Đánh giá nhanh AC1200 A3 Mini Dual Band Wireless Router – Tính năng đơn giản, đường truyền mạnh mẽ,
4 nămBình luận: 49
Totolink AC1200 A3 là bộ định tuyến không dây (wireless router) chuẩn 802.11ac/a/b/g/n. Sản phẩm thiết kế gọn nhẹ, sử dụng hai anten truyền dữ liệu cùng lúc đến thiết bị với 2 băng tần: 2.4GHz tốc độ đạt đến 300 Mbps và 5GHz tốc độ đạt đến 867 Mbps.

Totolink AC1200 A3 hỗ trợ đầy đủ bảo mật 64/128-bit WEP, WPA / WPA2 và WPAPSK / WPA2PSK và tính năng WPS giúp đơn giản hóa các bước xác thực khi đăng nhập mạng.

Totolink AC1200 A3 hiện đang do ToTolink Việt Nam phân phối và có giá bán là 599.000đ.

Thông số kỹ thuật cơ bản

Quảng cáo

• Dòng sản phẩm: Wireless Router
  • Hỗ trợ: Wi-Fi 802.11 ac/n/g/b/a
  • Băng tần: 2.4GHz/5GHz
  • Tốc độ: 2.4GHz lên đến 300Mbps, 5GHz lên đến 867Mbps
  • Cổng giao tiếp: 2 LAN 100Mbps, 1 WAN 100Mbps
  • Tính năng nổi bật: Wi-Fi Scheduler, PPPoE, DHCP, IPTV, Multi-SSID, Static IP, v..v..
  • Cơ chế bảo mật: WEP, WPA / WPA2 vaf WPAPSK / WPA2PSK
  • Kích thước: 3.6 x 3.1 x 1.4 in

Thiết kế

Mẫu mini Router Wi-fi của Totolink có thiết kế đơn giản, kích cỡ nhỏ gọn tương đương một thẻ ATM. Đi cùng là 2 anten 5dBi, tuy không thể tháo rời nhưng vẫn cho phép người dùng tùy chỉnh góc xoay 180 độ để định hướng Wi-fi tốt hơn, cải thiện tốc độ hệ thống mạng gia đinh. Totolink AC1200 A3 có tốc độ tổng lên đến 1167Mbps, nhanh gấp 3 lần so với router chuẩn 11n, A3 hoạt động ở hai băng tần 2,4GHz và 5GHz chuẩn IEEE 802.11ac. Băng tần kép A3 còn cung cấp 2 cổng LAN phù hợp nhu cầu sử dụng trong văn phòng nhỏ gọn và gia đình.

Mặt trước A3 có nút WPS (Wi-Fi Protected Setup) và nút reset để trả các thiết lập về giá trị mặc định của nhà sản xuất. Cặp anten được bố tri ngay trên nắp lưng khác với các sản phẩm thường thấy ở mặt sau.

Cấu hình

Quảng cáo

Đầu tiên, bạn cần đăng nhập vào giao diện cấu hình của A3 bằng cách chạy trình duyệt web và nhập địa chỉ IP của router, mặc định là 192.168.0.1 và tài khoản đăng nhập (username/password) là admin/admin.

Khi đăng nhập có 3 tùy chọn Setup Tool, Internet Wizard, Wirelss Wizard trong đó Internet Wizard sẽ giúp ta cấu hình thiết bị theo hướng dẫn từng bước.

Giao diện quản lý của thiết bị với cấu trúc dạng cây thư mục giúp người dùng dễ dàng theo dõi tình trạng thiết bị, các thông số cấu hình tổng quát tại mục Status Summary.

Quảng cáo

Ngoài ra 2 mạng Wi-Fi mặc định (2,4G+5G) có thể tạo thêm 2 mạng Wi-Fi cho mỗi bằng tần tùy theo nhu cầu khác nhau.

Totolink AC1200 A3 cũng hỗ trợ đầy đủ các chuẩn mã hóa nhằm bảo vệ dữ liệu của bạn khi truyền qua mạng và hạn chế người lạ chiếm dụng băng thông Internet: WEP, WPA / WPA2 và WPAPSK / WPA2PSK và hỗ trợ VPN Sever, cung cấp 5 kênh PPTP để bảo mật truy cập từ xa, đảm bảo riêng tư của bạn.

Tính năng nổi bật

Tính năng Wi-Fi Scheduler giúp phụ huynh cài đặt thời gian bật tắt Wi-Fi, ngăn ngừa con cái sử dụng internet liên tục.

Tính năng Smart QoS giúp chia đều băng thông cho các thiết bị kết nối, giúp quản lý băng thông dễ dàng và linh hoạt hơn.

Tốc độ

Đầu tiên đối với nhiều thiết bị phát wifi cần phải đo độ mạnh của sóng phát ra của thiết bị.

Có thể thấy mức sóng Totolink AC1200 A3 rất ổn định và không yếu hơn so với các router wifi xung quanh. Các thông số đó có thể chứng minh A3 đủ mạnh phù hợp với không gian gia đình, văn phòng.

Hoạt động ổn định với băng tần 5GHz và cả băng tần 2.4GHz. Để kiểm chứng tốt hơn với tựa game yêu thích của mình Liên Minh Huyền Thoại. Với băng tần 5GHz thì ping luôn luôn ở mức 8-10 còn với băng tần 2.4GHz thì ping ở mức 9 hoặc đôi lúc có thể nhảy lên đến 20 như vậy vẫn rất tốt so với cục router wifi TP-link cũ của mình khi chơi luôn ở mức 30-50.

Lời kết

Với giá thành hấp dẫn, đơn giản dễ sử dụng và khả năng vận hành ổn định với 2 băng tần Totolink AC1200 A3 là một lựa chọn hoàn toàn tốt cho ai cần đến một thiết bị nhỏ gọn ,mạnh mẽ đường truyền luôn luôn ổn định với 2 băng tần dễ dàng thiết lập và quản lý.
49 bình luận
Hiếu Real
ĐẠI BÀNG
4 năm
bài viết khá hay và chi tiết 😁
@Hiếu Real tks bác :3
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thiện Văn Tiến Có con nào có 4 cổng ra ko bác. E đang cần loại như vậy thank bác
nhìn nhỏ vậy mà tận 2 băng tần ngon vậy.
@Pall Quốc nhỏ mà có võ 😆
mà công nghệ AC thấy khá mới bạn xài thấy ổn định không?
@Pall Quốc ổn định nhé, tốc độ nhanh hơn gấp mấy lần wifi thường .
Sóng con a3 này phát mạnh nhỉ.
@Toàn h2t test như hình thì ac1200 a3 này mạnh nhất khu luôn ấy. Xung quanh nhiều thiết bị wifi khác mà sóng không hề bị nhiễu . chơi game như csgo , liên minh cũng ổn định
@Thiện Văn Tiến ngon csgo mà chơi wifi được thì hơi ghê .
Bài viết chi tiết ghê. Up cho bác 😆
@Mến FPT 😁:D tks bác nhiều 😃)
đăng nhập vô còn có có mã captcha cơ à 😆
setup có vẻ khá đơn giản nhỉ. Nếu được hướng dẫn từng bước vậy khỏe rồi, khỏi phải mò từng cái
@Vô vỵ uh mới đầu mình cũng mò lung tung . đến hoài bấm thử Internet Wizard thì hóa ra có chỉ dẫn từng bước tìm kiếm sever tốt nhất cho mình luôn.
kiểu này mua về cho quán cafe ok nè 😆. mình xài băng tần 5Ghz, cho khách xài 2Ghz 😃)) kkk
quang 2014
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhà mình chưa có thiết bi nào sử dụng wifi ac cả liệu mua cái này về phát kiểu ac nó có hơn cái 300mgb ko
@quang 2014 Cái này nếu sử dụng băng tần 2.4GHZ cũng 300mbps đó bạn tốc độ với ổn định cũng hơn được ít. nhưng nếu sử dụng được 5G sẽ ok hơn tốc độ lên đến 867mbps với cực ổn định. Mình test với 1 số laptop thì laptop năm 2015 đa số sử dụng được 5G với điện thoại thì IPhone 5s còn bên android chỉ máy mới 2016 dòng trung cấp mới có
xyzmen
CAO CẤP
4 năm
cái router nhà mình bị chập chờn đang định mua thay, nhưng cái ở nhà đang có thì có jack cắm dây điện thoại và cắm trực tiếp vô router luôn. Vậy mua cái này về có thay được không các bạn? (chung cư mình ở nó bắt xài mạng SPT cùi)
@xyzmen Bác này đang ở quận 7 đây, mình có qua sửa mấy cái mạng của bên chung cư thấy nó sử dụng đường ADSL ak, 6Mbps thì làm sao mà nhanh nổi bác. Hehe, bác kêu tụi SPT kéo 1 sợi dây mạng về mua con này xài thì chạy vi vu với sóng 5G rồi.
uh đúng rồi giờ 6Mbps chạy sao nổi dù có gắn router AC vào cũng không cải thiện nhiều đâu. Tốt nhất nâng gói mạng lên bèo lắm cũng 20mbp rồi làm router AC vào đảm bảo tốc độ nhanh ổn định 😃
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mà mạng 5ghz có dùng cho mạng dây đc ko bác
@cuongpxx ok 😁
@cuongpxx mình chơi thử 1 ván ping ổn định ở mức 8 và rất ít khi lên 9 nói gì nói mạng Lan vẫn ổn định hơn 😆. nhưng nếu sử dụng laptop hay di chuyển trong nhà thì sử dụng wifi băng tần 5GHz chơi game vẫn rất ok

cuongpxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thiện Văn Tiến À mình nghĩ chỉ trong Nam mạng mới ping thấp dc như vậy
Ngoài bắc ping từ quán nét cho đến gia đình toàn 28-33
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thiện Văn Tiến Cảm ơn bạn nhé mình đặt mua em A3 rồi chắc thứ 2 3 mới mang đến . chắc là cũng ko khác cái tplink 841n là mấy 😔
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này dùng mạng dây chơi LOL PING có thấp hơn ko bạn
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình đang dùng 22mb của fpt ping 3x , mình dùng mạng dây chứ ko dùng wifi đang quan tâm để thay cục router theo nhà mạng
Khôi NT
ĐẠI BÀNG
4 năm
như mình vẫn thích sử dụng băng tần 5GHz hơn vẫn rất ổn định để chiến game khỏi kéo cắm dây lan chi cho rườm rà.
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Khôi NT Mình thì dùng LAN ko quan tâm khoản wifi. Tính mua để thay cục tplink cho tplink làm reperter
Mà đang cắm từ modun quang -- tplink-- toto a3 thì chạy đc
Mà từ modun quang -- toto a3 -- tplink thì k đc. Mình cắm dây tất nhé
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TOTOLINKVN thank bác mình dùng mạng dây quen rồi :D
Khôi NT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TOTOLINKVN giá tốt nhỉ còn tặng cả chuột :3
các bác cho em hỏi con này kết nối max khoảng bao nhiêu user vậy
@WarZone Max em này là 45 user nha bác. Nhỏ nhỏ thôi nhưng 2 băng tần. Nên user cũng tăng bác ạ.
Con này ko bik sao chứ mấy con Totolink khác mở port ngu bm. Muốn mở 10 ports cho con Nas (ko dùng DMZ), thì ko có range khai báo 1 lần cho 10 ports, phải khai báo từng cái đủ 10 lần. Chưa kể mở cho camera, và pc là nhìn vào cái list đúng thảm hoạ.
H2O2
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mới mua thử trên Lazada sau khi đọc bài trên này thấy khá thú vị nên quyết định làm chuột bạch xem thế nào đây là kết quả của mình đánh giá ban đầu.
Hệ thống cung cấp 6 wifi guest, nhưng tôi thử giới hạn dung lượng wife guest không được và Đã đặt chế độ chỉ truy cập internet nhưng vẫn vào hệ thống nội bộ, truy cập được vào ip của thiết bị này. Ngoài ra tính năng kiểm soát truy cập không tiện lợi, phải đặt từng site cụ thể, và không phân theo từng mạng wifi
Wifi 5G thì hệ thống không truyền tín hiệu đi xa được, phát từ tầng 2 thì tầng 1 Không bắt được, wifi 2G thì có thấy sóng nhưng sóng yếu hơn hệ thống TP Link cũ, Nói chung là quảng cáo chỉ là quảng cáo mà thôi.
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@H2O2 Mình cũng mua 1 cái của lazada dùng ngon sóng khỏe và rất ok . nhưng đc 1 tháng thì bị sét đánh đi bh thì đc đổi mới (hộp ngoài dán giấy bóng mới tinh nhưng ko có tem niêm phong ở miệng hộp và trên router cũng ko có tem digiword nữa) em này thì chạy thi thoảng rớt mạng và sóng kp bằng em trước . vì mình ngồi cùng 1 điểm xa nhất , con đầu tiên sóng ít cũng 2 3 vạch youtube ko bị ngừng . con này ngừng liên tục
nobita_tn7
ĐẠI BÀNG
4 năm
cần tư vấn 1 con router AC có IPTV

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019