Đánh giá máy ảnh Fujifilm X-E2s sau một tuần sử dụng

tuanlionsg
20/7/2016 7:22Phản hồi: 112
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã cầm xa1, xt10 và xe1, chất ảnh của 3 con này soi lòi mắt cũng ko thấy khác nhau gì mấy dù giá chênh nhau khá nhiều, khoảng 4 củ cho body xa1, 5 củ cho xe1 và tầm 12 củ cho xt10 máy cũ còn đẹp.
thực sự mình ko chụp ảnh chủ thể chuyển động nhanh nhiều, vì nếu chụp vậy thì quay sang con sony a6k, lấy nét như điện xẹt, chủ thể chạy 100m nhanh như thằng bolt trong 9s nó vẫn chụp ko sót 1 cộng lông giò, tuy nhiên về chất ảnh jpeg ko cần hậu kỳ thì fuji nó chấp luôn mấy đám mirroless, qua ảnh Raw thì do ko có điều kiện so sánh nhiều sau hậu kỳ nên mình ko nói được, tuy nhiên nghe đồn ảnh raw pts kém hơn của sony cùng level.
vẫn bị ám ảnh bởi sắc xanh hoa lá, bầu trời và sắc vàng của nắng trên fuji, màu lên huyền ảo, đừng bác nào nói thích màu chân thực nên fuji là màu giả, phang 1 bức jpeg ra thì ai cũng thích cái nét tươi tắn, lồ lộ, ko....che của fuji, cứ như coi phim jav hd 4k vậy.
xt10, xe2, xe2s nối với smp chụp xong kéo qua máy quất lên fb, quá dễ chơi.
chơi fuji nếu ko cầu kỳ thì cái len 18.55 kit của nó làm khối việc, đa năng, giá hơn 6 củ mà có cái lens mướt mát thế thì khó chê nó quá, ko thì kit 16.50 chụp cũng tơi bời.....
nói chung chơi ảnh ko chuyên, hay chuyên, tay mơ hay lão làng....thì fuji cũng là lựa chọn ngon lành, mình chụp gà tồ lắm, đôi khi rối rắm thì cứ gạt hết về A cho nó tự xử lý, đưa cho ai chụp cũng được, thích ngắm thì đưa evf lên khè đời dù....đôi khi lag thấy pà, ko thích thì dòm vào màn hình mà bố cục ảnh, giá thì rẻ cho cái sự vọc vạch, ví dụ như XA1 hay xe1 kinh phí 5 củ trở lại, cái lens 16.50 cũ chừng 2 củ, ỏ cái lens 18.55 chừng hơn 5 củ or mới chừng 6.5 củ thì dòm dèm 11 củ đã có cái mà vác trông chuyên nghiệp rồi, thiết kế retro của fuji khi để bàn càfe, thêm cái ánh mắt u sầu, nhả khói vòng quanh, dễ dụ nai tơ với trái tim bồi hồi khi nhìn vào anh lãng tử, dụ xong rồi có khi xuất bản toàn ảnh nude ko chừng, nghệ thuật nó phải là như vậy.
rất nhiều anh chơi máy cứ ra vẻ mình là dân pro, coi khinh dòng này, dòng kia, mở miệng ra thì là bác học, vâng...các bác chuyên chơi máy nó khác, còn nhiều ae công việc tú mù, chăn dắt đủ thứ, chỉ mong cái cái gì nó ra hồn tí đểvọc vạch, sáng tác, như thế là nghệ thuật đấy, bản chất nghệ thuật là vị nhân sinh mà.
mình gà công nghiệp trong lĩnh vực chụp, nên khi cầm fuji mirroless, thấy dễ như compact, lại thay ống, xoay vặn giống máy chuyên, vậy là khoái, xài riết quen, nhiều lúc hết lúa bán máy, rồi cũng.....mua lại.
cho đến giờ thì dòng mirroless ghiền mỗi fuji, dễ chơi, vừa tiền, trình gà chụp vẫn có khi ra ảnh đẹp. thế thì quá hài lòng rồi, giữ body cũ, có tiền thì la liếm hóng lens nào rẻ đẹp mà mua, ko thì mua Mf cũ, ngàm chuyển 1 mớ rồi tập quay tay, bỏ bớt thời gian quay với jav, cơ tay sẽ lên kha khá mà lại lành mạnh, miễn đừng tốn quá nhiều tiền.
Mình nói theo thú chơi bình dân, cảm xúc viết lung tung, ae đọc đừng chém, tội.
viết 1 hồi nhìn ra thấy...ko ăn nhập gì với chủ đề...mà lỡ viết dài quá ko lẽ bỏ...thôi nhấn nút trả lời luôn.
thang18191
TÍCH CỰC
8 năm
@cucucu like cho bác, trải qua bao nhiêu rồi cuối cũng cũng chỉ muốn gọn, nhẹ, chụp đẹp có hứng, thích fuji vì hệ thống lens À nhiều mà giá vừa tầm đụng vô sony xem có bán nhà ko 😁
Ghost_suol
TÍCH CỰC
8 năm
@cucucu Thật sự em đến với fuji cũng như bác chủ thớt, toàn chụp du lịch, gia đình, gấu này nọ chả có ai chạy nhảy để phải lo tới AF. Chụp ảnh để đăng fb và kỷ niệm là chính, nên chả khi nào phải màu mè hậu kì. Cũng nhờ len fuji ít, nên khi lựa chọn cũng dễ dàng hơn cho nhu cầu mình cần. Không như sony, 1 là rẻ bèo hay là đắc khủng khiếp :3 :3
Anh Tuấn khó tính với MRL quá, hihi! 😁

Cảm biến x-trans qua mấy đời khử noise vẫn thua con XA1-cmos!
NHÌN đc đấy.. tầm giá nhiêu nhỉ
nếu chịu giao dịch thì tốt, dienson bên vnphoto là nick có thâm niên chơi fuji, độ tin tưởng thì chắc ko cần bàn nữa....
DX_
TÍCH CỰC
8 năm
@cucucu Dạ, mà hổm đó lúa chưa về tới, không biết thanh toán cách nào, xong để trôi mất luôn, chắc ảnh bán rồi.
Em mới sắm Xe2s nhưng không biết cách nào chỉnh qua chế độ A, S, M. Toàn chụp SR+ gì đó thôi. Các bác giúp em với.
các bác cho e hỏi. e mua máy Fuji X-A2, nay có điều kiện e tính mua lens về chụp xóa phông,...
e tính mua ống Fujinon 60mm f/2.4 Macro được ko các bác. X-A2 cũng xài được lens này chứ ah, và lens đối với người mới chơi và chụp ảnh gia đình - phong cảnh là được chứ ah?
Dạo dạo thấy ông mod làm ảnh review tởm thật,set làm đệch gì rõ khổ cứ để auto mà nhấn. Cá nhân đã xài qua vài máy canon,sony crop tui giám chắc chắn cùng 1 giá tiền body+ lens không có con nào qua được fuji nhé.đã xe1,xm1 đang dùng xe2s+60mm macro nét toàn khẩu,iso 6400 mịn băng 😃
Các bác cho em hỏi làm sao để chụp RAW trên XE-2 các bác nhỉ😔hic
phongdutim
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toilachi9 Bác vào manu/ chất lượng ảnh, rồi chọn bác, nó 5 phần bác có thể chọn fine/ raw hoặc raw, nhưng raw trên xe2 ko thật sự tốt, fuji bác cứ cho jpeg là đẹp
@phongdutim Vâng em chọn raw để dễ chỉnh sửa hậu kỳ theo ý mình sau này bác ợ😔hic
Hình ảnh ko có tính nghệ thuật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019