Đánh giá nhanh Audioengine A5+ Wireless, loa bluetooth thiết kế đẹp, âm hay, giá 12tr
AudioPsycho
2 nămBình luận: 157
Đánh giá nhanh Audioengine A5+ Wireless, loa bluetooth thiết kế đẹp, âm hay, giá 12tr
Tính ra đã hơn 10 năm từ khi thương hiệu âm thanh Audioengine cho lên kệ chiếc loa bookshelf A5 được giới audiophile vô cùng yêu thích. Ưu điểm của A5 chính là sở hữu chất âm rất tuyệt vời mà vẫn giữ được kích thước nhỏ gọn, cũng như có mức giá rất phải chăng. A5+ Wireless là mẫu loa tiếp theo đến từ thương hiệu này, được tích hợp kết nối Bluetooth aptX nhằm mang lại cho người dùng sự tiện lợi khi nghe qua các dịch vụ stream nhạc.

Audioengine A5+ Wireless được đi kèm cùng bộ phụ kiện gồm dây nguồn, remote vỏ nhôm, dây loa nối 2 bên loa và cable RCA cùng cable 3.5mm cho người dùng muốn kết nối loa với bộ dàn có sẵn. Điều này nghĩa là A5+ Wireless có thể kết nối Bluetooth với các thiết bị di động, cũng như hỗ trợ cắm dây trực tiếp từ đầu CD hay phono pre-amp (cho turntable).

Thiết kế và tính năng

tinhte_audioengine_a5+_wireless (5).jpg

Tweeter của A5+ Wireless hoàn toàn giống so với A5, tuy nhiên được đặt ở trung tâm thay vì hơi xéo như ở mẫu trước, mình đoán đây là để mang góc khuếch tán và tốc độ, không gian, của A5+ trở nên rộng hơn, dễ nghe hơn ở nhiều vị trí phòng. Woofer của loa được quấn Kevlar, thùng loa hình chữ nhật được bo góc nhìn rất cổ điển và đẹp mắt. A5+ Wireless có các tùy chọn màu gồm xám và trắng, ngoài ra còn có phiên bản gỗ tre với giá không cao hơn là bao.

tinhte_audioengine_a5+_wireless (6).jpg

Sau lưng loa là lỗ bass được thiết kế dẹp nhìn giống như hộc CD. Chân loa còn được lót foam mềm để không làm trầy bề mặt đặt loa, hoặc bạn cũng có thể gắn A5+ Wireless lên tường.

tinhte_audioengine_a5+_wireless (7).jpg

Loa bên trái được tích hợp Amplifier Class-A/B 75-watt, kèm theo panel chân cắm phía sau lưng gồm các kết nối RCA, 3.5mm và output cho loa bên phải. Kế bên panel là heatsink (tản nhiệt) bằng kim loại dành cho amplifier. Loa cũng có nút pairing (có LED) và antenna để kết nối ổn định hơn.

tinhte_audioengine_a5+_wireless (2).jpg

Mặt trước loa trái là đèn báo nguồn và Bluetooth cùng núm vặn volume. Remote sở hữu những chức năng gồm tăng giảm / tắt âm lượng và kích hoạt chế độ Sleep.

Thiết lập

tinhte_audioengine_a5+_wireless (8).jpg

Thiết lập loa cực kỳ đơn giản, hầu như bạn chỉ cần cắm dây nguồn vào loa rồi kết nối (không dây hoặc có dây) đến bộ dàn của mình là xong. A5+ Wireless hỗ trợ kết nối không dây cùng lúc 6 thiết bị.

Hiệu năng
Thử nghiệm với các dịch vụ stream chất lượng cao của Tidal và Spotify, A5+ Wireless cho âm hình rất rộng và độ trong trẻo cao, hoàn toàn gây bất ngờ với kích thước khiêm tốn của chiếc loa này. Tiếng guitar acoustic được thể hiện tốt, mình để ý là trong và sáng hơn A5+ cũ, tiếng mid-treble nghe có chiều sâu và tạo âm trường tốt cho không gian solo guitar. Bữa có ông bạn qua thử, trong tầm 15tr này thì có thể chỉ có 1 là em này, 2 là Dali Zensor 1Ax BT có được chất mid-treble tốt như thế này. Khi nghe giao hưởng, dải trầm trong các bản như Salome Dances của Eịji Oue, được thể hiện hơi dư thừa do thừa hưởng chất tiếng nhiều sub-bass và được bơm thêm một chút lực ở upper bass để nghe nhiều loại nhạc mới được tốt hơn. Đây vốn là đặc điểm của A5+

Anh em có mua con loa này thì nên mua thêm 2 miếng stand của Audioengine luôn để cách ly loa với mặt bàn, chưa kể là nó làm cho treble hướng lên trên một chút, tăng hiệu quả về âm hình, âm trường, chi tiết và làm gọn gàng dải bass lại.

Nên toe-in (xoay loa hướng chụm vào nhau) để có được chất trung âm trong và vững vàng, âm trường chính xác nhất.

Kết

tinhte_audioengine_a5+_wireless (1).jpg

Nếu phòng nghe của bạn có kích thước vừa phải, Audioengine A5+ Wireless sẽ là một tùy chọn rất tốt cho nhu cầu thưởng thức nhạc chất lượng cao, phù hợp để nghe rất nhiều thể loại nhạc mới và nhạc cổ điển lãng mạn, nhẹ nhàng. Kết nối không dây cũng là một ưu điểm đối với mặt bằng công nghệ hiện nay khi hầu hết người dùng đều sử dụng chiếc smartphone để nghe nhạc, hoặc nghe qua các dịch vụ stream qua mạng.
tinhte_audioengine_a5+_wireless (3).jpg
tinhte_audioengine_a5+_wireless (4).jpg
tinhte_audioengine_a5+_wireless (9).jpg
_Trung_Vu_
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mod cho hỏi, nếu em này mà so sánh với Klipsch The Sixes thì như thế nào? Klipsch The Sixes thì giá cao hơn chút, nhưng sắp tới Klipsch The Fives ra mắt, giá có lẽ cũng trong khoảng 12tr, và chắt âm chắc cũng sẽ tương đồng với Klipsch The Sixes
vn_soft
CAO CẤP
1 năm
@Hocxit Cà phê nguyên chất ít đắng nhé, chất âm thì không có thật / giả
p700i
CAO CẤP
1 năm
@Hocxit Mắm thật thì khắm toàn phải ăn nước lã pha hóa chất thì mới thấy ngon.
xingcai
ĐẠI BÀNG
1 năm
@lvq17cm Cũng phải để ý giá mới đc bác ơi
@Hocxit Cà phê không đắng nhé ...
Giờ mình chỉ ước con KEF LS50w chứ chả ước gì nữa
audi10
TÍCH CỰC
1 năm
@BambooTank Cặp KEF là passive speakers nên external amplifier rất quan trọng nhé. Thay đổi tiếng đánh ra từ speakers rất nhiều.
Buds
ĐẠI BÀNG
1 năm
@audi10 anh đang xài amp gì ạ 😁
audi10
TÍCH CỰC
1 năm
@Buds mình dùng amp onkyo 9050 có phono stage để chơi turntable
@hoangtrinh8282 Dạ đây nhé Bác , thân mời Bác nghe thử ạ

Mấy bác nào ít tiền có thể để ý tới dòng bookself của edifier cực kỳ ngon trong tầm giá.
romanter2009
ĐẠI BÀNG
1 năm
@boyngo1988 Tìm mua onl thùng ma trận tầm 1m về là ok, bạn có amplier rồi thì mọi chuyện quá đơn giản, ko thì tìm mấy cục amplier dàn trung về là khỏe ru
@romanter2009 Tự làm file ra cắt cnc bác ơi chứ thùng mua sẵn e ko ưng, tk mang tính cá nhân 1 chút dán simili rồi logo của e lên cho nghệ ấy mà, nào triển khai chắc e up bài lên tinhte cho bà con chém, bữa e mua mạch ra 80w x2 nhưng ko hiểu sao vẫn ko đủ công suất nên cứ gác đó đã, nào mở biên lên taobao mua cái amply đèn noobsound về vọc.
romanter2009
ĐẠI BÀNG
1 năm
@boyngo1988 bạn quen ai bên quảng cáo ra đưa file nhờ họ cắt cnc về mình tự ráp, củ loa cs bao nhiêu w thế bạn. dự án hay quá, mình cũng hóng kkkk
@romanter2009 nhà cạnh xưởng CNC luôn vs lại hay qua đó cắt đóng đồ tầm bậy nên cũng dễ, chắc phải lên taobao mò thêm phụ kiện về làm vì ở đây đồ cũng không đủ, bác tìm trên shopee từ khóa củ toàn dải akisui là ra nhé giá tầm khoảng 1tr1- 1tr3 1 đôi, loại này mấy bác làm loa DIY hay sử dụng và đánh giá cao, nếu bác có tiền thì có thể mua củ fostex của anh màng loacuar nó trắng như cái loa trong bài sẽ đẹp hơn. Củ akisui này nhìn vậy thôi chứ phần củ rất nặng và cho ra tiếng bass rất tròn nếu làm thùng tốt.
Bác này làm combo akisui ( thùng thường) vs amply noobsound nè.
Vaanres
CAO CẤP
1 năm
12tr là 1 cặp loa hay là 1 cái loa vậy ta
@Vaanres Tất nhiên là 1 bộ, 1 cặp. Hỏi vc
ann420
ĐẠI BÀNG
1 năm
@tuansiro Có những loa như loa studio thường họ bán 1 cái 1 chứ không theo cặp đâu bạn.
chính xác 😁
Giá 1 cặp nha
F Y0U
ĐẠI BÀNG
1 năm
Thấy ngoài trang chủ "...giá 2 triệu" háo hức bấm vô nhìn kỹ lại mới thấy là 12 triệu huhu
thanhtung232
ĐẠI BÀNG
1 năm
@F Y0U A2+ đàn em của bọn này cũng 6tr rồi
Cho hỏi âm thanh của cặp này vs bose soundtouch 30 thì như thế nào?
@Lê Hoàng Huynh chuẩn gì bác! Người việt chơi âm thanh vẫn còn tâm lý đám đông, nhất là ở dòng loa vi tính, active nhanh gọn lẹ này!
Nghe theo mod này là chuẩn đó, mình chưa nghe thử em này nhưng mình tin mod này đánh giá đúng với 02 lựa chọn Dali zensor a1X và em này!
@QuanLyNhaNghi Mấy con này đẹp, gọn chứ âm không xứng với giá đâu
@Lê Hoàng Huynh Chính xác
@phaple2002 Đc cái nó tiện dụng, cắm là chạy
beckh@m
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mua về vợ hỏi bao nhiêu, nói 500k nhiều khi nó còn chửi mình ngu. Nói 12tr chắc nó cạo cmn đầu mình 😔
prochang
TÍCH CỰC
1 năm
@beckh@m Hội phụ nữ cứ rẻ mới tốt bác.
@beckh@m Vậy nó là con Gấu rùi déo phải con vợ hehe
vinh camel
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@beckh@m Xin mua mãi vợ không cho vì nhà đã gần 10 cặp loa từ lớn tới nhỏ . Thích quá đành dụ nó nói trên amazon nó hạ giá 2000$ xuống còn có mấy trăm à ! . Chơi chiêu này mới mong rước dc em nó về .
trananhpro
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mod so sánh với Edifier S3000 pro phát.
romanter2009
ĐẠI BÀNG
1 năm
@trananhpro con trên thiên về chất âm, sáng tách bạch, s3000 thì nghe gì cũng đc, riêng mình thì s3000 vì 3 dải điều đủ lượng ✌️
Nhìn đẹp quá
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
1 năm
Mình đang xài loa Hk onyx 3 và đang có ý định đổi qua Edifier S880DB, Vậy có đáng để nâng cấp k mọi người. khả năg tài chính chỉ có cố đc vậy thôi.
@hoanbnhbg S880DB nghe rất khá, nếu thích nhiều bass hơn thì em 350DB của edifier dòng 2.1 cũng ngang giá dưới 5triệu
@bibica_q Mình muốn pass lại hk aura studio nè
bibica_q
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Ngduythanh2801 Thích thằng kia để xách đi tới đi lui bạn ơi!
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
1 năm
@DuyHuynh1177 ok tks bác. để cân nhắc.
Haikbang
TÍCH CỰC
1 năm
Mình cũng đã nghe loa này rồi , với tai trâu của Mình thì là rất ok. Chỉ có điều là giá hơi cao.
GragonV
CAO CẤP
1 năm
Mặt trước 1 tròn 1 bầu dục nhìn ngứa cả mắt vậy mà đẹp hả mod
@GragonV ông ko thấy đẹp thì kệ ông chứ 😁 Liên quan gì tui?
bibica_q
ĐẠI BÀNG
1 năm
@GragonV Cái loa chứ có phải là cái màn hình đâu. Nghe nó thôi, nhìn chằm chằm làm gì!
GragonV
CAO CẤP
1 năm
@bibica_q Nói như ông mấy hãng loa mừng húm, đỡ tốn tiền trả cho designer =))
GragonV
CAO CẤP
1 năm
@AudioPsycho lol, ông viết bài cho một tờ báo thì phải sẵn sàng đón nhận reply trái chiều quan điểm cảm nhận của ông thôi 😆
Đang tính mua loa để nghe nhạc bằng youtube liệu có ổn không ?
hiepmu
CAO CẤP
1 năm
@kevinmobavn youtube thì chơi soundbar ngon hơn 😁
@hiepmu Bác có biết con nào ngon không?
junkey
TÍCH CỰC
1 năm
@kevinmobavn nếu nghe youtube thì chỉ nên mua bình dân thôi, đừng mua loa đắt tiền phí loa
hiepmu
CAO CẤP
1 năm
soundbar Sony HT-S500RF, phim nhạc đều ngon nha bác 😁
k có video coi cho nhanh
geometry
TÍCH CỰC
1 năm
Em này nếu so với dàn mini cùng tầm tiền là Denon DM41 thì thế nào mod?
nmnguyen1985
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình xài a5+ với cục bluetooth logitech + Sub SVS Sb2000 thấy cũng ổn . Mà có muốn lên kg biết lên cặp nào vừa phải với túi tiền , nghe nói Kef ls50w hay nhưng mà giá chát quá
ba.nokia
ĐẠI BÀNG
1 năm
@nmnguyen1985 mình cũng xài em logitech này với dàn mini denon MG33
@AudioPsycho ls50w thua a5+ kèm sub sb2000 hả bạn? chia sẻ chi tiết hơn được ko, thua ở dải nào!
@QuanLyNhaNghi 3 dải, không gian, độ sâu của basss. bản chất con ls50 nghe có ra gì đâu, anh em nào mới chơi thì mua vì rẻ, lại hay giảm giá. Bass LS50w mình nghe chán, vì cơ bản nó ko có định hình hay tốc độ, nó chỉ vất ra 1 cục dải trầm, kiểm soát khá tệ, đánh nhạc chậm thì đc.
@QuanLyNhaNghi Thua ở dải trầm, chắc luôn 😁.
Cặp này hát karaoke dc hok mà sao nó mắc quá vậy a e ?
@chảmingman7570 Loa đắt tiền thì phải hát karaoke đc hả, logic gì vậy?
@Toilanguoibk Em
Ở quê nên loa chỉ để hát karaoke thoi
p700i
CAO CẤP
1 năm
@chảmingman7570 Loa nào chẳng hát Karaoke được, nhưng công suất phải đủ lớn để hàng xóm nghe thấy và phải đầu tư Mic có vang.
@p700i Tất nhiên loa nào cũng hát đc nhưng chả ai mang loa chuyên nghe nhạc hơn chục triệu ra hát cả
p700i
CAO CẤP
1 năm
@Toilanguoibk Trăm triệu còn hát được chứ chục triệu nhằm nhò gì. Chỉ có điều phải tăng bass và mid, giảm treble cho đỡ the thé và phải có mixer cho mic. Mà thường thì đấu nối nó hơi cực rồi phải chuyển qua chuyển lại giữa nhiều chế độ người bình thường rất bất tiện vì họ thích bật lên là hát luôn. Giàn 20 triệu là đủ all in one ầm ầm rồi: nghe nhạc, xem phim Dolby- DTX, Karaoke.
Đang hóng bộ 2.0 của Sony giá 3490k mà chưa có tiền. Ahihi
PerfectSun
TÍCH CỰC
1 năm
@Evolution X Nhìn như 2.1 ấy nhỉ
@PerfectSun Vâng. Cục giữa là bộ xử lý thôi. Nghe ngoài center cũng to ghê ý
@Evolution X Tìm mua bộ Sony mini nội địa nghe hay hơn.
@tuyen_kientruc2013 Cùng sở thích 😃
Mạnh NĐ
ĐẠI BÀNG
1 năm
Xài edifier s1000db 3 năm r chưa có tiền đổi =))
romanter2009
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Mạnh NĐ muốn đổi cũng căng 😆)
@Mạnh NĐ edifier s1000 nghe tạp dc nhưng nghe nhạc vàng thì tàm tạm. Bác có dùng dac ngoài ko
Mạnh NĐ
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@huy_den_2210 dùng cục dàn n9fx của onkyo thôi bác
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019