Đánh giá Leatherman Tread - Món trang sức hữu dụng

Nam Air
21/10/2015 1:20Phản hồi: 123
Đánh giá Leatherman Tread - Món trang sức hữu dụng
Dụng cụ cá nhân đa năng luôn là thứ đồ chơi hữu dụng với bất kỳ ai, dù nam hay là nữ. Có nhiều kiểu dáng, nhiều công dụng, từ dao, kéo, kềm cho đến tua vít, đồ mở hộp, nhưng có vấn đề với các món này là chúng ta không thể xách tay lên máy bay, mà bắt buộc phải bỏ vào hành lý ký gởi (Trừ mấy con dao xếp nhỏ tí thì không nói) Vào đầu năm 2015, Leatherman Tread ra đời, đây là cái lắc tay, vừa là trang sức, mà mỗi cái mắt xích là một bộ 3 dụng cụ đa năng, ưu điểm của cái này là dễ dàng mang lên máy bay mà không bị ai cản trở. Và ngay lập tức, Tread được đón nhận nồng nhiệt, hàng ngàn lời khen có cánh dành cho cái này, vậy nó có thực sự tuyệt vời như vậy không?

Mọi câu chuyện đều có bắt đầu, và theo Leatheman, bắt đầu của vòng tay Tread là do một hôm, ông Ben Rivera - chủ tịch công ty Leatherman đi Disney Land chơi, tất nhiên là chủ tịch một công ty sản xuất dao xếp thì trong túi ông có một con dao Skeletool là không có gì lạ, nhưng ông bị bảo vệ làm dữ và không muốn ông mang vào, sau đó họ phải tháp tùng ông về tận khách sạn để ông cất dao.

Sau đó ông vẫn vào chơi được, nhưng không còn cái dụng cụ nào bên người, và ông thấy không an tâm một chút nào, thế là ông nghĩ, mình phải tìm cách để đem theo những dụng cụ hay dùng, mà phải làm sao để không bao giờ bị bảo vệ hay an ninh sân bay làm khó dễ, thế là Tread ra đời.

Tread có 9 mắt xích, chứa tổng cộng 29 dụng cụ, cái khóa đồng thời là đồ mở nắp chai (bia)

Nếu bạn muốn biết cụ thể 29 dụng cụ đó là cái gì, thì đây, danh sách cụ thể từng món để bạn nghiên cứu:

Như mọi dụng cụ khác của Leatherman, cái lắc tay này được bảo hành 25 năm, nếu bạn mua các sản phẩm được phân phối chính hãng qua hệ thống cửa hàng Mai Nguyên thì sẽ được WINTECH bảo hành theo chính sách của Leatherman, nhưng mình nghĩ cái này khó mà hư được, vì nó được làm bằng thép không rỉ 17-4 PH cường lực, một trong những hợp kim thép vững chắc nhất được con người tạo ra.

Dùng cái này như thế nào?

Mỗi mắt xích là một bộ 3 dụng cụ, cái lỗ ở giữa dùng để mở những bù lon lục giác, 2 bên cạnh có thể là tua vít dẹp, hoặc ví phillips (ví ba ke), hoặc là đồ đục lỗ, móc câu, đồ cắt khẩn cấp, khi cần dùng, bạn tháo lắc tay ra, chọn dụng cụ cần dùng, sau đó gập cái lắc lại như một cái cán, và bắt đầu sửa chữa 😃

Sau khi chọn được dụng cụ cần dùng

Quảng cáo

Bạn gập cái lắc lại, toàn bộ cái lắc sẽ giống như cái cán của dụng cụ đa năng này.

Mời bạn xem video cho dễ hình dung

Nhìn chung cái vòng được làm cực kỳ chắc chắn và rất đẹp, ai nhìn vào cũng có thể "yêu" ngay lập tức, cái vòng gốc có 9 mắt, và để vừa với kích thước tay của đa số người Việt Nam, có lẽ phải tháo ra 2 mắt, cái mình mượn được này đích thực đã phải tháo ra 2 mắt xích, và nếu con gái đeo thì phải tháo thêm 1 cái nữa, thành ra mất đi 3 mắt xích, tức là mất đi 9 dụng cụ.

Vấn đề là khi tháo đi 1 mắt, là chúng ta mất đi tính năng, như vậy, nếu tay bạn nhỏ bằng tay của mình, chắc là bạn sẽ phải nhức đầu ngồi tính xem bỏ cái nào đeo cái nào, tính xem công cụ nào "ít có khả năng dùng" nhất để mà lược bớt.

Khi đeo trên tay, lúc mới, chưa quen, có thể bạn sẽ bị đau, và nếu tay có nhiều lông, bạn sẽ được nó nhổ lông cho bạn, các dụng cụ có cạnh hơi sắc, trong quá trình di chuyển lên xuống cũng sẽ có thể làm bạn đau.
Cập nhật: ở phiên bản hoàn thiện thì các ốc vít đã có đầu tròn, và bộ dụng cụ không còn sắc cạnh cấn vào tay nữa

Quảng cáo

Mỗi mắt xích có bề ngang là 3cm, tức là cái bản của nó khá to, chính vì vậy mà khi tháo ra cầm làm việc thì bạn sẽ cầm nó được chắc chắn hơn, tác dụng được nhiều lực hơn.

Tay đờn ông như mình (cao 1,71cm chưa mang giày, nặng 70Kg) sẽ là như thế này

Tay con gái đeo vô sẽ là như thế này

Lúc đầu thì mình nghĩ cái này chỉ là món đồ chơi, trang trí, nhưng qua quá trình thực tế sử dụng, thì nó đã không ít lần tỏ ra hoàn toàn làm được việc, từ những việc vặt như mở hộp, vặn vít, nạy đồ, đến một số việc chuyên sâu hơn 1 tí như điều chỉnh tay thắng xe đạp, ráp bàn ghế (loại ráp bằng những con vít lục giác). Bạn sẽ cần thời gian để làm quen, nhất là với cái "cán dụng cụ" không chịu đứng yên một chỗ như cái lắc này.

Tất nhiên, nếu bạn ở nhà, với đầy đủ dụng cụ kềm kéo bao, thì chẳng việc gì để bạn phải dùng cái này cả, nhưng ý mình muốn nói là trong các trường hợp khẩn cấp, trường hợp chỉ người không, và nếu trên tay bạn có cái lắc này thì rõ ràng khả năng giải quyết vấn đề của bạn sẽ tăng lên đáng kể.

Tóm lại là, do thiết kế là một cái vòng, bản thân nó là lỏng lẻo (thì mới ôm vào tay bạn khi đeo được) - khi gấp lại để làm dụng cụ, nó vẫn mang tính lỏng lẻo, bạn vẫn phải lựa thế tốt nhất để cầm, những dụng cụ đều có lưỡi rất ngắn, cho nên cái này chỉ dùng được ở một số trường hợp hạn chế, rất khó thay thế được đồ chuyên dụng truyền thống. Nó có thể hữu dụng, nhưng so với các dụng cụ đa năng truyền thống thì vẫn thua rất nhiều.

Từ lúc có cái này, mỗi khi cần sửa, vặn, hoặc nạy, hoặc phá cái gì đó, việc đầu tiên mình làm là tháo nó ra và thử xem có làm được gì không, trước khi đi tìm đồ nghề trong hộc đựng.

Tuy nhiên, trong quá trình tháo ra sử dụng, việc mình hay gặp là cái khóa nó bị vướng vào bên trong sợi dây, rất khó tháo ra, đôi khi phải tới mức là dùng tua vít, tháo lỏng mắt ra thì mới gở ra được, cũng hơi chuối một tí.

Ưu điểm:
Thiết kế đẹp, vật liệu chắc chắn, đeo rất nặng tay, khi mang trên người thấy mana có tăng được mấy %, bước ra đường tự tin hơn, đẹp trai hơn.

Các dụng cụ trên vòng làm khá được nhiều việc, từ vặn vít, cắt dây, đục lỗ, nó cũng đi kèm theo một cái đầu adapter để bạn gắn những cái đầu vít Leatherman khác vào dùng. Những dụng cụ sinh tồn như dao cắt seatbelt, đồ phá vỡ kính, khi mang trên người thấy cũng yên tâm hơn hẳn. Nói chung là sau khoảng 1 tháng sử dụng nó, bạn sẽ rất nhớ nó nếu như trên tay không còn đeo nó nữa!

Nhược
Không thực sự hữu dụng trong tất cả các trường hợp trong cuộc sống, vì tất cả các dụng cụ đều thuộc dạng vặn vặn, do thiết kế là cái vòng đeo, nên phải thế thôi.
Cái giá khoảng trên dưới 4 triệu cũng có thể là rào cản với một số bạn cho sản phẩm này theo ý kiến cá nhân của mình, nên nó được xếp vô hàng nhược điểm

Ai là người nên mua nó?
Nếu bạn thích những món đồ chơi độc, lạ nếu bạn thích mang công cụ trên người, hoặc hay đi máy bay và muốn mang đồ nghề theo, thì đây là món khá ổn để sở hữu

Nếu bạn chỉ muốn có một bộ đồ nghề đa năng, thì với giá này, bạn dư sức mua được những dụng cụ khác của Leatherman làm được nhiều việc hơn rất nhiều

Cập nhật:

Hôm nay mình được trên tay phiên bản thương mại hoàn thiện của Leatherman Tread, mình thấy một số cập nhật sau đây:

Phần cắt dây có thêm công cụ mới là đồ mở sim điện thoại, nhờ vậy mà chỗ này cái móc sẽ không còn vướng vào nữa, đây là cập nhật đáng giá

Ốc vít trên phiên bản này cũng tròn trịa hơn, không còn sắc cạnh và làm đau tay như phiên bản trước
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

alihieu
TÍCH CỰC
8 năm
Làm cái vứt xe khi nào cần dùng tới chứ có phải ai cũng đeo được món này đâu
Nhà bác có đk nó khác=))... Sắm hẳn để trong cốp xe=))
kazihaha
TÍCH CỰC
6 năm
á đù
Ak, thì ra nó dùng để cắt lá cây...
entulsa
ĐẠI BÀNG
8 năm
mua 2 cái đeo 2 tay xong thêm dây xích nối 2 cái lại nữa là hết xẩy
yelliver
ĐẠI BÀNG
8 năm
phải đăng nhập like cho bạn 😁
bác có gu thời trang cũng độc quá ha 😁
hungjeon1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn thấy cái giá 4 củ, đi ra luôn!!
chắc phải thêm khóa hướng dẫn sử dung 😁 :D
cyan.1618
TÍCH CỰC
8 năm

ủa, đây là gái hả, không nhận ra luôn 😕
S777
TÍCH CỰC
8 năm
Cái câu: "tay con gái đeo vô sẽ như thế này"? Đây là gái à? Bưởi đâu?
ngoanrazo
TÍCH CỰC
8 năm
Extract
dqt123
ĐẠI BÀNG
8 năm
1. Khuyên tai
2. Má + cằm + da mặt
3. xương tay + cổ
4. da tay
Tạm kết luận...
-1. vòng 1
-2. áo thun + quần thùng
-3. độ bóng mượt của tóc
-4. vòng cổ kiểu quân đội
Kết luận...

PS: Đừng giận nha em gái! 😁

:v bác nói e mới để ý thật
fop198x
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đợi hàng nhái ra mới rớ đc... kaka
bernerasu
TÍCH CỰC
8 năm
Coi chừng giống phim máy trăm giờ của anh chàng đi bộ đó nha
ndta13
CAO CẤP
8 năm
Cần gì tháo mắc xích ra, đeo chân là xong chứ gì 😁
thích thì thích nhưng cầm trong tay 4tr thì mình nghĩ mình có nhiều thứ để mua hơn.
gautrang14
TÍCH CỰC
8 năm
Mình đi máy bay không bao h mua hành lý kí gửi nên mỗi lần đi đều phải cất tool ở nhà cảm thấy rất là khó chịu khi đi chơi.
pocket
TÍCH CỰC
8 năm
Có cái tool mang đc lên MB (không dao), nhưng ở ta thì các anh an ninh tịch thu ráo, để làm gì thì ai cũng biết.
đang thích thì thấy cái giá 4tr 😔
pocket
TÍCH CỰC
8 năm
Mang tính sưu tập là chủ yếu.
Charge TTi là tool hữu dụng nhất của Leatherman, dùng khi di chuyển thôi, chứ còn ở nhà kìm ra kìm, kéo ra kéo vẫn được việc nhất 😁

Anyway, nếu cái tool này kết hợp với Apple watch thì ra cái gì nhỉ?

Thanks bác đã giải thích cụ thể 😃 e mới chỉ có cái móc chìa khoá kiểu nhiều loại dao kéo mở bia như trong mấy phim us hay có 😁 lính mỹ . Chắc sẽ nghiên cứu sắm thêm.
mr.bao
ĐẠI BÀNG
8 năm
đem theo cái bóp có nhiều bác là ok rồi 😁
Bác có võ thì cũng có thể giết người được và lĩnh án được...
Bác biết "vũ khí" gì giết người nhiều nhất ko: đôi bàn tay của chúng ta đó bác... từ thời vũ khí lạnh thời xưa đến vũ khí nóng hiện nay...
Mà cái đó thì ko cấm mang theo được...

Vả lại, ko ai có điều kiện và thời gian để đi học võ đâu! Chỉ cần mang theo cái bút thì khả năngg tấn công của bác tăng lên kha khá rồi mà có thể mang theo mọi lúc mọi nơi, kể cả lên máy bay ... Nó ko giết người nổi đâu vì cái đầu cùn lắm, nhưng làm gãy và nát xương thôi cũng đủ rồi...
Zoro21
TÍCH CỰC
8 năm
Nói tóm lại thì mình phải trải qua vài trường hợp nguy hiểm thì mình mới hiểu được bác ạ 😕. Em cũng từng trải qua vài lần nhưng em nhớ nhất lần qua phòng trọ ông bạn chơi. Ba thằng bạn cũ bọn em tụ tập tại phòng trọ của 1 thằng nhậu nhẹt tí bàn chuyện đời. Hơn 12h đêm rồi mà 3 thằng còn nói chuyện hăng lắm, để đèn sáng và cửa phòng chưa khóa, em có nghe loáng thoáng tiếng ồn ào ở bên ngoài gì đó nhưng lúc đấy cũng không để ý lắm. Tầm 5 phút sau thì em nghe thấy tiếng gọi bên ngoài :" Phòng này mở cửa ra kiểm tra phòng đây ". Mấy thằng đang vui thì giật bắn mình, em nghĩ nghĩ :" kiểm tra phòng éo gì giờ này nhỉ ". Nó hét to vài lần như thế, em gần cửa phòng nhất mà cái khóa đang ở đang ở ngay trong cái then ( cái cửa phòng loại 2 cánh, có cái then ở giữa, cái khóa thuộc loại chỉ cần ập vào cái là khóa được không cần cho chìa vào ) nên chạy nhanh ra cửa ập khóa vào. Bọn em lùi về phía sau, nó tiếp tục hét to :" DM chúng mày mở cửa ", nó thấy éo được nên dùng tay giật cửa bác ạ 😕. Lúc đầu em chỉ nghĩ cho nó giật chán mấy phát nó bỏ đi, ai ngờ: nó giật phát thứ nhất, cái cửa vẫn vững, nó giật phát thứ 2, cái then cửa gẫy làm đôi nhưng chưa đứt hẳn :mad:, nó giật phát thứ 3 thì 2 cái cửa mở toang như chưa từng bị khóa.
Nói thật với bác chứ lúc đấy đầu óc em hoàn toàn trống rỗng luôn, em không nghĩ rằng sức người có thể giật tung cái cửa ấy trong 3 phát, cảm tưởng như mình đang ở trong bộ phim kinh dị của Mĩ mà gặp zombie đột biến đấm thủng tường ấy 😔. Kết quả là 1 thằng ăn dép phi, 1 thằng ăn quạt, em nhọ nhất ăn cả cái bếp điện, lấy tay che mặt nên chỉ tay bị thương nhẹ chảy máu tí thôi :(, 2 thanh niên ấy say rượu đi càn quét, mà cũng may chúng nó chỉ phi đồ xong bỏ đi chứ nó mà xiên mình thì em cũng chả còn ở đây kể chuyện cho bác nữa 😁.
Qua đó em ngẫm nghĩ cũng thấy rằng luật pháp trong hầu hết các trường hợp chỉ giải quyết hậu quả thôi chứ không bảo vệ mình ngay lập tức được, bác nào muốn bảo vệ mình thì phải chuẩn bị trước thôi, nhớ mua dụng cụ tốt, tránh hàng tàu ra :(. Thế thôi, đôi chút em xin chia sẻ với bác 😃.
$200 các bác ợ. Nhưng xịn thật. 25 năm bảo hành.
gautrang14
TÍCH CỰC
8 năm
Đồ từ 50$ cũng vẫn đc bảo hành 25 năm bác ạ.
giá thế e chảng dám mua
Trong ảnh chắc là fan của dâu đen
Zoro21
TÍCH CỰC
8 năm
Ha ha bắt tay cái fan của Leatherman đây 😁. Hiện đang sở hữu 1 em Leatherman Rebar, 1 em Victorinox One hand Trekker, sớm muộn gì em cũng sắm em Tread này :p. Tác giả bài viết chuẩn lắm tay trái đeo Tread, tay phải G-shock nhưng khuyên bác nên đi tập thể hình cho chuẩn :D.
Kacey
TÍCH CỰC
8 năm
Tay phải đeo G-Shock là bạn nữ cho nên không cần đi tập thể hình đâu bạn. Nhầm rồi nha. Bạn review là người cầm máy quay đấy.
Kết em Tread này từ cái nhìn đầu tiên. Mà nhìn cái giá khó mà nuốt đc.
Chắc bác thuận tay trái chứ thuận tay phải mà đeo G-Shock thì làm cái gì cũng vướng :v. E tay trái đeo mờ chơi fifa vắt chéo tay là phải tháo rồi :😃
No-U
ĐẠI BÀNG
8 năm
Fan leatherman luôn đây.ai dùng rồi mới biết nó hữu dụng đáng tiền
S777
TÍCH CỰC
8 năm
Bác nào cho em link trên Amazon được ko?
luuhongdi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Amazon làm gì bạn ơi.
Mua ở Việt Nam, bảo hành 25 năm,1 đổi 1.có thể đắt 1 tí nhưng yên tâm.
Mình mua bên Tabalo cái đèn pin Led lenser.hư,1 đổi 1 ngay lập tức.
Ko thích con tread này vì giá chát,ngang với charge ti mà cầm ko đã.
Dc cái đem lên máy bay dc.charge ti phải kí gửi.mà kí gửi thì hên xui.
có hãng nào cũng làm mấy loại này mà rẻ hơn ko? 😁 ( của chị na hay taiwan, japan...)
:D . tư vấn cho ann em với.
Sau một thời gian dùng sản phẩm của Leatherman thì mình rút ra kết luận chất thép của Leatherman gọi thép của Victorinox bằng cụ 😃
Đúng đó bác! Leatherman xài 1 thời gian cũng bị rỉ, còn Vic thì rất hiếm...
1 bên tuổi đời 30 năm, 1 bên 130 năm (Vic)
Mình có cái multitools có chức năng kìm, hàng leatherman chính hãng bì mình nhờ người mua bên Mẽo xách hàng chính hãng đàng hoàng. Ban đầu thì ok, nhưng sau 2 năm lúc mình cần đến chức năng kìm thì hơi thất vọng, chất thép của leatherman hơi tệ, vặn cong cả đầu mỏ kìm - xong nó tự đàn hồi quay về vị trí cũ, các khớp kìm cũng rất tệ. Nói chung là mình nghĩ leatherman chỉ là sản phẩm bậc trung, khó xếp ngang hàng với victoinox được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019