Đánh giá nhanh bàn phím Book Cover Keyboard cho Galaxy Tab S8 Ultra

MinhTriND
22/3/2022 22:2Phản hồi: 46
Đánh giá nhanh bàn phím Book Cover Keyboard cho Galaxy Tab S8 Ultra
Bàn phím Book Cover Keyboard dành cho Galaxy Tab S8 Ultra có giá bán 349,99 USD, theo như mình tham khảo tại một số cửa hàng ở Việt Nam thì nó được bán với giá 7 triệu. Mình đã sử dụng cái bàn phím này được 1 tuần vừa qua và cũng chia sẻ những trải nghiệm nhanh của mình để anh em nào đang muốn mua thì có thể hình dung.

Về ngoại hình

Book Cover Keyboard sẽ bao gồm 2 thành phần, đó chính là phần bàn phím được kết nối với máy đơn giản chỉ bằng 1 cổng giao tiếp có cơ chế từ tính giúp hít chặt nó vào thân máy, phần còn lại thì được hít vào mặt lưng của máy, cung cấp cho chúng ta chân đế để có thể chỉnh nhiều góc nghiêng khác nhau. Đồng thời, phần gắn vào mặt sau cũng sẽ có thêm 1 không gian để bạn đựng bút S Pen nếu cần thiết. Phần bàn phím và cả cái tấm ốp vào mặt lưng nhìn chung khá mỏng nên không làm gia tăng kích thước của máy lên bao nhiêu. Khi gập lại thì nó sẽ trở thành thứ giúp bảo vệ cho thân máy không bị trầy.

attachFull5444556

Book Cover Keyboard có chất liệu khá tương đồng với kiểu bàn phím dành cho iPad, thế nên là bề mặt của nó khá dễ trầy và bám bẩn này kia khi sử dụng. Như mình mới dùng 1 tuần mà đã thấy bị bám dính mồ hôi này kia khá nhiều. Tuy nhiên cách sử dụng vật liệu này giúp cho các khu vực tiếp xúc với bàn tay trở nên mềm mại và dễ chịu hơn. Bàn phím có đèn nền, có 1 nút để tắt đi trên hàng phím chức năng F và cũng là nút để chỉnh 3 cấp độ sáng của đèn. Theo như mình thấy thì đèn nền của bàn phím khá ổn, tuy cấp sáng nhất có hơi yếu nhưng đủ dùng và cũng không có hiện tượng bị hở sáng gây chói mắt.

Về cảm giác gõ

attachFull5444557

Vì phần bàn phim mỏng để tối ưu về mặt kích thước nên cũng không thể đòi hỏi nhiều về hành trình phím cho cảm giác gõ phần khích được. Hành trình phím hơi nông và cảm giác gõ chỉ đủ dùng chứ anh em cũng đừng kỳ vọng quá nhiều. Có một vấn đề nhỏ mà ban đầu mình cần phải làm quen một xíu đó là mình cần dùng thêm một chút lực ngón tay so với bình thường để đảm bảo là đã gõ đủ chứ không bị thiếu ký từ vì độ nhạy của bàn phím không thật sự cao.

Các phím tắt trên bàn phím

attachFull5444561

Trên bàn phím thì có đầy đủ các phím chức năng cũng như những phím tắt mà mình bấm khá thường xuyên trong quá trình sử dụng máy. Các phím tăng/giảm âm lượng, điều chỉnh độ sáng màn hình hay độ sáng của bàn phím đều có sẵn trên dải phím chức năng nên có thể nhanh chóng thao tác. Thay vì phải ấn giữ Fn rồi bấm thêm các phím chức năng kia thì bàn phím của Samsung có cho phép chúng ta khoá phím Fn lại, nghĩa là cho nó luôn trong trạng thái được ấn, thế là các thao tác với dải phím chức năng bên trên lại được thực hiện dễ hơn.

Quảng cáo

Ngoài ra trên hàng phím này, Book Cover Keyboard còn cung cấp không gian cho 3 phím để gán vào 3 ứng dụng mà anh em thường xuyên sử dụng nhất. Ví dụ mình sẽ gán cho nó lần lượt là Messenger, Telegram và YouTube chẳng hạn. Nhìn chung thì mình thấy chức năng này cũng khá tiện, giúp mình truy cập nhanh ứng dụng mong muốn mà đỡ tốn thời gian để mò trên màn hình.

Trackpad hoạt động tương đối hiệu quả

attachFull5444558

Trackpad là một trong nhưng cái đem lại cảm hứng cho mình để sử dụng Combo bàn phím Book Cover Keyboard và Galaxy Tab S8 Ultra để phục vụ cho công việc của mình. Kích thước tuy không quá to nhưng việc dùng lại khá thoải mái. Có cái hay, nhưng cũng có những hạn chế nhất định đối với trackpad của bàn phím. Cái hay đó là nó hỗ trợ thao tác vuốt để thực hiện một số tính năng. Ví dụ dùng 3 ngón vuốt lên là để hiện cửa sổ đa nhiệm, vuốt xuống thì là thoát ra màn hình Home, vuốt ngang để chuyển nhanh qua lại giữa các ứng dụng.

Hạn chế là mình không thể (hoặc mình chưa tìm ra) cách để ấn tạm thời 1 cửa sổ ứng dụng nào đó. Ví dụ đang trong chế độ Dex, thao tác vuốt xuống bằng 3 ngón sẽ ấn tất cả các cửa số trên màn hình, trong khi mình chỉ muốn ẩn 1 cái thôi thì không được, phải rê con trỏ lại nút thu nhỏ cửa sổ hoặc thao tác với màn hình cảm ứng. Việc bấm chuột phải bằng 2 ngón cũng hoạt động tuỳ ứng dụng, không phải ứng dụng nào cũng hỗ trợ.

attachFull5444562

Quảng cáo

Ngoài ra, vì không có chức năng chạm 2 lần và gi để kéo thả như trên Windows, lại càng không phải kéo thả bằng 3 ngón như trên Mac nên để kéo 1 cái gì đó bằng con trò chuột thì bạn cần vừa đè vào trackpad vừa kéo nó nên hơi khó khăn. Chưa kể, thao tác thường dùng nhất là quét 1 đoạn văn bản để copy cũng thực hiện không dễ dàng bằng trackpad và không phải app nào cũng hỗ trợ.

Bên trên là những chia sẻ nhanh của mình sau khi trải nghiệm bàn phím Book Cover Keyboard cho Galaxy Tab S8 Ultra được 1 thời gian ngắn. Anh em nào cũng đang dùng thì có thể chia sẻ thêm nhé.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
Mình không đánh giá cao combo này. Mình nghĩ combo s8u + Spen là đc rồi. Còn bàn phím thì quá rờm rà, rắc rối, không hiệu quả.
@Ngoknc Nói chung là có người cần , có người cũng ko cần
XBlue
CAO CẤP
2 năm
@sontrangvnvt Và có người cần nhưng ko có :v
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@Ngoknc Đúng, theo mình nên dùng bàn phím bluetooth bình thường thôi. Mua 1 cái Logitech MX Keys + chuột xài sướng hơn nhiều.
KhangTz
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ngoknc bàn phím nó tặng kèm mà spen có sẵn trong hộp, 31m trừ quà còn 25m thôi, mà con này khá to nên ko dùng bàn phím thì cầm ko thoải mái lắm
taplet thì cố gắng để giống laptop, laptop thì ngày càng cố gắng để như taplet 😆
@-KhangThien- Nó là Taptop
@-KhangThien- Học hỏi cái tốt lẫn nhau
Các logo quá to, các phần trên chrome qua to và choán và quá dầy làm giảm gia trị cái màn đẹp của Ultra rất nhiều
Hoàn thiện giao diện phần mềm rất ko tốt
@duclinh79. Cái đẹp nó ko phù hợp với phần mềm bác ợ
Vậy mua tụi dell hay asus đi lenovo cũng dc .. thêm cái này là quá rờm rà
7 tr cho cái bàn phím. Mà còn là ss nữa chứ
Máy 30tr + phím 7tr =37tr cũng giá tốt như hãng nào đó nhỉ 😅😅😅😅
kochichi96
TÍCH CỰC
2 năm
@Bơm Lốp Tàu Hỏa con pro giá tốt hơn bác ạ
KhangTz
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Bơm Lốp Tàu Hỏa thực tế combo này bán với giá 25m thôi
@Thiệu Vĩ Khang Thực tế ở đâu?
nghe có vẻ 0 ổn lắm đâu
lockhao
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thật thì mình đánh giá cao thiết kế của apple magic keyboard hơn. Mình có thể đặt máy lên đùi để gõ được, tablet được định nghĩa là tiện di chuyển mà phải kiểu đặt trên mặt phẳng mới gõ gõ bàn phím thật k còn được gọi là tính tiện di chuyển. Mình có mua cái bàn phím folio for ipad cũng kiểu này, thật sài k thích
david dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đắt quá. T mua combo logitech k380 và m350 dùng sướng hơn, rẻ hơn. Mỗi tội hơi cồng kềnh và không dùng được trên đùi.
combo S7+ với bàn phím và kết quả cho ra là không như mong đợi. Chỉ soạn ba cái mail trả lời đơn giản thoai, chứ laptop vẫn vô đối. Mà thằng bạn mềnh nó xài surface cũng khá ok.
Nếu cần bàn phím thì mua Surface cho rồi
Dùng iPad với Smart Keyboard ngon hơn nhiều thay thế cho Laptop cũng ổn
Có ai thấy việc lắp bàn phím này vô rồi đưa tay bấm trên màn hình khá mỏi tay không nhỉ.
binhcerato
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quảng cáo sương sương vậy đó chứ có mấy con cừu lọt bẫy samsung hoài, mua xong tháng sau đem bán đỗ bá tháo vì trải nghiệm cực tệ
@Ifan113 Mình là một chú cừu được 2 năm rồi, và vẫn rất hài lòng khi làm cừu Samsung nè
Nhìn mà nước từ miệng cứ chảy thôi. Chờ nó hạ giá rồi mua sau v
chipbenz
ĐẠI BÀNG
2 năm
9 người 10 ý nên phù hợp nhu cầu cá nhân là xúc thôi 😁
Mình cũng mới xúc 1 ẻm. Cảm giác đủ dùng 😀
Bộ này mua Laptop làm việc có ngon hơn không nhỉ
@bomduc Tùy công việc của bạn á, tablet dùng cũng có nhiều cái sướng lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế