Đánh giá nhanh Sony Alpha A6000

tuanlionsg
12/5/2014 14:11Phản hồi: 312
312 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy bác xài A6000 cho em hỏi chuyển hình ảnh từ A6000 sang smp (iphone) có nhanh ko ạ?
Sao máy e kết nối (connecting) rất lâu @@, kết nối đc thì chuyển khá nhanh. Tuy nhiên chờ cho 2 máy kết nối đc thì lâu (cũng vài phút @@) ko biết là lỗi hay là A6000 như vậy nhỉ
Kết nối nhanh mất tầm 15 - 20s, còn chuyển file nhanh hay chậm do tùy chọn chuyển file chất lượng cao hay thấp nữa.
Thks các bác, em xử lý đc vđề đó rồi.
Cho e hỏi thêm là Playmemoriesapp giờ họ gỡ app smart remote control rồi @@.
Bác nào xài rồi cho e hỏi là app đấy xài remote có mượt ko? Có nhiều lỗi vặt không? Và quan trọng là có bác nào down file cài riêng ko nhỉ?
Ko biết kết nối với máy tính cho cài lại đc ko? Em là thích nhất apps đấy thế mà 😔
Mình vừa mới cưới em A6000. Đang vọc vạch và rất hài lòng. Tuy nhiên chức năng kết nối wifi giữa máy ảnh và smartphone mình không thực hiện được.

Rất mong các anh chị Tinh tế hướng dẫn mình cách thực hiện: cài đặt trên máy ảnh như thế nào, cài đặt trên smartphone như thế nào ?

Chân thành cảm ơn các bạn.
Để sử dụng được bạn phải cài app playmemories trên điện thoại và bật kết nối, lần đầu ứng dụng playmemories trên điện thoại sẽ yêu cầu nhập pass hiển thị trên màn hình A 6000 bạn nhập vào là xong kết nối.
Nếu điện thoại có NFC thì chạm vào máy ảnh cho nhanh.
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
@Kính Cận 0_0 NFC hình như phải bật nó lên mới chạm được. mình chạm nó ko có tự kết nối nên tự gõ pass lun 😁
Trantucuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho em hỏi, khi xoá ảnh chup từ A6000 trên máy tính thì khi cắm lại vào máy ảnh, thì những bức ảnh đó hiển thị một dấu hỏi to và nói unable to display. Vậy làm sao để xoá được ảnh mà nó không hiển thị như vậy trên máy?
Hoặc các bác chỉ giúp em cách chọn nhiều ảnh trong máy để có thể xoá một lúc ạ!
Các bác cho em hỏi: A6000 chụp liên tục được 11 tấm. Tuy nhiên máy của em chỉ chụp được 5 tấm.
Nhờ các bác chỉ cho em cách điều chỉnh để chụp được 11 tấm. Rất cám ơn.
Trantucuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TK.dtp Có 2 cách giải quyết:
1. Bác mua thẻ nhớ tốc độ cao của Sandisk hoặc Laxer có tốc độ > 500x, hoặc 80mb/s, tối thiểu cũng phải là Class 10 tốc độ 45mb/s. Ví dụ, Sandisk SDHC 16GB Extreme Plus (80mb/s).
2. Bác chuyển định dạng lưu ảnh là Jpeg với chất lượng hình là Standard, hoặc chỉ để 12mpx.
Các bác cho em hỏi so sánh A6000 này với A77 đời đầu thì con nào hơn nhỉ? Kích thước không là vấn đề! Do ban đầu em nhắm thấy A77 2nd đang giá tốt (cũng cỡ giá A6000) mà giờ lại phát hiện ra thêm em này! Em chỉ chụp choẹt bình thường, không kinh doanh gì cả!o_O
Em đi dạo dạo chỉ toàn thấy so sánh A6000 với A7!@@
@chickenlittle2 Vấn đề thuộc về mục đích của bạn.
Bạn muốn ảnh chụp tối đẹp, khử noise tốt -> A6000 ngon hơn.
Bạn muốn nhỏ gọn -> A6000 ngon hơn.

Nếu bạn cần những tính năng chuyên nghiệp, cụ thể:
- Lấy nét siêu nhanh (tất nhiên cũng phải kết hợp ống có SSM - đắt vd) -> a77 ngon hơn.
- Thiết kế báng cầm chắc tay, nút bấm thoải mái -> A77 hơn.
- Các support thuộc về chuyên nghiệp -> A77 hơn.

Với mục đích của bạn nên dùng A6000.
Khả năng chụp đêm cỉa máy này ngon hk các bác, chụp đêm có nét và khử noise ttốt hk các bác, Z1 của e chụp ngày thì ok rồi, nhưng chụp đêm hk ưng cái bụng lắm, nên định sắm e này, bác nào giúp e với.
@thanhsang2606 Ngon, ít nhất là nhất nhì trong dòng sensor crop 😃
@EvilCrab là khi chụp đêm hình cho ra vẫn mịn đúng hk bác.
@thanhsang2606 Tùy ống kính, tùy khả năng người chụp. Nhưng so với các máy crop thì nó ko thua cái nào 😃.
Anh EvilCrab cho e hỏi: a6000 muốn sử dụng ống kính ngàm A để có thể AF mình có nên mua thêm adapter LA-E2 để sử dụng ko? Hoặc mình nên mua ống sal đời mới có motor lấy nét trong ống kính sử dụng, phương án nào tốt nhất vậy anh.
thank.
@cornyman Bộ đó cũng rất ok bạn 😁
@nhuhomwa RX100mIII có nhiều cái hơn là cái kính ngắm 😃.
+ Góc rộng 24mm (trên khổ 35), đây là lợi thế tuyệt đối so với góc rộng 28mm của mI, II, đặc biệt với người đi du lịch vs chụp phong cảnh.
+ Khẩu độ ngon hơn ở tiêu cự dài nhất (70mm). Khẩu độ 2.8 giúp giảm thiểu sự biến thiên khi zoom ra, vào => ảnh ổn định hơn.
+ Tích hợp filter ND -3 EV. Lợi thế vs lợi thế 😃

Ngoài ra còn nhiều tính năng lặt vặt khác nữa. Nhưng về cơ bản phần cứng, nó đáng giá hơn mII.
mjlome
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab e đang xài a5000 + kit + 50f1.8 giờ e muốn chuyển sang a6000 vì a5000 k có evf và flash rời, bác cho e hỏi ngoài tốc độ lấy nét nhanh thì chất lượng ảnh có tốt hơn k hay chỉ hơn ở những điểm này ạ? a5000 với nhu cầu của e thì lấy nét cũng ok rồi
máy này chụp đẹp mà cũng khá nhanh nữa, hơn các loại cũng chụp rất đẹp rõ nét nhưng chụp lắc tay là không chụp đúng chỗ muốn chụp. Định dành tiền mau con này
Joey9
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em rất thích dáng và nước ảnh con Fuji X30 tầm 13tr.Có bác nào dùng qua chưa cho em xin ý kiến ạ.Em thích nhỏ gọn nên định chọn em ý nhưng A6000 cũng khá hấp dẫn.Nhu cầu em chụp choẹt chơi thôi ạ.
@Joey9 Nếu theo tư tưởng thực dụng, nhỏ gọn chia các cấp bậc: Đút túi quần, túi áo - đeo hông nhỏ gọn - đeo túi nhỏ - đeo túi vừa - đeo túi lớn - đeo ba lô.
- X30 nằm ở phân khúc "đeo hông nhỏ gọn", cùng với G16, LX7, chất luowngj hình cũng tương đương
- A6000 nằm ở phân khúc đeo túi nhỏ với số $ của bạn (nếu đầu tư nhiều ống thì có thể lên vừa).

Vậy theo quan điểm của mình, nên chọn RX100-II. máy này nằm ở phân khúc "đút túi quần" - tức là tiện lợi nhất, và chất lượng hình ảnh cao, có thể nói là đẳng cấp khác so với X30, tuy rằng cũng ko nằm trong phân khúc A6000, nhưng sự tiện lợi tuyệt đối là thứ đáng đánh đổi.
Joey9
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EvilCrab chi tiết hơn là em thích dáng cổ,có ống ngắm điện tử.Em rất thích chất ảnh của Fuji nhưng cảm giác so với A6000 thì x30 hình như ko có cửa (mà cũng không to lắm).Nhưng về độ gọn nhẹ tiện dụng và kiểu dáng thì lại hơn A6000.RX 100ii bác nói em không thích dáng và cũng không có kính ngắm điện tử ạ.Bác có thể góp ý thêm cho em không?
@Joey9 Ít nhất về độ nhỏ gọn, chất lượng ảnh và tốc độ, X30 không có cửa với RX100-II 😃. Còn nếu bạn ko thích thì ko nên mua.
Nếu bạn chấp nhận độ to của A6000 thì mình nghĩ đó là lựa chọn phù hợp với bạn. Vì theo mình thấy qua bài của bạn thì có vẻ kích thước ko là v.đề với bạn, mieen là đừng to như DSLR.
softwind
ĐẠI BÀNG
9 năm
con này vs nikon 5300 thì chon cái nào nhỉ
@softwind Về body thì A6000 hơn hết.
Nhưng lens, phụ kiện, flash thì nikon rẻ hơn sony nhiều.
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenthucbk Có tiền thì quât CZ hết 😁
@teri.nk79 có tiền thì còn hỏi crop làm gì :v
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenthucbk Nhỏ gọn nên chọn a6000.
Có tiền mua ống CZ đó bác
Do nhu cầu cần nhỏ gọn chất ok thì 😁
Sao mình cài Play memories mobile trên Iphone nhưng không kết nối được với máy ảnh để chuyển file ?
@TK.dtp Bật wifi trên máy ảnh
Bật wifi trên đt, chọn lại mạng = tên máy ảnh, gõ mã vào.

-> Kết nối xong, vào ctrình là xong.
@EvilCrab Không được anh ơi. Điện thoại Android thì được nhưng Iphone và Ipad thì không. Giúp em với.
@TK.dtp Iphone kết nối bt mà? nhanh là khác.
Tìm clip trên youtube xem?
@TK.dtp Trên máy ảnh chọn mục send to smartphone, trên iPad hay iPhone mở wifi chọn kết nối với A 6000 nếu có yêu cầu mật khẩu thì nhập mk hiển thị trên A6000 là kết nối được mà.
Mới mua em A6000 + sel 55-100 trên amazone giá $745 vì sel này giảm giá còn $200.
Giờ chỉ chụp được chân dung thôi, chụp phong cảnh éo được 😃
Quybi Trần
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có bác nào đã sử dụng chức năng wireless flash trên a6000 chưa, xin hướng dẫn. Em vào cài đặt tìm chức năng này mặc dù đã đặt tất cả các kiểu chụp (A, S, M. . .) mà nó toàn ẩn thôi. Lạ thế.
TranAnz
TÍCH CỰC
9 năm
Có ai có 50 1.8 sel cũ bán lại e ko ạ :p
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
https://flic.kr/p/bWi3PY

Control Room For The Samuel Beckett Bridge: First Day Using The New Sony SEL50F18 Lens With A NEX-7 Body

After many months my new SEL50F18 Sony E-Mount lens arrived yesterday and today I had an opportunity to to use it for the first time. Some people on the NEX form on DPREVIEW have complained that it makes a grinding sound when auto focusing … I...
flickr.com

Bé so với phong cảnh mình cần vào hình bác ạ. 😁 Ai mà dùng 50 f1.8 chụp phong cảnh bao giờ. 😔
Ko có EVF mà chụp ngoài trời nắng thì tù tội lắm 😁
Màu sắc chuẩn ko cần chỉnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019