Đánh giá máy ảnh Leica M10 sau 2 tuần sử dụng
sGear
4 nămBình luận: 349
hoangvuoki
ĐẠI BÀNG
4 năm
search có thể ra 1 đống hình chụp từ leica rất đẹp, rất đặc trưng mà các bác cãi nhau làm gì

Leica M9 - Leica Noctilux-M 50mm f/1.0 - Kim Kardashian
cảnh chụp ở Hang rái Ninh thuận đẹp quá hehe
tetepro
CAO CẤP
4 năm
uhm. cách cmt nghe
vãi cậu. macro vs manual 😃
Ủa ngay từ đầu các bạn khen Leica chụp nổi khối có nói gì tới lens đâu bạn?
Mình đã nói trc là mình gà mà, dùng sai term là chuyện bth. Mình ko cảm thấy xấu hổ vì điều đó.
tetepro
CAO CẤP
4 năm
@hakuruno em nói cu hiệp bác ạ, e ko có đọc cmt của bác.
hungff9
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Thí chủ có não không? Body ngàm M ko cắm M thì cắm L chắc?
Lens nào của Leica dòng M sản xuất đều có hiệu ứng 3D đặc trưng mà độ chuyển mềm mại ko lẫn với ai.
Chỉ có Can là tái tạo đc gần bằng độ nổi và chuyển của Leica tuy nhiên màu sắc thì ám hồng. Tuy nhiên như đã nói, Nhật là học trò của Đức về quang học và máy ảnh. Miễn bàn cãi, tự GG tìm hiểu sau Chiến tranh TG2 người Nhật làm gì để đuổi theo EU, Us
hungff9
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Bạn này nên đi học, bạn có hiểu closeup và ảnh đời thường nó khác nhau ntn ko?
Chụp tấm ntn tớ chỉ cần 1 con Pana GM5 và Leica 15 M43 là dư sức rồi.
Bạn còn ấu trĩ lắm nên cứ xách mấy cái hình này vào hù doạ 😔
@hungff9 Ủa chứ cái hình hoa sen của bạn phải close up ko?
hungff9
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Bạn còn kém lắm, cái hình hoa sen đó ko phải closeup vì body M ko chụp Closeup đc bạn hiểu ko?
Biết khoảng cách lấy nét tối thiểu của Body M không bạn?
Càng cmt càng thấy bạn ngây ngô lắm!
tetepro
CAO CẤP
4 năm
@hungff9 đi ăn đi rảnh quá cha, nó có bit mẹ j đâu mà cmt? bữa hôm cầm 35 1.4, chụp ly cf xấu hơn chụp iPhone, vì nó gần nhất .7m, tiêu cực 35mm rộng toát, bừa bộn đéo sống ảo dc.
@hungff9 Mình chưa nhận mình giỏi hơn ai trong này hết nhé. Hình này bạn bảo là chụp close up thì mình chịu vậy 😔

In the closeup shot, a certain feature or part of the subject takes up most of the frame. A close up of a person usually means a close up of their face (unless specified otherwise).

Close-ups are obviously useful for showing detail and can also be used as a cut-in.

Mà mình nghĩ các bạn nên xem lại định nghĩa nổi khối của mình. Nổi là 1 chuyện, có ra khối hay ko lại là chuyện khác. Đừng mix 2 cái lại với nhau.
Thèm con lens F0.95 thôi 😃
Đang ăn cơm đọc rep của mấy bác thấy cải nhau từ hôm qua tới nay vẩn chưa phân thắng bại! Thôi thì ai có j chơi đó ko đu nửa... nhìn ảnh thôi ko nhìn máy. Máy cùi hay máy xịn chụp ko đẹp củng như ko... Người thì chơi máy người chơi ảnh... Người zàu người nghèo... Close
mtl0612
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RPG-7 hình của bạn là hình teen xoá phông chứ không liên quan gì tới cái vấn đề nổi khối đang bàn đâu.
chất ảnh thì không bàn tới, nhưng thấy nó không có nét lắm
hungff9
TÍCH CỰC
4 năm
Ờ 😆
hungff9
TÍCH CỰC
4 năm
Bạn kiếm mấy em teen chụp đi, hem phân biệt đc xoá phông và nổi khối thì đừng cmt.
hungff9
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Minh nói rồi, qua coi trực tiếp đi, hình web và face nó ko có chính xác.
Một ví dụ cho nôiỉ khối
Ảnh do 1 thầy giáo dạy trường Kiến Trúc TpHCM chụp nên chắc bạn ko cần "dạy" anh ấy thế nào là nổi khối. ;)
@hungff9 Có nhầm lẫn gì rồi. Mình đang nói tới cái hình em gái trên nền xanh lá của bạn ác thần post nhé.

Tiện đây thì hình bạn post cũng là 1 dạng closeup shot nhé.
hungff9
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Thôi nói chuyện với não bò mệt quá, hình chân dung mà nó nói là Closeup shot...quỳ
@hungff9 Vẫn chưa trả lời hình em gái kia mà.

Và mình nói "1 dạng closeup shot" nhé. Chịu khó kéo xuống dưới xem ví dụ 😃
http://eyefish.tv/dictionary/medium-close-up

Còn đây là khái niệm hình chân dung. Đừng đánh tráo khái niệm 😃
https://en.wikipedia.org/wiki/Portrait_photography

Người tranh luận văn minh là người backup đc lý lẽ của mình, chứ ko phải bằng cách miệt thị người khác.
đề nghị các bác chém ít thôi nhớ, em mang ai phôn 5 ét ra chụp chết hết các bác giờ. o_O
Nai ca giờ như đồ trang sức hơn là máy ảnh
Chỉ muốn hỏi những tấm trên là đã có hậu kỳ chưa?
archi-T
CAO CẤP
4 năm
Toàn mấy thánh chê Leica ngồi dưới lỗ không biết trời cao đất dày là gì, cuối cùng post hình như cái bịp lên rồi chê về chất ảnh của Leica 😁. Xem L no màu, nét, nổi khối đây còn chưa dám đụng chạm đến Leica :D
IMG_2994archit.jpg IMG_5001archit.jpg
@archi-T Hình này thì mình còn tin chứ mấy hình đầu topic với hình bạn ác thần post mà kêu nổi khối thì mình cũng chịu luôn. À có ai vui lòng giải thích cho mình hiểu "no màu" nghĩa là gì ko? Toàn thuật ngữ cao siêu lên google kiếm ko ra.

Tiện đây chia sẻ 1 số hình cho mọi người tham khảo. Hình sưu tầm thôi chứ ko phải mình chụp.
thật k còn j để nói, mầu quá đẹp
Mình vẩn giử suy nghỉ chất lượng ảnh Leica tốt nhưng ko tới mức thần thánh mà các hảng khác ko với tới được... Vỳ ảnh của các bác đưa ra và ảnh của bài chưa thuyết phục... Trên thực tế thì các ông ẩm giải nhiếp ảnh hầu như ko thấy xài leica... Và nhửng người đoạt giải thì ảnh họ ko lẻ xấu hơn mấy bác chụp leica...
hungff9
TÍCH CỰC
4 năm
@RPG-7 Ảnh đoạt giải hầu hết là nhờ bắt đc khoảnh khắc bạn ơi 😃
Đừng mang giải vào việc so sánh thiết bị và khả năng của thiết bị.
@hungff9 Thôi cho bạn cái link đọc để hiểu ý mình!
http://vuanhiepanh.com/thiet-bi-nhiep-anh/May-anh-co-phim/Cach-nhin-khac-ve-Leica-239.html
Mình cùng quang điểm với ông viếc ra bài này...
Mổi người mổi ý.
@RPG-7 "Tóm lại, Leica rất tuyệt, nhưng đó không phải là lựa chọn duy nhất. Và nếu ai đó cứ suốt ngày ba hoa về lịch sử hào hùng của Leica, về những bức ảnh không thể chụp được nếu không có Leica,… thì, bạn nên tin tôi, gã đó là một gã thiếu thông tin – hoặc là nhân viên tiếp thị của Leica!"

Thích câu ở trên. Và thật sự cực kỳ ngứa lỗ tai khi có ai đó nói phải cầm Leica rồi mới thấy có cảm xúc để tác nghiệp. Nghe rất ấu trĩ.
@RPG-7 Bác dẫn chứng giải nhiếp ảnh nào, vì có hàng ngàn cuộc thi nhiếp ảnh. Ở thể loại ảnh phong cảnh, set up hay giải ảnh phóng sự...
Các giải ảnh danh giá nhất về nhiếp ảnh ko biết bác có biết thể loại nào ko? Trong đó có vô số ảnh được chụp từ Leica.
Cụ thể hơn, bác search Nick Út (người Việt), đừng tìm kiếm đâu xa làm giề.
Cảnh đẹp 😆
Cho em lấy hình này để đổi ảnh bìa được không?[​IMG]
bác nào sành công nghệ cho em xin ít review ngắn gọn với, có nên mua hay ko ạ?
Thanhcongdzo
ĐẠI BÀNG
4 năm
màu sắc của leica mà ngả nửa vàng nửa xanh như vầy thấy cứ sao sao, mất chất, ảnh thì có 1 số out nét và nhìn xong bộ ảnh chụp không thể hiện rõ được sức mạnh của cái khẩu 0.95 là bao. Với lại thể loại ảnh cưới cần bắt khoảnh khắc tốt cái nên cầm leica đi chụp thì nên dùng làm máy Backup hơn là máy chính. Mình thấy ảnh còn bị cháy be bét 1 số tấm, trắng đen thì lóa lóa mờ mờ...
Ý kiến riêng của em ạ.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019