Đánh giá Kindle 2022: dành cho người mới chơi

Didu
29/1/2023 3:51Phản hồi: 128
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dưới 1tr có con máy đọc sách nào đọc pdf k các bác nhỉ
@Minh Anh12 pdf thì dùng ipad đi bác
Mình thích Oasis 3 hơn vì thích nút bấm cứng chuyển trang, mặc dù nhìn kindle này trông cân đối, đẹp hơn
@chichung91 Oasis ở phân khúc cao hơn hẳn rồi mà bác. đọc sách thì bấm chuyên trang trên Oasis vẫn cảm giác thích thú và yên tâm hơn hẳn. chính vì vậy mà em vẫn đang dùng Oasis 1 và để PPW 3 ở nhà dùng lúc rảnh
hieppt88
ĐẠI BÀNG
một năm
Cá nhân mình thấy thì với một chiếc máy ko phải để đọc truyện tranh (6" là khá hạn chế cho vụ này) thì dpi ko quyết định đc nhiều thứ mấy. Cả vụ tăng dung lượng thêm 16Gb, trong khi ko nghe đc audio, ko thích hợp cho truyện tranh và pdf thì đợt nâng cấp này ko thực sự đáng giá. Giá mà AMZ giữ nguyên số dpi và tăng số đèn hoặc thêm tính năng màu ấm thì xem xét để nâng cấp, chứ ko thì vẫn trung thành với em Basic gen 10 mua 4 năm rồi thôi 😃
"Với màn hình E Ink chỉ hiển thị đen trắng thì độ phân giải được coi như yếu tố quan trọng nhất, thay vì màu sắc hay độ chính xác màu"

<<====== Sai nhé!! Màn e-ink ngoài độ phân giải còn 1 thông số cực kì quan trọng là giữa đen và trắng thì nó thể hiện được bao nhiêu cấp độ xám (tương tự màu sắc)
@ironic_haha như contrast thế
@dktran01 Bác nói vậy cũng đúng. Như Specs của con 2022 kindle basic như sau:

Amazon's 6” display with built-in light, 300 ppi, optimized font technology, 16-level gray scale

Thể hiện được 16 cấp độ màu xám, chuẩn của màn Carta và cũng bằng trên paperwhite.

mấy em giá rẻ hơn có 8 cấp hoặc 4 cấp thì nhìn khác lắm
toutou
ĐẠI BÀNG
một năm
cho mình hỏi cái này đọc file pdf có hình/biểu đồ tiện hơn ipad không? mình chủ yếu đọc file ebook pdf
@toutou Không, nó màn đen trắng mà, xem file pdf nhiều hình ảnh với biểu đồ thì xài máy tính bảng cho tiện
@toutou Bác tham khảo Boox Nova air c đó ạ
@toutou ko
mấy cái máy này rẻ mà bền thực sự luôn ấy. mỗi người nên có 1 cái
@Dương Quang Thế bác nói đúng
mấy bạn cho mình hỏi ké, liệu muốn bỏ file pdf hoặc sách bên ngoài vào bây giờ có khó không :v
@Kemkys Đọc PDF nhiều bác nên cân nhắc qua dòng Onyx Boox nha, Boox căn chỉnh pdf rất tốt
@Kemkys giờ cắm cab trực tiếp là copy đc b nhé
@Kemkys pdf thì nên mua mấy dòng chạy android đó b, ko thì ipad cho tiện
@Trần Vũ Thị Thanh Cảm ơn bạn, để mình research thử
công nhận nhẹ đẹp, nhưng thiếu màn vàng, con oasis 3 thì mùa này cầm lạnh quá, nên e bỏ qua e basis này chuyển từ oasis sang kobo clara 2e.
6 inches nhỏ xíu vậy ta? Đọc vầy hư mắt hết.
@Tek Whale nó có thay đổi cỡ chữ mà bạn
@kangtaa1k44 Mình vẫn đọc trên iPad, cũng muốn mua 1 máy đọc sách xem sao, nhưng sợ nhỏ thì đau mắt ...
@Tek Whale đọc sách chữ Bác tăng kích cỡ chữ là được ạ, mình đã từ dùng ipad giờ chuyển qua máy đọc sách thấy khác hẳn, đáng mua bác nhé
Nếu đọc truyện tranh có màu thì mua loại nào các bác ?
@blackberry_9000 boox nova 3 color hoặc ipad cho đẹp 😁
@kangtaa1k44 mua air c cho màu đẹp Bác
TRILLION
ĐẠI BÀNG
một năm
Ai có truyện ngắn truyện dài tiếng anh tiếng việt cho mình xin với. Gần đây mấy trang onl toàn bị die
halinh82
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình đang phân vân giữa em kindle 2022 với em paperwhite 4, vì là lần đầu dùng. Các bác dùng rồi cho ý kiến với.
@halinh82 nên cầm thử trên tay trực tiếp nữa bạn ơi. nếu chỉ đọc sách chữ( ít truyện tranh ) ý kiến cá nhân thì em thích kindle 2022 hơn vì
1 - cổng sạc type C
2 - nhẹ
3- màn hình của PPW 4 là gương nên góc nhìn đôi khi khó chịu.
@halinh82 theo mình ko nên mua ppw4
khởi đầu = basic 11 cũng được, hoặc ppw3
mà thua kobo clara hết 😁
Đang dùng PPW3 và hoàn toàn hài lòng về nó
@lightingbolt pin trâu và còn lâu mới hỏng 😁
@Dương Quang Thế chính xác 😃
Chưa dùng bao giờ nên cũng định mua thử 1 chiếc về trải nghiệm, không biết mấy con Android màn hình E-Ink có ổn không nhỉ? Android thì cài được nhiều thứ hơn, lại có cả loa nữa
@vitamin_k Nếu bạn dùng mds như ipad thì tốt hơn nên xài ipad.

1 con mds có cài dc nhiều đi nữa cũng k hữu dụng bằng máy tính bảng hay ipad. Màn hình eink ko như màn lcd sẽ có độ trễ rất lớn, bị lưu ảnh (như burn-in) đọc nội dung hình, xem youtube rất chán. Nói chung giải trí k dc gì ngoại trừ đọc chữ thôi.

Kindle thua thiệt hơn so vs ad là do os của họ đóng k có apps mà cài. Kindle đọc pdf rất chán, phải jb để cài KO reader. Muốn bỏ sách vào Kindle thì phải sync qua calibre. Lý do ng dùng ủng hộ kindle là kho sách rất lớn của amazon, os kindle ổn định, sync qua calibre cũng đơn giản và có thể back up kho sách qua calibre hay quản lý kho sách qua app kindle.

Mds ad đọc pdf tốt hơn. Nhưng dù xài mds ad thì bạn cũng chỉ cài mấy phần mềm loanh quanh cho việc đọc sách thôi. Tuy nhiên, ad dùng lâu nh rác vs nặng máy và k ổn định như dòng kindle. Nói chung kindle vs ad cũng đại loại như ios vs ad.

Nói chung nếu bạn xác định chỉ đọc sách thì mua, còn nếu nghĩ thay dc smp hay mtb kiêm đọc sách thì mua ipad hay mtb xài cho lành.
@vitamin_k oke nhé Bác, tôi dùng cả mấy đời, vẫn trung thành với android
mình có 1 chiếc mua cũ, mua 5 năm rồi, dùng chẳng hết tính năng ngoài đem đi gọn gàng. Nói chung tiện nhưng không thú bằng sách giấy. Mấy đồ này ai thích chạy theo công nghệ thì đổi liên tục.
@Chuyên dùng đồ cũ Mds có công nghệ bao nh đâu mà chạy theo bạn, cầm con ipad đời trc còn so tốc độ vs đời sau dc. Chứ con mds nào cũng rề rề như nhau. Cơ mà do đọc thôi, nên cũng chả gấp j lắm.
@MoonBreathing Sao lại k công nghệ bác, nó đổi kiểu, nâng đời và tính năng liên tục, có kém gì đâu. Giờ tìm mds ra cả rổ.
@Chuyên dùng đồ cũ Nói thật là mình thử nhiều mds nhưng chả thấy khác j nh. Như con oasis 3 của mình so vs các flagship khác vẫn okie. Đọc chuẩn chỉ. Có khác là type C như mình đề cập😃
@MoonBreathing đúng rồi, nó cũng ít thay đổi lớn như đt hay máy tính bảng được bạn. Nhưng nhiều a e có đk vẫn thích thay đổi.
suu_nhi
ĐẠI BÀNG
một năm
Có em Gen6, dùng hoài vẫn ngon 😃 Chỉ là hơi lười đọc tí
aida
ĐẠI BÀNG
một năm
Đang quá hài lòng với PPW5
kayeba
ĐẠI BÀNG
một năm
Con kindle đầu tiên của mình là kindle basic 5th, tuy không có đèn nền nhưng cảm giác đọc nó đã, khác hẳn qua điện thoại hay máy tính bảng :v
Muốn đọc truyện tranh thì mua bản nào bạn
@doan_svhouse Bản có màn hình 7-8 inch nha bác như Kindle Pww5, Oasis 2, 3 …
@doan_svhouse đọc truyện tranh nếu Bác đọc onl thì có dòng Boox khá oke ạ
hoanbp
ĐẠI BÀNG
một năm
Đọc được sách file pdf không nhỉ
@hoanbp Đọc được, nhưng rất chậm và lag bác à !
@hoanbp đọc PDF bác nên cân nhắc qua dòng Onyx Boox nhé, cân đủ thể loại PDF, mình dùng mấy đời máy rồi 😆
hoanbp
ĐẠI BÀNG
một năm
@Trần Vũ Thị Thanh Nên chọn màn mấy inch là hợp lý nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019