Đánh giá Lumia 950 XL: phần cứng ổn, camera tuyệt vời nhưng hệ sinh thái chưa tương xứng

Duy Luân
25/12/2015 3:2Phản hồi: 329
329 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😔sao ko thấy trang nào so sánh hiệu năng, camera và nhiều thứ khác của 950,950xl với 930 nhỉ. Toàn so với 1520 là thế nào? Bác nào giải thích dùm e với
thanhxa
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã trả máy cho tgdd vì hay bị đứng máy, lắp lưng không khít ọp ẹp lắm khi mở pm rất chậm .... trả xong khỏe và thoải mái trong người .
NHN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanhxa có mất phí ko bác
hoan75
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NHN Trả lại máy mất phí 10% bạn ạ.
Thực sự Windows phone không có lỗi. Nó là một hệ điều hành tuyệt vời, mượt mà, ổn định. Nhưng có lẽ chính sách hợp tác của Microsoft với các đối tác build các ứng dụng cho WM là chưa tốt cho nên thực sự các thiết bị của Nokia-Microsoft không hướng đến một đối tượng khách hàng cụ thể nào cả. Nếu hướng đên giới trẻ thì các App về game và các ứng dụng giải trí chưa phong phú, chưa tốt. Cũng không giành cho các doanh nhân được vì outlook của wm quá cùi bắp, các ứng dụng như skype, trade manager, chưa hoàn thiện hoặc có thể nói là rất chuối (hôm nay mình mua hàng trên alibaba, cài app, chọn hàng xong đến lúc chat để order thì tịt luôn, send không đi). Nó cũng không tạo hứng thú cho các cán bộ, sinh viên kỹ thuật hay đi công trường được vì không có các app như autodesk 360...còn về thời trang, sành điệu thì 950xl không nằm trong danh sách.
Là người từng yêu WM khi mua HD2 để rồi bị bỏ rơi khi MS không update lên win7, mình vẫn không thất vọng để rồi ôm mộng về sự cải tiến của WM khi xách một em 1520 từ Thế giới di động, nhưng lại phải trả lại chỉ chưa đầy 1 tháng khám phá. Lần này mình hăm hở và kỳ vọng vào 950xl và tin tưởng sẽ không thiếu những thứ mình cần trong một chiếc điện thoại được coi là đỉnh cao của Microsoft. Nhưng vẫn chưa đủ. Pin, cam, HĐH mượt mà, ...vẫn chỉ là những thứ mà các dòng sản phẩm cao cấp trước đây của Nokia đã làm được. Cái mà WM 10 cần có là những thứ khác, những thứ mà android và ios đã làm từ vài năm trước. Mình sẽ không trả lại chiếc 950XL này và sẽ sử dụng như một chiếc điện thoại dự phòng, và tiếp tục phủi bụi lôi em note4 cũ kỹ ra dùng để đợi thêm điều gì đó mới mẻ hơn.
cubocthep
ĐẠI BÀNG
8 năm
hôm nào làm bài test cam con này với Lg V10 nhể 😁
NHN
ĐẠI BÀNG
8 năm
có bác nào biết cách chỉnh sreen timeout thafnh never ko? đang coi phim mà cứ bị tắt màn hình. khó chịu kinh
tungsme
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thực ra so sánh khác nào xe máy Honda, Yamaha với Suzuki. Trong thị trường điện thoại cảm ứng, Iphone vẫn là mạnh nhất với kiểu dáng và kho app phong phú (cài đặt thì mình thấy phức tạp hơn các loại khác), Android đa dạng, cấu hình khủng nhưng chậm và đặc biệt nóng (phần lớn máy nóng rất nhanh)-app thì free bạt ngàn. Trong thế giới PC thì MS là vua nhưng trong lĩnh vực di động lại chỉ là baby, mua được Nokia (di động) và đang khôi phục dần. Hiện tại WP tập trung vào mạng xã hội và công việc, đặc biệt hữu ích khi làm việc nếu bạn dùng Office 365 (đang là dịch vụ core của MS), còn game thì khá ít. MS đang đầu tư mạnh cho mảng nội dung (nhiều tiền chắc chắn sẽ là được) và dự là 2-3 năm nữa là sẽ theo kịp iOS và Android. Mình dự định mua 950XL vì mình dùng Office 365, dùng cho công việc và Facebook, ít chơi game và cũng là Made in Vietnam (MS Việt Nam lớn thứ nhì trong hệ thống MS, sau mỗi Mỹ). Chuẩn ra thì đợi Surface phone vì hiện tại 950/950XL có lẽ chỉ là bước đệm cho Surface phone. Surface hiện đang cạnh tranh được với Ipad/MBA của Apple, đặc biệt là cho dân công sở vì phần mềm MS trên Win ngon và đầy đủ hơn trên các hệ điều hành khác (mình đang dùng Office 2016 trên cả PC và Macbook Pro nên thấy vậy). Tuỳ nhu cầu thôi. Nếu trong hệ Android LG V10 thực sự đáng chú ý.
Vĩnh Nam
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thật sự nghe đồn 950XL này quá nên mua về để trải nghiệm nhưng rất thất vọng
Ban đầu em cũng có cùng suy nghĩ như bác khi chuẩn bị mua 950 XL để phục vụ cho công việc và hy vọng Outllook và Facebook sẽ đáp ứng đủ nhu cầu của mình. Thế nhưng sau khi mua về vì hoàn toàn thất vọng vì Outlook cũng không khá hơn cái đang dùng trên IP6 Plus, facebook thì hoàn toàn tệ hại khi post 1 tin phải chờ hơn từ 1- 3 phút mới xong, post 10 tấm ảnh phải chờ tải lên 1 ngày mới xong.... Viber cũng không thể cài được mặc dù có liên lạc với Admin của Fanpage Microsoft Lumia 950 nhưng nhận được câu trả lời dạng 5-5 chán phèo.

Điểm hài lòng với 950 XL là camera tương đối tốt và sẽ dùng nó thay thế máy ảnh để phục vụ cho công việc hàng ngày và tiếp tục chờ Microsoft cập nhật lỗi
Dc đấy nhưng facebook ko có khó chơi em bền lâu
thanhxa
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không anh bạn vì có 5 ngày mà tgdd quy định đổi trả 14 ngày , nhưng phải có lỗi do nhà sản xuất còn không trừ 10% vì máy minh bị treo và hay khởi động lại đổi máy khác họ không có máy nên hoàn lại 100% tiền .Rất uy tín...
vanvuong114
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình có cái bàn phím ko day chinh hang cua anh mic . ban nao quan tam pm minh nhe !
Máy nhìn hơi cứng
máy này quay video FullHD 60fps hả các bác?
NHN
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này có wireless dísplay là dùng loại nào để kết nối với tivi các bác nhỉ
mình thích thế này: màn hình to,cấu hình nội công như 950xl, thiết kế y chang lm 930. Hehe
wp_ss_20160322_0002.png Quái hôm nay vô coi tinhte lại có quảng cáo này là sao
True Man
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngày trước mình dùng 930, độ hoàn thiện của máy mình cực thích. Hơn hẳn 950 này
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@True Man chuẩn
Anh em nào dùng 950 hoặc 950xl thì cho em xin cảm nhận thực tế về pin, camera và winphone 10 với ạ. Thanks
mr_thang76
ĐẠI BÀNG
8 năm
cho mình hỏi là mình đang dùng 950 XL, ko hiểu tại sao màn hình cứ tắt rồi lại sáng. Cảm ơn nhiều!
tgmjgm
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cũng háo hức ra trải nghiệm nhg quả thật trải nghiệm rất chán.
anh dzy
ĐẠI BÀNG
8 năm
máy cao cấp mà mặt lưng sụt sịch và tháo nắp lưng ra được là ko thích rồi. nắp lưng ko thể tháo như s7 hay ip thì sẽ đẳng cấp hơn. kho ứng dụng thì còn ngèo nàn wa'. chỉ kết mỗi camera

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019