Đánh giá nhanh Bàn phím cơ Nutype cho laptop

kyakaze
2/3/2020 15:3Phản hồi: 14
Mình không rành viết bài review và cũng ko văn vẻ gì nên mọi người thông cảm. Chẳng qua là hồi đợt tháng 12 trên kickstarter có rộ lên bàn phím cơ cho các thể loại laptop, đặc biệt là nó có support cho macbook pro và có layout y hệt nên mình quyết định order thử. Tính ra thì hành trình của cái bàn phím cũng khá là gian nan. Mình nằm trong trước 300 người đầu tiên back cái project này. Nhưng bên creator họ lại ship theo random hay sao ý, nên mình bị dính vào shipment patch 2. Thế là dính ngay trọn đợt corona nên bị delay mất cả tháng trời. Hôm nay vừa vặn mình nhận được cái keyboard này mà ko có bất kỳ cái email nào báo trước. Tính ra shipping quá nhanh mà lại free nữa.

Link về project Nutype ở đây

Mình mua giá $89 total.

Các thông tin trong phần giới thiệu của Nutype khá thực tế nên các bạn có thể xem trên đó. Còn mình sau khi nhận được bàn phím và mất khoảng 30 phút gõ thử thì có nhận xét như sau: (phiên bản của mình là Ansi US, brown switch)

Ưu điểm:
  • Siêu nhỏ gọn, siêu nhẹ, siêu mỏng.
  • Đèn đóm bao ngầu, y như trong clip.
  • Bề ngoài các nút bấm nhìn rất ok, bề mặt được phủ 1 lớp gì ấy mà sờ vào cảm thấy mịn mịn mà ko trơn láng.
  • Kết nối được 3 thiết bị, thao tác cực dễ, đè fn + Q/W/E là được
  • Để đè được lên bàn phím built in của Macbook pro 15" như quảng cáo.
  • Có cái bàn phím này thì lòng bàn tay trái mình ít khi chạm lên trackpad hơn (hahahah)
  • Test thử để đè lên bàn phím của sf laptop 2 cũng được luôn.

Nhược điểm:
  • Cảm giác gõ phím: Hơi cứng (nặng) tí, không được nhẹ như mình tưởng tượng. Mình dùng brown switch.
  • Nút delete ngắn chỉ còn bằng 2/3 bình thường, hơi bị khó chịu nếu chưa quen
  • Nút ESC thay vì ` hoặc ~ như trên bàn phím của macbook pro dòng có touchbard. Để gõ ` thì phải đè fn + esc. Thực ra thì có thể dùng karabiner để chỉnh lại như cũ nên cũng không tính là nhược điểm, vì bàn phím này dùng cho một số dòng máy khác nữa.
  • Vẫn dễ bị cấn phím khi để lên bàn phím built in nếu chưa quen => phải rê sang trái phải 1 tí để vào khớp, nên sẽ bị chạm phím 1 tí lúc kê vào.

Khác:
  • Nút mũi tên lên sẽ là full size, nút right shift bị dời sang phải 1 tí. Mình thì ko có issue gì với cái này vì đa phần là dùng left shift, nhưng một số người sẽ ko thích
  • Nhiều người trên kickstarter phàn nàn là bộ phận quản lý chất lượng của nutype ko được tốt nên bàn có nhiều bàn phím lỗi. Nhưng cái của mình thấy rất ok, để dùng một thời gian xem sao.

Kết: Lý do mình chọn Nutype là vì nó cực kỳ nhỏ gọn, để được lên bàn phím builtin của Macbookpro và có layout y hệt của macbook, điều mà đa phần các bàn phím cơ khác cho macbook trên thị trường ko đáp ứng được. Giá thì $89 ở mức trung bình.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thấy khá phí tiền khi mua phím này. Bạn có thể chọn anne pro v2 vs layout 60% và giá khá là rẻ khoảng $50-60
kyakaze
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngothien123 Nhưng không có layout cho mac bạn ơi (thậm chí mât luôn nút fn). Layout của nutype nó phai nói là 99% như bàn phím của macbook nên khi chuyển qua chuyển lại giữa 2 bàn phím thì sẽ không gặp bất cư vấn đề gì. Thêm 1 điểm ăn tiền là nó kê đè lên được cái bàn phím của laptop chứ không cần để rời ra ngoài, bạn vẫn dùng đc cái trackpad bình thường mà ko cần di chuyển cánh tay. Con bạn nói hoàn toàn ko đáp ứng đc 2 điểm này.
Jos Skeleton
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phần chiếu nghỉ tay 2 bên trackpad bạn dán bằng gì vậy, nhìn đẹp á?!
kyakaze
TÍCH CỰC
4 năm
@Jos Skeleton full bộ 5 miếng của jcpal đó bạn, có 1 miếng ở trackpad nữa mà nó hơi nhám, với lại bị quẹt rách 1 đường nên mình bóc ra luôn. 5 miếng gồm 2 miếng trên dưới, 2 miếng kê tay, 1 miếng trackpad , kèm thêm 1 cái dán màn hình nữa.
Jos Skeleton
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kyakaze Cảm ơn bạn , mình đang dán da Khacten, cũng đẹp mà hơi dày, với tay mình nhiều mồ hôi nên chiếu bên trái bị biến màu luôn, haha
kyakaze
TÍCH CỰC
4 năm
@Jos Skeleton Miếng này không thấm nước nên tay hay ra mồ hôi thì dùng ok hơn dán da. (đỡ thúi)
Jos Skeleton
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kyakaze Hehe, thúi thì chưa thúi, nhưng màu thấy ghê
bạn ở đâu thế nào cho mình mượn trải nghiệm 1 hôm đi 😆
kyakaze
TÍCH CỰC
4 năm
@Trưởng Anh (Atikaka) HCM, khu Q4, Q6 bạn
topifone
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác cho em hỏi là đặt mua con này về có thuế má gì không? Họ gửi hàng về tận d/c mình hay phải ra hải quan lấy?
Cho mình hỏi bạn mua ở đâu v ạ
yornweak
ĐẠI BÀNG
2 năm
xài đến bây giờ còn ổn không bác ?
topifone
ĐẠI BÀNG
2 năm
@yornweak Em mua theo bác chủ top mà dùng được có 1-2 tháng là liệt mất 1-2 phím. Kc rất hay bung. Nói chung là chán. Em tháo cái đế còn lại bàn phím vứt chứ cũng chả bán được cho ai. Đế giờ dùng để kê bàn phím khác, ka ka.
Giờ Nutype nó ra 1 số con mẫu mới rồi nhưng cũng chả biết chất lượng đến đâu.
kyakaze
TÍCH CỰC
2 năm
Đúng thật là keycap choc dễ rớt và gãy chân thật. Mình hay dùng nút cmd nhiều bị gãy kiếm cap khác gắn vào cũng khó. Giờ thì dùng chế độ gập máy là chính nên dùng 1 cái kb rời hoàn toàn luôn rồi ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019