Đánh giá Macbook Pro mid 2015 15" sau 6 năm: Mình còn lại gì hỡi em?

TPLee
26/1/2021 19:3Phản hồi: 316
316 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haruku21
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con cũ của mình đời 2014 còn ngon chứ 2015-2016 thì xài còn tốt chán, đợt bị lỗi pin tự dưng nó ỳ ạch nên phải đổi con mới, sau khi thay pin xong thì chạy phà phà, giờ vứt cho cu con học online. Trước đó vẫn chạy Figma, Sketch, PTS ầm ầm, chỉ khi nào chạy nhiều app thì quạt mới kêu to
@haruku21 Khi còn dùng đời 2015, quạt máy mình cũng kêu to, chủ yếu khi kết nối nhiều thiết bị cùng lúc, còn khi xài PS, LR, FCPX thì vẫn mát & êm ru như thường 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
trinhthetam
ĐẠI BÀNG
3 năm
tui cũng xài con 2015 này cũng bị tróc lớp phủ trên màn hình và rụn ron cao su, đúng là định mệnh hâha àh còn bị phù pin nữa chớ
@trinhthetam Bị bong sau khi hết thời gian Apple thay free à? Số nhọ nhỉ 😁
Huy Vũ..
TÍCH CỰC
3 năm
Mình vẫn còn đang xài MBP 13" 2015 đây , tuy chưa có cơ hội sở hữu dòng 15 " nhưng cái quan trọng là triết lý của steve job vẫn còn , magsefe , HDMI , khe cắm thẻ nhớ , ôi giờ còn đâu
@HuyLuiSs Với A thì cổng HDMI ko quan trọng vì ko có nhu cầu dùng nhưng cái cổng USB-A cũng như chân sạc Magsafe vẫn là thứ khiến A thòm thèm sau khi lên dòng Pro 2020. Tiếc thay toàn bộ mấy cổng này cũng như cổng SD đều bị dẹp hoàn toàn, chưa kể trái táo ngừng phát sáng 😓
Huy Vũ..
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 trái táo k sáng OK a ơi , đỡ tốn Pin , nhưng có cổng SD vs magsafe là ngon
@HuyLuiSs A thích cả 3, thích trái Táo phát sáng hơn 😎
Kien Trinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Anh em dùng tản nhiệt gì cho em 15 2015 vậy. Mình dùng Mx-4 nhiệt độ nghỉ trên dưới 40 độ vẫn thấy chưa đủ độ lạnh 😁 khi chạy fullload toàn trên 90 độ.
Đang định chuyển sang dùng Thermal Grizzly Kryonaut gấu đỏ cho mát hơn.
@Kien Trinh Cũng chỉ loanh quanh tầm 30 40 thôi nhưng về lâu về dài mình thấy arctic sliver bền với cả dùng tác vụ nặng thì mình kịch kim 75 độ là hết
Kien Trinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangtrungcva mình đang đặt keo tản nhiệt Thermal Grizzly Kryonaut về. thấy hệ số truyền nhiệt gấu 1.5 mx4. hơn cả arctic sliver ^^ hi vọng có tiến triển cho vui!
lehunghmu
TÍCH CỰC
2 năm
@Kien Trinh đào mộ chút bạn còn dùng pro 2015 15 ko bạn
@Kien Trinh nhiệt có giảm không bạn
kungvn
CAO CẤP
3 năm
mới bỏ e early mid 2015, vẫn tiếc cái magsafe
@kungvn Nhưng bù lại lên cổng C lại tiện cho việc cắm nhiều thiết bị cùng lúc, hơn nữa giờ là cổng chuẩn mà thế giới hướng tới. Cơ bản thì cái gì cũng có cái giá phải trả, lên đời thì được công nghệ mới, chấp nhận thôi 😁
Mình mua MJLQ2 dùng được nửa năm thì đổi lên M1, thực sự Pro 2015 vẫn là một tượng đài, nó ko chỉ mạnh mà còn bền, đôi khi mình cảm thấy tiếc vì đã bán em nó đi. Dùng gần như chẳng có gì phải nghĩ cả, màn hình, bàn phím, trackpad...đều ngon lành. Đúng là con này bị cái viền cao su nếu sử dụng không kỹ một thời gian sẽ bị bong ra, còn một ít lỗi vặt vặt như loa bị rè hay bong chống lóa thôi.
@Dương Hoàng Lộc Mình giờ lên bản Pro 2020 nhưng bản Retina 2015 vẫn giữ & cất tủ chứ ko bán, cảm giác bán đi vừa mất giá, lại mất đi kỷ niệm về chiếc Macbook đầu tiên mình mua trong đời 😁
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Chuẩn luôn bác, kỉ niệm không à hehe
@LePhongNaga Thường thứ gì sử dụng lần đầu cũng để lại nhiều cảm xúc nên nếu có thể thì nên giữ lại cảm xúc đó, chứ bán đi thì sau này sẽ có lúc day dứt, muốn hoài niệm, lôi ra ngắm nghía cũng ko được nữa òi 😁
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Chuẩn luôn anh, chinh chiến với nó bấy lâu cũng thấy gắn bó
@LePhongNaga 👍
quangvu313
TÍCH CỰC
3 năm
Mid 2013 15" của m đến giờ vẫn ngon lành, chạt phà phà.
Không có gì để phàn nàn 👍
@quangvu313 Cứ tiếp tục dùng thôi, tận dụng được khối thứ truyền thống 👌
ChauTinhTo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con 2014 của m vẫn dùng tốt và nếu đổi thì sẽ lên luôn M1 chớ ko dùng những đời từ 2016 trở đi
Kien Trinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ChauTinhTo lên thì phải lên M2 chứ 😆
@ChauTinhTo Chính xác, nên bỏ qua mấy đời từ 2016-2019 thì hơn, mấy dòng này ko được AE đánh giá cao, nhất là vụ bàn phím hay bị kẹt 🙄
ChauTinhTo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kien Trinh Nếu có thì sẽ là M2
MAC bền thật..
@southonline Mà mua laptop hay Desktop cũ thì ở Sài Gòn.. Thì Shop nào uy tín và giá tốt
southonline
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HANA_NGUYEN có tiền bạn vào fpt hay tgdd thôi. ko tiền thì mua cũ phải có kiến thức, kn bạn ạ
@southonline Không biết Mua PC Cũ ở đâu uy tín
hamy21
ĐẠI BÀNG
3 năm
Review có tâm lắm chủ xị à! Nghìn like!!!
Foxbit
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình vẫn dùng tốt pro late 2013 nè. vẫn đáp ứng tốt cho nhu cầu công việc. Nhưng có lẽ trong năm nay sẽ nâng cấp.
@hoangtu_jedi Dự là M1 chăng? 😁
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
bạn lên Big sur lúc reboot có bị chậm ko bạn. mình xài 15" late 2013 khi lên big sur thì lúc reboot chậm, lúc màn hình đã tắt phải chờ khoảng 20 30s mới lên lại
@anhtu3496 Lên xong có về lại được phiên bản cũ ko bạn nhỉ? 🙄
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 về lại bản cũ theo dạng cài mới thì dc á anh, còn về theo dạng downgrade thì em nhớ là ko dc. nhìn chung Big Sur trên máy e vẫn ngon, bị mỗi cái shutdown lâu thôi 😁
Vấn để mở hay tắt máy thì chiếc MF839 của A vẫn khá nhanh, chỉ tầm 1-2 chục giây thôi, chắc do vẫn giữ bản Mac OS gốc là El Capitan, chưa bao giờ update cho em nó vì bản mặc định xài vẫn ngon lành & mượt, ngay cả khi mở các ứng dụng nặng như PS, FCPX 😁
Kien Trinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhtu3496 commant + option +P + R chưa 😁 ^^
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kien Trinh Đã thử hết các combo luôn bác ạ :D
Ara Bơ
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dù rất thích con 16 mới mà mãi con 15 mid 2015 của mình vẫn cứ chạy ầm ầm 😆 Do có thói quen là cắm sạc liên tục nên đã 1 lần thay pin. Riêng củ sạc thì hay bị đứt dây 😔( 6 năm bay mất 3 củ sạc. Túm lại con máy sau 6 năm vẫn đáp ứng được nhu cầu dựng dẹo mấy cái film xuất full HD hàng ngày
Cắm sạc liên tục đâu ảnh hưởng chi tới pin nhỉ? Pin đầy thì dùng điện mà? 😁
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ara Bơ mình bản pro 15" late 2013 cắm sạc liên tục giờ pin vẫn còn 80% mà bạn. máy dc 650 cycle sạc rùi hehe
Screen Shot 2021-02-22 at 09.10.32.png
Ara Bơ
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Pin bị thánh Phồng 😆, lúc xuất video mà máy nóng quá thì pin cũng nhanh bị xuống, có lúc cắm sạc vẫn thấy pin bị sụt %
@Ara Bơ Sụt là do sạc rồi 🙄
Khánh Vũ.
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mid early 2015 tôi cảm giác hiệu suất vẫn không suy giảm qua năm tháng lẫn các bản cập nhật OS, điều mà Win chịu chết !
@Khánh Vũ. Mình thì chưa bao giờ cập nhật cho phiên bản Mac OS, chiếc MF839 mình hiện cất tủ luôn ở bản mặc định là El Capitan 🤓
htux
CAO CẤP
3 năm
Dòng này dễ bị rè loa với phù pin. Mình bị dính cả 2, ra hãng thay pin mới kèm bàn phím mới toanh chạy phà phà 2 năm nay, còn loa thì để như vậy lun khỏi thay
@htux Chính xác 2 lỗi mình từng gặp, trong đó được thay pin free do vẫn trong thời hạn được Apple hỗ trợ, còn loa rè thì chưa sửa vì đã lên bản Pro 2020 nên kệ, cất tủ 😁
Ara Bơ
ĐẠI BÀNG
3 năm
@htux Loa con máy tui cũng xịt 1 bên mà thôi cũng kệ 😃
Thaona83
ĐẠI BÀNG
3 năm
vẫn còn dùng Retina late 2013 ngon chán, chỉ thấy tụt mỗi pin và thay ổ SSD 😁
@Thaona83 Thay pin là ngon lành trở lại thôi mà 😎
mình vẫn đang dùng con này, đang cảnh báo thay pin, o VN mình thay pin chính hãng thì thay ở đâu nhi?
@alibabaz HN thì qua số 4 Yết Kiêu, check trên Google là ra mà Trứng 😎
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@alibabaz Ở SG bác ra Thakral One ấy bác
Cũng đang dùng 5 năm rồi, cũng là máy mac đầu tiên đổi từ window sang, và cảm thấy may mắn vì điều đó 😁
@vanhoang232 Giống mình, đời 2015 cũng là chiếc Macbook đầu tiên mình xài nhưng chỉ xài được 4 năm rưỡi, đợt giữa năm 2020 vừa qua đã quyết định chuyển sang Macbook Pro 2020, còn chiếc MF839 thì cất tủ, loa rè chưa đi sửa 😁
Tet21: Gút chóp 1 like
xtruongiu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xài 2017 mà lo nó về hưu sớm đây bác 😆

1 năm đầu thì pin chai và thay pin
Sang năm thứ 2 thì pin còn 80%
Cũng trong năm đầu thì hư cáp màn hình => thay nguyên cái màn mới

Tất nhiên là được thay free mấy cái này trong năm đầu, h thì hết bảo hành rồi 😃)
@xtruongiu Cầu nguyện cho em nó đừng đổ bệnh tiếp nha 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019