Đánh giá Macbook Pro mid 2015 15" sau 6 năm: Mình còn lại gì hỡi em?

TPLee
26/1/2021 19:3Phản hồi: 316
316 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với người dùng hardcore như mình (Bộ Adobe suite với ảnh raw, file video 4k Proress 422, thỉnh thoảng đá tí Raw 6k, 3D với Blender, duyệt chrome tầm 4 5 chục tab ... ) thì chỉ có thể tạm hài lòng sau khi upgrade lên bản 16' gần max option: i9 Ram 32G, Radeon Pro 5500M 8GB, 2TB SSD. Trước đó đã xài Pro 2012, 2017, 2018, 2018 i9 32GB ram, 16' base! 😆
@crazysexycool1981 Macbook Pro 2020 làm gì có bản 16' đâu bác, 16' thì 2019 đang là max rồi. Nhu cầu của mình thì M1 không đáp ứng được! :D
@tranngocminh1990 Đợi các mẫu mới trong tương lai vậy, mình vẫn còn nhu cầu xài cổng USB-A mà giờ cứ phải dính chặt lấy cái Hub, hơi tiếc 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Cổng A giờ hiếm lắm rồi, h còn mỗi cái đầu đọc thẻ cổng A! 😆
@tranngocminh1990 Ko hiếm, chẳng qua là chú ko để ý mà thôi, rất nhiều người còn cần đến cổng A 🙄
Câu từ của bác nó cứ thế nào ấy. "Đó là ước, còn bây giờ là chê."??
Nhưng nói chung bài viết hay,
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kevinphan2310 Cảm ơn bác đã góp ý ạ :3
Không biết máy tính giờ mạnh tới đâu chứ ngày xưa files word excel ấn phát lên nhanh như M1 bây giờ, giờ ấn còn hiện logo 1,2s mới lên 😆)
Cười vô mặt
@crazysexycool1981 M1 các app của nó ấn phát lên tức thì như kiểu IPad, hay windows 98 ngày xưa cũng thế ấn phát lên, dùng sướng lắm anh hai, Cảm giác PC bây giờ cấu hình cao mà khởi động ứng dụng thua ngày xưa thật, ấn phát lên ấn phát lên.
@bomduc Nghe có vẻ nhân loại đang phải chứng kiến 1 sự cải lùi bất đắc dĩ so với các thiết bị từ 1-2 thập niên trước nhỉ 😁
Kien Trinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Chỉ những ứng dụng native của apple thì nhanh, mấy con 2012 cũng nhanh. Hãng thứ 3 bị chậm
@crazysexycool1981 Thật, mở app mà chậm kinh, có thể load từng phần, load giao diện trước, xong load core sau cho cảm giác mở nhanh hơn 😆
PiPyL96
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùng bản này. Nếu ai code iOS thì bản này đã yếu và lag rồi ấy
vẫn đang xài em này, cực kì hài lòng.
Nhưng công nhận đồ cao su của Apple cực rởm, từ macbook đến tai nghe, dây sạc
Kien Trinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@inconsolable1910 Khổ là ông apple dùng loại cao su dễ phân huỷ, thân thiện với môi trường 😆
KMIL307
TÍCH CỰC
3 năm
Nói thực là nếu để mình mua Macbook ở thời điểm 2021 này thì mình sẽ ko mua con này, vì mình muốn dùng lâu dài, và tuổi đời con này cũng khá cũ rồi, cho dù máy bền thì linh kiện cũng đã già. Tuy nhiên nếu ai kinh phí eo hẹp và nhu cầu ko cao thì con này vẫn ngon chán, ngon hơn đám 2016-2017.
@KMIL307 Nếu mình là người lần đầu chuyển từ Win sang Mac thì vẫn sẽ chấp nhận xài đời 2015 vì đây là model có vẻ tốt nhất trong các đời hiện nay. Nhu cầu sử dụng cũng cơ bản, có xài FCPX, PS lẫn LR, trước từng dùng bản MF839 dư sức đáp ứng, thế nên việc mua bản 512GB SSD là quá phù hợp 😎
mình đang xài mid 2015 13", máy còn mới và hoạt động tốt, công nhận là nó đi với mình cũng mấy năm rồi, đang ngắm nghía M1 để đổi gióa : ))
@[ß]ui_ðoi™ Dòng này hay bị 3 triệu chứng: rè loa, phồng pin, mất tính năng chống loá. Mình bị 2 lỗi đầu, trong đó lỗi 2 được thay free do vẫn trong thời gian Apple hỗ trợ 🤓
Hiepdd91
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đã bán năm ngoái khi nghe tin Apple ra Macbook M1 vì lý do mình sợ sau đó sẽ không thể bán lại cho ai nữa. Lúc mình mua bản i7 RAM 16GB VGA rời giá 27 triệu và bán lại có 22 triệu, dùng 1 năm chấp nhận lỗ 5 triệu. Và còn lý do đó là mình cảm thấy nó bắt đầu ì ạch và chậm chạp. Đến giờ mình thấy quyết định đó vẫn đúng đắn, giờ là năm 2021 rồi nó không thể cạnh tranh với các laptop window cùng khoảng giá 25 - 30 triệu về cấu hình nữa.
@Hiepdd91 Bán thì vẫn bán được, chẳng qua bán sớm thì đỡ mất giá hơn, chứ lúc nào chả có người muốn mua 😁
Hiepdd91
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Chuẩn bạn ạ và nó chậm nữa, sau 1 lần update MacOS thôi là nó chậm thấy rõ luôn. Mình là lập trình viên nhưng cũng có giải trí và chơi game. Tầm 25-30 thì quá nhiều sự lựa chọn bên window nên quyết định bán. Khi nào cần thiết sẽ lại mua M1 hoặc Mx
@Hiepdd91 Chúc bạn sớm toại nguyện với chiếc M1 kia ha 😁
domino6789
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hiepdd91 Tôi thì lại ngược lại. Năm ngoái bán con 2017 để mua con 2015 này 27tr :v Vẫn thấy ngon lành xứng đáng.
Hiện tại vẫn dùng nó
@Duy Vũ Hà Bản này 15" à? 🤓
@crazysexycool1981 Đúng rồi
"nếu xót máy quá thì nên cắm một cây quạt chĩa vô hoặc để dưới cửa gió máy lạnh 😁" cũng đã từng làm như vậy :D
@Tran Minh Sam Chưa từng làm chuyện đó bao giờ :D
lnv01130
ĐẠI BÀNG
3 năm
Rất ok tới thời điểm này
@lnv01130 Rứa mà từng có tích xanh khuyên ko nên mua đời 2015 tại thời điểm này 😆
up209d
TÍCH CỰC
3 năm
2015 chạy hơi nóng, đời 2016/2017 chạy là siêu mát. Đời 2017 sang bướm 2 ít lỗi hơn 2016. Có lẽ là con macbook đáng mua nhất.
@up209d Từng xài 2015 suốt 4 năm rưỡi, máy mát rười rượi 😎
arc.leduc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình mới mua con này được mấy tháng. Sạc tầm 150 lần thì giờ bán lại đc bao nhiêu ạ? Hình thức thì 99% ạ.
arc.leduc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 À ra vậy, nếu mua đc máy đó thì ngon quá rồi bác :D Nhưng theo bác máy e như thế bán tầm bao nhiêu thì đc bác?
@arc.leduc Cấu hình máy của bạn như nào, còn fullbox đúng nghĩa đen ko? Máy có lỗi lầm gì ko, có bị xước xẹo, cấn móp về ngoại hình ko? Rất nhiều yếu tố có thể tác động đến giá. Muốn biết chính xác hơn thì bạn nên chủ động tham khảo giá bán của các thương gia trên Nhật Tảo 👍
arc.leduc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Ok thank bác. Để e tham khảo trong Nhật Tảo xem sao.
Chúc em nó sớm ra đi với cái giá bạn mong muốn 👍
Vẫn ngon chán
@Rubi Lee ngon thì sao lại chán được bạn
BB Tran
TÍCH CỰC
3 năm
cái viền cao su mau bị giòn là do sử dụng trong môi trường máy lạnh thương xuyên đó
Bài viết hay !
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tran Hao Minh Cảm ơn bác!
vẫn còn dùng mid 2014 nè, vẫn chưa chê được, mặc dù đôi khi quạt chạy hơi nhiều, ngồi gần hơi ức chế tí thôi
@Toan Pham Le Quoc Chắc do bạn chạy ứng dụng nặng quá chăng? 🤓
robberviet
TÍCH CỰC
3 năm
Hỏng loa, phồng pin, bong chống loá. Giờ bung viền cao su.
Nói chung là dùng thì còn được, còn bảo hài lòng thì ko lắm 😆
@robberviet Xác nhận 3 cái lỗi đầu tiên gặp khá nhiều, bản thân mình cũng bị 2 lỗi là loa rè & pin phồng, trong đó lỗi loa rè được Apple thay free do vẫn thuộc diện được hỗ trợ, còn loa rè thì vẫn để đấy, chưa thay vì máy giờ... cất tủ òi 😆
robberviet
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Gặp quá nhiều luôn bác 😆 Trong team mình có; đi ra gặp bảo hành gặp một đồng chí y hệt 😁
Quả chống lóa thì mình được Apple thay rồi, pin thì bị hét hơn 10 củ nên lủi thủi tự thay. Xong có vụ pin nổ với cấm bay, buồn vãi =)) giờ sống chung với loa rè.
Mà máy bác còn Apple care ý hả?
@robberviet Đợt mình đem đi thay pin thì máy đã hết bảo hành nhưng chương trình hỗ trợ thay pin free cho các dòng 2015 thì vẫn được triển khai nên vẫn được hỗ trợ. Tuy nhiên cũng đợt đó thì cái Mainboard của mình bị hư (theo bên Care ở Yết Kiêu) nên mình cũng phải dứt ruột bỏ ra ngót 10 củ để thay vì sợ thay nơi khác ấm ớ, tốn tiền oan. Loa rè giờ ko muốn bỏ tiền thay vì đang xài Pro 2020 òi 😄
robberviet
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Giờ đang muốn thay mà con M1 còn sida quá 😁
Hãy mừng vi chưa mua M1, đợi các bản sau đi 😁
2015 đẹp bền..ngon....mih chỉ thik 2013 đến 2015 ...vỏ vuông vắn nam tính, cấu hih ngon dễ nâng cấp.
@Trùm Sạc Nhanh A mới xài đời 2015, chưa từng xài các đời trước đó, công nhận hỗ trợ các cổng truyền thống vẫn tiện hơn so với việc chỉ để lại duy nhất cổng C như hiện nay 😎
@crazysexycool1981 Chuẩn a.
@Trùm Sạc Nhanh Giờ nếu ko có Hub coi như chịu chết đối với 1 số dòng máy đời cũ, ko có cổng C 😅
@crazysexycool1981 Có nhiều cách mà a. Cứ an tâm.
@Trùm Sạc Nhanh Quá bất tiện so với việc tích hợp sẵn 1 loạt các cổng như đời 2015 đổ về trước 😎

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019