Đánh giá nhanh Nintendo Labo: sáng tạo xuất sắc, nghịch 10 tiếng chưa muốn ngừng

sonlazio
26/4/2018 12:10Phản hồi: 92
Đánh giá nhanh Nintendo Labo: sáng tạo xuất sắc, nghịch 10 tiếng chưa muốn ngừng
Cùng là miếng bìa cứng, nhưng có lẽ bạn sẽ rất hài lòng với Nintendo Labo. Có giá khoảng 2.6 triệu đồng ở thị trường Việt Nam, Labo làm mình tốn gần 10 tiếng đồng hồ để lắp ráp và nghịch từ hôm qua đến giờ, nó làm cho mình trở lại tuổi thơ xếp hình, làm cho mình có những trải nghiệm tương tác mà chưa bao giờ thấy trên những nền tảng khác.

Labo có 2 phiên bản lớn, là bản variety với nhiều món đồ khác nhau và bản Robot để biến chúng ta thành một con robot khổng lồ trong game. Giá của 2 phiên bản này lần lượt là 70 và 80$ nhưng nếu phải chọn một thì mình khuyên các bạn nên mua bản variety, nó vui hơn và sáng tạo hơn rất nhiều. Bản robot chỉ nên mua nếu bạn chơi hai người, sử dụng hai cặp Joy-con để đánh nhau. Trong bài này thì bản variety mình mượn của Broshop còn robot thì mượn của muagame.vn

tinhte_tren_tay_nintendo_labo_24.jpg Hậu quả của việc ngồi yên lặng một chỗ 3 tiếng liên tục tinhte_tren_tay_nintendo_labo_25.jpg Là cái lưng bị đau, nhưng thật sự rất vui vì đã lâu lắm rồi mới được trở về tuổi thơ như vậy. Mình thích xếp hình từ bé :p tinhte_tren_tay_nintendo_labo_26.jpg Nintendo hướng dẫn rất kỹ, xếp theo từng mô hình khác nhau, ứng dụng chi tiết đến mức nhiều lúc làm mình phát bực, nó lặp đi lặp lại quá nhiều. Nhưng có lẽ là Nintendo muốn hướng nhiều hơn đến người dùng nhỏ tuổi nên việc này hoàn toàn có thể được tinhte_tren_tay_nintendo_labo_27.jpg tinhte_tren_tay_nintendo_labo_28.jpg Những chi tiết này sẽ phù hợp với trẻ em trên 6 tuổi, nhưng mình vẫn khuyến cáo các vị phụ huynh nên ngồi chơi chung với con nhiều hơn vì sẽ có những chi tiết nhỏ hơn khó cho các bé tinhte_tren_tay_nintendo_labo_29.jpg Ví dụ như chi tiết dùng thun này, cũng hơi nguy hiểm với trẻ nhỏ có thói quen lê la trong nhà. May là các chi tiết như vậy khá ít xuất hiện tinhte_tren_tay_nintendo_labo_30.jpg Nhìn tầng tầng lớp lớp các chi tiết thì nhìn có vẻ phức tạp, nhưng thực tế thì Nintendo hướng dẫn cực kỳ kỹ và ai cũng có thể làm được. Mình chưa thấy một ứng dụng lắp ráp nào chi tiết và "cầm tay chỉ việc" nhiều đến như vậy
Bộ Robot:
tinhte_tren_tay_nintendo_labo_1.jpg Tao là rô bốt, hãy trả tao về hành tinh của tao đi mà tinhte_tren_tay_nintendo_labo_18.jpg Bộ robot thật sự là rất đẹp và ấn tượng, bạn sẽ cần khoảng 2-3 tiếng để lắp bộ này tinhte_tren_tay_nintendo_labo_2.jpg Chúng ta sẽ có một kính chứa joy con trên đầu, khi bạn lật mặt nạ lên thì nó sẽ hiển thị góc nhìn toàn cảnh, úp xuống thì nó sẽ đổi góc nhìn hiện lên trên màn hình Switch tinhte_tren_tay_nintendo_labo_3.jpg Ngoài việc điều khiển bằng tay và đầu thì các bạn phải dùng thêm chân. Lúc đầu nhìn dây nhợ lằng nhằng mình cũng không thích nhưng nếu bất cứ dây nào bị lỏng thì Switch sẽ báo để chúng ta chỉnh lại, rất trực quan tinhte_tren_tay_nintendo_labo_5.jpg Quay lưng với cả thế giới :p tinhte_tren_tay_nintendo_labo_4.jpg Chơi robot tốt nhất là chơi trên màn hình lớn, mình gắn vào màn hình nhỏ để minh họa cho các bạn thôi. Trò chơi này cho tương tác với người chơi bên ngoài nữa
Bộ Variety: tinhte_tren_tay_nintendo_labo_6.jpg Với mình đua xe máy là trò trơi vui nhất của bộ Variety, các bạn sẽ xoay tay cầm để đổi hướng, vặn ga giống như đang chạy xe máy để tăng tốc, bóp thắng để giảm tốc độ hay thậm chí là bấm nút đề máy, bấm nút còi. Nó thật sự rất trực quan và thực tế hơn rất nhiều so với việc dùng nút điều khiển hay lắc như các điện thoại truyền thống tinhte_tren_tay_nintendo_labo_7.jpg tinhte_tren_tay_nintendo_labo_8.jpg Cần thắng và ga đây tinhte_tren_tay_nintendo_labo_9.jpg Đây là nút đề tinhte_tren_tay_nintendo_labo_10.jpg tinhte_tren_tay_nintendo_labo_11.jpg Câu cá là trò chơi thích thú tiếp theo, bạn sẽ có cần, có dây câu y như thật, thậm chí có cả tiếng tạch tạch của cần khi xoay cần cuộn dây (dù thực tế dây không cuộn được) tinhte_tren_tay_nintendo_labo_12.jpg Chúng ta sẽ lắc lắc cần để đổi hướng, xoay để thả dẩy bắt cá trên màn hình... tinhte_tren_tay_nintendo_labo_13.jpg tinhte_tren_tay_nintendo_labo_14.jpg Đàn piano là trò sáng tạo tiếp theo, thật sự bất ngờ với độ nhạy của Joy Con khi nó cảm nhận chính xác hơn 10 phím trên đàn Piano này tinhte_tren_tay_nintendo_labo_15.jpg Có lẽ các bạn nên xem video, mình sẽ bớt caption lại, vì chỉ có video mới thể hiện được hết những gì mình muốn truyền tải tinhte_tren_tay_nintendo_labo_16.jpg Nintendo thậm chí chi tiết đến mức cho chỉnh tone, cao, trung và thấp tinhte_tren_tay_nintendo_labo_17.jpg Nhận đủ 12 phím đàn cùng lúc tinhte_tren_tay_nintendo_labo_19.jpg Điều khiển xe là trò hơi chán, bạn sẽ dùng độ rung của joycon để làm xe di chuyển tinhte_tren_tay_nintendo_labo_20.jpg Nhờ vào trò này mình mới biết tay cầm joycon có camera hồng ngoại, thật sự rất bất ngờ khi Nintendo tính trước quá xa. Không thể nghĩ là một tay cầm lại có con quay hồi chuyển, có cảm biến chuyển động, có hồng ngoại tinhte_tren_tay_nintendo_labo_21.jpg tinhte_tren_tay_nintendo_labo_22.jpg Nhà là trò chán nhất với mình, giống nuôi thú ảo. Có lẽ các bạn nữ và trẻ em sẽ thích tinhte_tren_tay_nintendo_labo_23.jpg
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

canon30
TÍCH CỰC
6 năm
10 tiếng !!!!!?
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
@quang577 Screenshot_2018-04-27-08-39-09.png Đang dùng viettel vẫn bt bác ơi
@quang577 Qua nghỉ lễ là cáp sẽ tự lành. Chịu khó nhé bạn
@quang577 Đứt cáp quang biển đó bạn, VNPT và Viettel bị ảnh hưởng nặng nhất, nhưng thông tin đến chiều hôm qua là VNPT đã đổi luồng xử lý xong hết rồi
@dualshoсk Sửa hôm qua rồi bác.
https://thanhnien.vn/cong-nghe/cap-quang-bien-apg-khoi-phuc-som-hon-du-kien-956509.html
Nói trắng ra là Nintendo muốn sáng tạo nhưng sợ ít người mua, lại thêm vấn đề chi phí :v
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
Mình tưởng Nintendo sau Wii hết sáng tạo được rồi chứ. Thật đáng nể
@bhuubao Bộ máy Switch này là thấy rõ ràng nhất trong sáng tạo rồi
@bhuubao Switch này là 1 cuộc "cách mạng" luôn rồi chứ không còn là sáng tạo nữa.
Steve Hoàng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bhuubao Đừng nói bác chưa biết switch nha??? Đỉnh cao đấy
bhuubao
CAO CẤP
6 năm
@Steve Hoàng Em biết, từ khi mới ra mắt em cũng theo dõi rồi. Những bẵng 1 thời gian em không thấy truyền thông nói nhiều về nó nên nghĩ là xịt. Giờ mới biết là nhiều người thích nó như nào. Mà có vẻ giá về VN của nó cũng là mắc nhất trong đám console =]]]
Demah
CAO CẤP
6 năm
Chơi cái này dưới mưa vui 😁
Dễ thương quá.
Phong cách này còn mới mẻ nhưng chắc sẽ là xu hướng game trong tương lai với các nâng cấp về công nghệ và vật liệu, chứ giấy carton thì chơi phải kĩ lắm 😁
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hallobamboo Vấn đề vật liệu không thành vấn đề! Cái chính là họ muốn làm bằng bìa carton để dễ tái chế và thân thiện với môi trường đó bạn! Cân bằng cả giá thành nữa! Chứ dùng như nhựa thì bền hơn, nhưng xu hướng giờ là giảm thiểu tối đa!
@hallobamboo Ng ta làm carton để hỏng thì bác in lại (nin đã cấp sẵn file pdf) Hoặc bác tự chế hàng mới - nin cũng đã cung cấp sẵn công cụ thiết kế.
ptltv94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xaxkilloxax Uhm mà mình hk có thời gian học thiết kế. Chờ ai thiết kế rồi xài vây.
@ptltv94 Ko biết tương lai có được vậy không: nhưng em hóng nin bán phôi game labo rồi anh em tự đi dập :3
Naruto007
TÍCH CỰC
6 năm
Sống động và trực quan
Socken
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nintendo that la sang tao, nhieu cai hay hay
Lại là người Nhật. Thật đáng nể. 😁
nếu bằng nhựa thì chắc bền hơn, nhà có con nhỏ thì nó phá nát ngay
pessi
TÍCH CỰC
6 năm
@levantam2508 Bớt dùng nhựa đi nha bạn. Dùng giấy thế này là an toàn nhất, thân thiện với môi trường nhất và dễ để tự chế tạo cho mình.
Bảo vệ môi trường đi nha bạn!
@pessi Thật ra mình cũng chưa nghĩ đến vấn đề môi trường. Tuy nhiên với mình thì bỏ tiền ra thì hàng phải đáng, ít nhất nó cũng nên làm bằng chất liệu gì đó bền hơn giấy cạc tông này (với lại Nintendo bán bộ này giá 70$ thì cũng ko hề rẻ, chắc họ bán cả tiền ý tưởng trong này). À theo mình biết là giấy làm bằng gỗ, tính đi tính lại thì nó cũng ảnh hưởng đến môi trường rồi. Mình ví dụ sơ sơ thế này nhé: - 1 bộ labo bằng giấy bao giờ cũng kém bền hơn 1 bộ labo bằng nhựa - bộ giấy xài 1 thời gian hỏng, mua tiếp. Bộ nhựa xài được lâu hơn bộ giấy. Trong trường hợp này thì mình nghĩ xài nhựa mới là bảo vệ môi truờng chứ. P/S Nintendo nó làm ra cái này bằng giấy ko phải là bảo vệ môi trường gì đâu, chủ yếu là $ thôi
minhduy1302
ĐẠI BÀNG
6 năm
@levantam2508 labo bằng nhưa hư thì bạn kiếm đâu ra vật liệu thay thế? vậy là phải đi mua lại. Nintendo cho bạn luôn cả bản in, chơi hư rồi thì chỉ cần lấy miếng carton cắt lại miếng y chang là xong. 70$ là tiền game thôi
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@levantam2508 Giấy carton hầu hết giấy tái chế, nên tính ra về môi trường nó tốt hơn. Giấy làm từ gỗ, nhưng đó là các loại giấy vở, giấy in.... Chứ những giấy để đóng thùng hay gói hàng hầu hết là giấy tái chế và thân thiện với môi trường cả bạn. Mình thấy Nin đi bước này quá tốt, tốt về giá cho người dùng và còn thân thiện với môi trường.
Ko rãnh nên thôi...
@Bão Sài Gòn Cho con nít mà người lớn bon chen chi?
@Bão Sài Gòn Lo đi làm được rồi
xuất sắc. nhưng bìa cát tông mà cho trẻ em chơi thì được mấy hôm :3
@vanlinh2905 Đấy, quan trọng là ở chỗ đấy. Banh ra mua cái mới, họ bán được hàng. Đây là công nghệ nâng tầm giá trị giấy cartoon nhé 😁
bakabonvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mig29f Không biết gì thì đừng có phán lung tung.
@vanlinh2905 Hix bộ này mà gặp ông cu con nhà em thì mê phải biết, đến em còn mê. Nhưng em cũng đắn đo vấn đề độ bền 😔:(:(. Hà Nội có chỗ nào cho test không nhỉ, em muốn làm 1 bộ về lúc rảnh mấy bố con nghịch chơi
minhduy1302
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mig29f phán tào lao. hư rồi lấy miếng carton ra mà cắt cái khác thế vô. bản in nó cho miễn phí chứ có bán đâu
Rất rất là hay bác chủ chăc thất sự thich nên là review xuất sắc
Có con nhỏ chắc cũng ko dám để nó chơi, cạc-tông chơi vài bữa banh luôn
Mấy mod tinhte max rảnh
Hi sinh tuổi thanh xuân cho những trò nhảm nhí
sirnvad
TÍCH CỰC
6 năm
@yudhoyono Bạn vừa giúp mod tinh tế có thừa tiền tiêu cả tháng đấy. Cách duy nhất để mod tinh tế hết thừa thời gian nghịch dại là bạn đừng đọc tinh tế nữa nhé.
@yudhoyono Nhảm nhí àh cái đó công việc của người ta mà bạn cho là nhảm nhí àh , cộng việc tạo ra tiền thì nhảm nhí cái gì , đọc để mở mang kiến thức có những gì hay thi học hỏi , ko thích chơi game thì đừng bao giờ đọc những tin này ,
@yudhoyono Bạn nên xem lại mình? Họ nhảm nhí nhưng mang đến cho bạn một sự mở mang trí óc và hiểu biết thêm về sự việc xung quanh mình. Xem xong cá nhân mình cũng thấy vui vẻ . Cái lợi là miễn phí không cần tốn time để tìm đọc. Hãy suy nghĩ trước khi gõ phím nhá. Tay nhanh hơn não đôi khi cũng có ích vì nó là phản xạ nhưng cũng có lúc nó gây hại cho mình. Ý kiến cá nhân của mình có phật ý thì.......cũng ráng chịu đi nha. Heheheheh
pessi
TÍCH CỰC
6 năm
@yudhoyono Bạn lên đây nói người ta nhảm thì thật sự bạn nhảm x1000 lần nhé!
GhostRiley
TÍCH CỰC
6 năm
Như thế này mới là sáng tạo chứ, không như mấy cái điện thoại hiện tại
Vào tay xấp nhỏ thì nó nguyên vẹn được bao lâu đây không biết 😁
colenao00
TÍCH CỰC
6 năm
ngàn like cho Nintendo <3
xyzmen
CAO CẤP
6 năm
70 đô là bao gồm luôn cả cái máy chơi game với hai cái tay cầm hả Mod ơi?
nthkmf
TÍCH CỰC
6 năm
@xyzmen Chắc là ko rồi a ơi...
line3952
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xyzmen Thêm $300 nữa.
w810i
CAO CẤP
6 năm
@xyzmen Tướng đang ở năm 1992 hả bác? 😁