Đánh giá Lenovo ThinkPad P15 Gen1 phiên bản MAX cấu hình: Tuyệt Vời

23/3/2021 8:49Phản hồi: 109
Đánh giá Lenovo ThinkPad P15 Gen1 phiên bản MAX cấu hình: Tuyệt Vời
Đây là review về máy tính trạm Lenovo ThinkPad P15 Gen1 phiên bản MAX options của mình. Mình mua nó với giá 170 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comments vô bài này nha.

Thông tin chung về Lenovo ThinkPad P15 Gen1 phiên bản MAX cấu hình

Chiếc máy của mình được trang bị bộ vi xử lý Intel®️ Xeon®️ W-10885M 8 nhân mạnh mẽ, màn hình OLED cảm ứng đa điểm với độ phân giải 4k , 64 GB RAM và 2 ổ cứng 4TB M.2 NVMe PCIe SSD. GPU của con laptop này là NVIDIA®️ Quadro®️ RTX™️ 5000 Max-Q 16GB thuộc hàng khủng long cho dòng laptop.

ThinkPad P15 đã được kiểm tra theo mười hai yêu cầu cấp quân sự và hơn hai trăm bài kiểm tra chất lượng để đảm bảo nó chạy tốt trong mọi điều kiện. Bạn có thể hoàn toàn tin tưởng rằng chiếc máy tính xách tay này vẫn có thể chạy ổn định kể cả trong vùng hoang dã Bắc Cực hay giữa những cơn bão bụi sa mạc, từ không trọng lực đến sự cố tràn và rơi,…

Hiệu năng GPU
Nvidia Quadro RTX 5000 với Thiết kế Max-Q là card đồ họa cao cấp chuyên nghiệp dành cho máy tính xách tay và máy trạm. Nó dựa trên cùng một chip TU104 như GeForce RTX 2080 Max-Q nhưng cung cấp nhiều bóng bán dẫn hơn. So với RTX 5000 dành cho máy tính để bàn, biến thể di động cung cấp tốc độ xung nhịp thấp hơn để tiếp kiệm điện năng phù hợp có dòng máy trạm di động.

Hiệu năng CPU
Intel Xeon W-10885M là một bộ xử lý cao cấp cho máy tính xách tay máy trạm với tám lõi dựa trên kiến trúc Comet Lake (CML-H, thế hệ thứ 4 của Skylake). Tốc độ xử lý ở giữa 2.4 và 5.3 GHz và có thể thực hiện lên đến mười sáu luồng cùng một lúc nhờ Hyper-Threading. Bộ xử lý được sản xuất theo quy trình 14nm . Kiến trúc Comet Lake tương tự như Coffee Lake và cung cấp các tính năng tương tự và được sản xuất trong cùng một quy trình 14nm. Ngoài tốc độ được cải thiện, bộ điều khiển bộ nhớ hiện cũng hỗ trợ RAM DDR4-2933 nhanh hơn. Intel Xeon W-10885M hỗ trợ đầy đủ các tính năng quản lý vPro, TXT và SIPP.
Khả năng chơi game
ThinkPad P15 sử dụng bộ nhớ RAM 2 luồng, với Nvidia Quadro RTX 5000 và CPU 8 nhân Intel Xeon W-10885M. Máy hoàn toàn có thể chơi được tất cả mọi loại game. Nhất là được giải trí sau một ngày làm việc trên nhiều tác vụ đồ hoạ nặng.

Mình dùng nó để làm việc gì

Mình làm việc đồ hoạ trên một số phần mềm như 3dsMax®️, Maya®️ và Adobe Photoshop®️...

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Thiết kế
Máy chỉ có duy nhất tuỳ chọn là màu đen. Phần khung máy được làm bằng hợp kim magie, vì vậy máy cực kỳ cứng cáp. Mang lại cảm giác cầm rất sang trọng, không giác cảm giác nhựa nhựa. Phần giữa thân máy nếu ấn mạnh xuống sẽ lõm một chút nhưng không hề có tiếng kêu phát ra, chính vì vậy khi bạn gõ phím sẽ cho cảm giác an toàn và chắc chắn. Phần màn hình dĩ nhiên là mỏng và linh hoạt hơn rồi, nhưng nó vẫn không hề yếu một chút nào. Mình đã cố thử tác động lực nhưng không hề có hiện tượng bị biến dạng màu hay hiển thị gì xuất hiệu cả. Bản lề của máy giữ màn hình một cách ổn định, không hề có hiện tượng dao động hay lung lay khi bạn chỉnh góc màn hình. Chất lượng hoàn thiện máy của chiếc P15 nói riêng và Lenovo nói chung vẫn rất tốt và không có điểm trừ nào cả.

Cổng kết nối
Máy được trang bị đầy đủ tất cả các cổng phổ biến trên thị trường như Wi-Fi 6. Cổng USB Type-C Thunderbolt™️ 3 , cổng USB type A (có một cổng luôn luôn ở chế độ cung cấp điện), HDMI, RJ-45 Gigabit Ethernet, khe sim, thẻ nhớ và smart card.

Quảng cáo

Webcam
Hệ thống webcam của máy đã được nâng cấp. Về chất lượng hình ảnh 720p và hệ thống ThinkShutter của Lenovo đã được hoàn thiện hơn. Webcam còn trang bị thêm cổng hồng ngoại để xài chức năng Hello của Microsoft.

Thời gian dùng pin

Tuổi thọ pin
Máy trụ được trong vòng hơn 5 giờ, phát video liên tục trong 3 giờ. Nếu ở độ sáng màn hình cao nhất (500 nits đấy nhé) thì máy duy trì được gần 2 giờ.

Nói chung thì đây là một kết quả chấp nhận được cho dòng máy trạm, củ sạc kèm theo máy được trang bị công xuất 230W, tuy công xuất cao nhưng củ sạt nhỏ gọn nên mạng đi lại cũng tiện lợi. Hơn nữa công nghệ sạc nhanh của Lenovo cũng cho phép sạc 50% trong vòng chỉ 37 phút và 80% trong 60 phút.

Quảng cáo

Nhiệt độ
Nhiệt độ của máy phân bố tập trung chủ yếu ở phía trên, vì vậy phần kê tay vẫn mát, không quá nóng. Nhiệt độ khi tải của máy khá mát nên bạn hoàn toàn có thể đặt máy ở trên đùi để sử dụng.
Bề mặt khi máy ở chế độ nhàn rỗi vào khoảng: 36 độ C
và khi ở CPU 100% là 52 độ C
Tiếng ồn
ThinkPad P15 là một chiếc máy cực kỳ yên tĩnh. Tuy nhiên quạt của máy có vẻ hơi nhạy cảm, thỉnh thoảng quạt tự quay mà không có một lý do rõ ràng nào. Sau khi tìm hiểu và thử nghiệm thì mình thấy nếu để chế độ năng lượng là “Best Performance” thì quạt của máy sẽ nhạy cảm hơn. Nếu sử dụng chế độ tiết kiệm năng lượng thì sẽ kiểm soát được quạt tản nhiệt tốt hơn.

Tiếng kêu của quạt tản nhiệt khá bé, vào khoảng 30.9 dB(A), nếu môi trường làm việc thực sự yên tĩnh thì bạn mới có thể nghe thấy được. Nhìn chung thì quạt tản nhiệt hoạt động rất êm mà không gây chút khó chịu nào.

Màn hình và loa

Màn hình
Thông số chính
15.6" UHD (3840 x 2160) OLED, anti-reflective, anti-smudge, touchscreen with Dolby Vision™️, HDR 400, độ sáng 500 nits
Góc nhìn
Với độ sáng tối đa rất cao lên tới 500 nits, kết hợp với màn hình mờ chống chói cho trải nghiệm sử dụng ngoài trời cực kỳ tốt. Bạn chỉ việc lựa chọn góc người để tránh chói do ánh sáng trực tiếp từ mặt trời, còn lại thì không có vấn đề gì để phàn nàn cả. À quên màn hình sử dụng tấm nền OLED nên thể hiện dài màu đen thật như trên mấy cái điện thoại flagship đầu bảng chứ không phải bị ám xám xám như những màng hình loại không phải là OLED. Nên coi phim mình thích lắm.

Màn hình xịn lắm nha, được đo màu bằng bộ công cụ chuyên dụng nổi tiếng của X-Rite và chỉ khi đạt được chứng chỉ uy tính của X-Rite thì ThinkPad P15 mới được phép xuất xưởng, cho nên mình cũng không lo về độ sai màu.

Loa ngoài
Lao âm thanh manh mẽ, mình coi phim âm thanh nghe sống động không thấy gì phải phàn nàn. Loa kèm theo máy được chứng nhận tiêu chuẩn Dolby Atmos.

Bàn phím và bàn rê chuột / touchpad

Bàn phím
Bàn phím là trong những thứ làm nên tên tuổi của dòng ThinkPad với hành trình phím dài giúp nâng cao trải nghiệm gõ phím nhờ phản hồi khi gõ phím chắc chắn hơn. Chính vì vậy mình đảm bảo bạn sẽ rất yêu bộ bàn phím này khi mà phải soạn thảo trong một thời gian dài. À quên nếu bạn lỡ đỗ cà phê hay nước lên bàn phím, thì Lenovo thiết kế nước sẽ không làm hỏng máy. Nên mình cũng an tâm làm việc mà để ly nước bên cạnh.

Touchpad
Hoạt động mượt mà kết hợp với hệ thống quản lý touchpads của chính Microsoft. Touchpad hỗ trợ cử chỉ lên tới tối đa 4 ngón tay. Bạn có thể click chuột ở nửa dưới của touchpad, cảm giác bấm khá cao cấp và tiếng cũng rất êm. Điều này với mình khá quan trọng vì nhiều máy có touchpad phát ra tiếng kêu to và cảm giác lấn cấn mỗi lần bấm.

Túm lại

Mình thấy 170 triệu xứng đáng cho ThinkPad P15 vì laptop này giải quyết mọi nhu cầu của mình nhanh lắm. Và trong quá trình sử dụng, mình cũng không thấy xuất hiện vấn đề gì, mọi tác vụ đều được xử lý trơn tru và mượt mà.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bài này chắc trúng giải 1 rồi 😆
Đẹp long lanh luôn! Mà giá cũng khá nhức nách!
hoangmk
TÍCH CỰC
3 năm
Bạn bỏ ra 170t mua con này thì chắc review cho vui chứ không cần giải thưởng. Trúng giải xin nhường lại cho người nghèo như mình nhé
@hoangmk Review kiểu lấy thịt đè người
bạn có thể mua 1 cái máy đến 170tr thì bạn quá giàu rồi, với giá máy thế thì chả còn gì phải chê nữa
crabs
CAO CẤP
3 năm
@whatwhenwhere Nhịn đói 1 năm sẽ mua đc
Nhịn đói 1 năm sẽ mua đc
Nhịn đói 1 năm sẽ mua đc
Nhịn đói 1 năm sẽ mua đc
Khôn như mày :D
dntphuc
TÍCH CỰC
3 năm
@crabs Nhịn đói 1 năm chưa đủ tiền. Nhịn đói 1 năm chưa đủ tiền. Nhịn đói 1 năm chưa đủ tiền... 😔
Billlay
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dntphuc Thế nhịn 3 năm vẫn chưa đủ?
Nhịn đói 1 tháng là đã tèo...
kub4undre
TÍCH CỰC
3 năm
Max cấu hình 😔
Hix mình chưa bao giờ dùng hêt hiệu năng luôn
Cái giá thế thì máy không tuyệt vời nữa cũng thua.
_killer_oo7_
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái giá đỉnh của chóp
kukucongtu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đọc từ trên xuống suy nghĩ chắc đổi máy này vì đang dung p51 muốn nâng cấp, ai dè tới cuối thấy giá hú hồn, nhức nách luôn haha
@kukucongtu Nghe cái giá mà hú hồn 😆
@kukucongtu Máy dày kinh khủng, nhìn hết hứng
HTC206
TÍCH CỰC
3 năm
Ôi giá hơn gấp đôi 2 con macbook pro max option, đỉnh thật sự.
Chắc ý bạn là macbook pro 13in M1. 16in mình vừa check 6700$, cũng tg tg con Thinkpad của chủ thớt
Thôi mình sẽ ko làm review lap đâu... bạn trúng giải rồi
@Tâm Tâm Tinh Tê Haa mất niềm tin vậy
Bài chi tiết quá, bạn mở đầu thế này chắc các anh em ko dám viết nữa. Kkk
@N2X Thấy ae phía trên coment nản kìa😆
Kinh điển thật.
Captain!!
TÍCH CỰC
3 năm
đỉnh chóp!
Jet Audio
TÍCH CỰC
3 năm
170tr nó là khủng lung rồi 😅
@Jet Audio Ae nghe giá mà rút lui
Orange.Juice
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con laptop kinh dị nhất từng được review trên tinh tế mà mình được xem. Không biết bạn phải con gái không, chứ xài con này đúng đẳng cấp vđ 🤣🤣🤣
@Orange.Juice Dân chơi !
Con này làm gì cũng được, tầm này bác nói gì cũng đúng.
Tet21: Bác thì đỉnh rồi
@BillyTheKid96 Cmt này mới là cmt chứ, cười đái ra quần.
ngon quá, đại gia thế ?
khủng long

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019