microsoft bắt tay nhau. Để đồng bộ giữa dòng galaxy và dòng laptop hoặc pc dùng windows đấy
@Kelvin Lee 123 Vậy là đồng bộ giữa các nền tảng chứ sao lại là phần mềm và phần cứng. Phần mềm đc thiết kế để chạy đc trên phần cứng. Còn ý như bạn nói là trải nghiệm liền mạch giữa các nền tảng.
@romano19 Liền mạch giữa các nền tảng là gì. Là giữa iOS và Android chứ. Còn đồng bộ phần mềm và phần cứng là giữa iPhone, iPad, Macbook, và iMac chứ
DrB
ĐẠI BÀNG
4 năm
Klq nhưng cho mình xin link cái hình nền màn hình có cái xe màu vàng nha =)))
Carnage
TÍCH CỰC
4 năm
Theo như mình bt nếu như kéo đc widget ra homescene thì màn hình iPad sẽ k xoay ngang xoay dọc tại màn hình chính đc do apple đéo tối ưu hoá đc (Apple làm ăn cùi vãi). Thấy mấy dòng iPhone plus, Max thấy mất xoay ngang màn hình chính r
@Carnage Bác nói em mới để ý,không xoay ngang màn hình home được nữa
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
4 năm
@Carnage Ipad vẫn xoay ngang màn hình home được nha bác. Mình đang dùng ipad os13. Khi xoay đứng home thì ưidget tự ẩn vào bên trái. Khi để nằm ngang thì widget mới hiện ra.
Giờ mới đúng chất một "cuốn sổ tay thông minh" nhỉ? Không giống tầm nhìn thay thế laptop cho lắm nhỉ?
@P.W Sổ tay vậy to quá, mỗi lần lôi cuốn sổ tay ra cũng hơi nhọc nhỉ, mod nghĩ sao về Note? 😁
@P.W Sổ tay thông minh thì chọn Mic Duo hơn.
iPad thì để chơi là chính
@MinhHy Nguyen Duo ko có bút thì ghi chép tn?
AQ.AQ
TÍCH CỰC
4 năm
@P.W Biến chữ viết tay thành chữ đánh máy, hình vẽ tay thành hình in, công thức viết tay thành công thức đánh máy ... Samsung nó làm từ thời Note 4 cách đấy 6 năm.
Được mỗi cái tôtns pin
@chickeyone Trên Iphone 11 pro max mượt và ổn hơn mà bạn. Máy ok hơn không nóng khi chiến game như lúc trước . Mình chơi Call Of Duty tầm trên 60 phút không . Nó lượt mà không lag liết gì hết. Nhưng nếu để nói tiện lợi hơn thì không hẵng. Có mấy dzụ widget thì mình không thích trên Iphone lẫy Android. Tốn pin thêm IpHahahahaha
@pond1597 Có nhanh nóng máy không bác?
Nhờ iPadOS iPad ngày càng làm được nhiều việc hơn
Re0
CAO CẤP
4 năm
Ios 14 hợp lí với ipad
linhnikon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có cảm giác lên 14 font chữ và màu sắc đẹp hơn
zackichun
TÍCH CỰC
4 năm
Ipad pro 9.7 có nên lên không nhỉ,sợ nó chạy ko nổi
Hồi mình còn xài Note thì dùng viết hầu như hàng ngày. CHuyển qua Iphone 11 thì tịt ngòi và dùng cam để note ( đọc và chụp hình cho nhanh). Mua ipad pro 2020 cũng dùng cây viết được tháng rồi thôi. Công nhận sam nó làm ra note hữu dụng và nhanh gọn lẹ cho Doanh nhân hay người thường . Còn trên Tablet thì chỉ dùng vẽ vời hay các em SV dùng thôi. Không lẽ mỗi lần note nhanh là lôi cái Ipad ra để......Nói đi phải nói lại là Ipad Pro nó quá hấp dẫn quá lôi cuốn không chỉ cho Fan mà các Fan khác. Mình biết mua nó về chắc chắn sẽ "dư" cây bút cho nên tự nhủ mua máy thôi không mua bút nhưng có làm được đâu . Cây bút trăm mấy chứ có rẻ gì ? Nó bán riêng kèm theo là có mục....đít hết gòi. Tôi dùng nó chơi game , duyệt web và coi phim hết sẩy lun. hahahhahahahahahahah
oldman20
TÍCH CỰC
4 năm
@pond1597 k bt trên ipad khác thế nào chứ như mini 5 xem youtube nó dùng tỉ lệ 4:3 thấy khó chịu quá, dùng chơi game thôi :v
Đụ mịa Apple. Iphone màn bé tẹo thì được cho widget ra homescreen, ipad màn to đùng thì 0 được. Phi lý vkl
Giá ipad giờ cũng ngang laptop r
Thế thì vứt
Cũng tạm được
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
Mình nghĩ mod đánh giá chức năng Scribble bị sai rồi.
Apple đang hướng tới việc chiếc Pencil thay thế bàn phím trong đa số trường hợp. Ví dụ như mod đang vẽ một sơ đồ kế hoạch hoặc take note gì đó. Nhưng nếu một số chỗ muốn ghi text chứ không phải viết tay thì như xưa phải tắt hẳn chế độ vẽ, rồi bật bàn phím lên để gõ.
Còn bây giờ chỉ cần chọn ngòi bút Scribble, các thao tác cơ bản như Xoá, Gạch chân,... đều làm được và làm một cách tự nhiên. Đó là điều iPad đang hướng tới.
Còn cái phần Widget mình đồng ý với mod
@bhuubao cảm ơn bạn góp ý
@bhuubao Chuẩn rồi bác, mục đích của scribble là để tiện lợi khi đang cầm bút trên tay mà đỡ phải thả cái bút ra bật bàn phím. Mất thời gian.
Chưa dc xài ipad pro thôi, còn các mẫu khác được xài qua hết rồi. Tuyệt vời về trải nghiệm
Tan.Nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
library app mô hẻm thấy ta 😂😂😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019