Đánh giá nhanh Xiaomi Redmi 4X: giá không quá tốt, hiệu năng đủ dùng, thiết kế rất ổn

sonlazio
4/5/2017 11:39Phản hồi: 189
Đánh giá nhanh Xiaomi Redmi 4X: giá không quá tốt, hiệu năng đủ dùng, thiết kế rất ổn
Redmi là dòng sản phẩm giá thấp, tập trung vào đối tượng người dùng mong muốn có hiệu năng vừa phải nhưng số tiền bỏ ra không quá lớn. Khi về Việt Nam thì Redmi 4X có giá khoảng 3.99 triệu đồng, không tốt như giá các thị trường khác nhưng cũng chẳng quá cao. Bù lại thì máy có thời lượng pin rất lâu, thiết kế đủ “xịn” và nhiều tính năng hay như cảm biến hồng ngoại hay dual space. Ngoài ra thì trong thời gian đầu, khách hàng mua Redmi 4X ở Việt Nam sẽ được tặng Mi Band 2 và kính thực tế ảo Mi VR Play.

Thiết kế:
Redmi 4X được làm từ kim loại, ở cả khung máy và mặt lưng. Khung kim loại hơi khối hộp này giúp máy có cảm giác chắc chắn hơn hẳn so với đại đa số đối thủ dùng vỏ nhựa trong tầm giá. Trừ việc bám vân tay quá nhiều ở cả mặt trước và sau thì Redmi 4X làm mình hơi bất ngờ với chất lượng hoàn thiện của nó ở tầm giá này.

Cảm giác cầm Redmi 4X ngay từ đầu là rất tích cực, nó không giống một sản phẩm có giá rẻ. Thế nhưng cảm giác đó phần nào bị giảm đi khi bạn chạm vào màn hình và mở nó lên. Lớp phủ và kính cường lực bảo vệ màn hình của Redmi 4X vẫn là lớp thông thường, không phải là dòng sản phẩm cao cấp nên bạn sẽ thấy nó không thật sự trơn tru và mượt mà như vậy, nhưng chúng ta sẽ phải tiếp xúc nhiều với điện thoại để có thể cảm nhận được sự khác biệt đó.

Màn hình:
Mở màn hình lên, Redmi 4X có màn hình 5” 720p. Màn hình này hơi đục nhẹ, màu sắc cũng hơi nhạt màu nhẹ với mình và rất nhạt với các bạn thích màn hình SuperAMOLED rực rỡ (hoặc sặc sỡ tùy vào cảm xúc của bạn với SuperAMOLED :p). Màn hình Redmi 4X hơi chìm vào bên trong thân máy, ít cho cảm giác nổi.

Nghe có vẻ như mình chê màn hình hơi nhiều nhưng ở tầm giá này bạn sẽ không thể đòi hỏi nhiều hơn. Chỉ là ấn tượng đầu tiên với khung máy quá tốt nên khi trở về thực tại với màn hình đúng tầm giá thì mình hơi buồn một chút mà thôi.

Hiệu năng và pin:
Về hiệu năng, Redmi 4X sử dụng SnapDragon 435 với chip 8 nhân Cortex A53 1.4GHz. Con chip này vẫn được chế tạo trên tiến trình 28nm. Máy đạt khoảng 42000 điểm Antutu và điểm GeekBench.

Phiên bản bán ở Việt Nam là bản có cấu hình cao nhất với 3GB RAM và 32GB bộ nhớ trong. Máy có 2 khe cắm SIM nhưng bạn phải chọn giữ SIM thứ 2 và thẻ nhớ microSD tối đa 128GB.

Với màn hình 5” 720p, chip SnapDragon 435 và pin dung lượng 4100mAh thì Redmi 4X có thể sử dụng được 2 ngày theo công bố của nhà sản xuất. Mình dùng thử máy một ngày, không dùng 3G nhưng kết nối WiFi liên tục thì không thể nào làm hết pin được. Có lẽ chỉ khi nào bạn chơi game nặng cả ngày, pin của Redmi 4X mới hết.

Camera:
Camera chính của Redmi 4X là 13MP trong khi phụ là 5MP. Thử nghiệm nhanh thì camera này cũng dừng ở mức ổn trong tầm giá, màu sắc không nhạt nhẹ như màn hình (bạn cần lên máy tính để xem), chi tiết ở mức vừa đủ. Nhìn chung thì giao diện camera của Xiaomi vẫn không mạnh bất kể máy cao hay trung cấp nên nếu được các bạn hãy cài thêm các phần mềm bền ngoài để tận dụng tốt hơn phần cứng.

Có một lưu ý là ảnh trên Redmi 4X có xu hướng ngả cân bằng trắng theo màu xanh lá và vàng, khá lạ. Có thể là do phần mềm nên các bạn cần áp màu cho đẹp hơn trước khi chia sẻ. Một số ảnh thì cân bằng trắng đo rất đúng nhưng một số ảnh thì lại không như vậy. Khi chỉnh về Daylight thì ảnh sẽ bớt vàng hơn rất nhiều.

Quảng cáo

Nếu chụp thì các bạn cũng nên kích hoạt HDR, vì ảnh HDR của 4X rất tốt, khá tự nhiên.

tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_1.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_2.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_3.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_4.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_5.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_6.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_7.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_8.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_9.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_10.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_11.jpg tinhte_camera_xiaomi_redmi_4x_12.jpg
Hệ điều hành:
Về mặt phần mềm, Redmi 4X vẫn dùng Android 6 nhưng có lẽ nó sẽ sớm được nâng cấp lên Android 7 trong thời gian tới. Xiaomi vẫn duy trì cảm biến hồng ngoại điều khiển các thiết bị trong gia đình. Ngoài ra, họ không hề bỏ đi tính năng dual space dù đây là máy giá rẻ.

Với Dual Space, bạn gần như sử dụng 2 điện thoại khác nhau cùng lúc với 2 hệ thống tài khoản và mật khẩu độc lập với nhau. Lấy ví dụ, ở màn hình khóa thì khi chạm vào cảm biến vân tay ở mặt sau của máy bằng ngón trỏ bên trái sẽ giúp mình vào tài khoản chính trong khi chạm bằng ngón trỏ tay phải sẽ vào tài khoản phụ, chỉ sử dụng khi ở nhà… Thao tác chuyển đổi giữa hai tài khoản này là rất nhanh và gần như không bị trễ. Cảm biến vân tay trên Redmi 4X là cảm biến một chạm nên thao tác này còn nhanh hơn nữa.

tinhte_tren_tay_xiaomi_redmi_4x_1.jpg Hồng ngoại là điểm làm mình thích nhất trên Redmi 4X, nó giúp điều khiển các thiết bị trong nhà nhanh chóng và vui vẻ hơn. Xiaomi là nhà sản xuất hiếm hoi duy trì cổng này trên các dòng sản phẩm của họ ở nhiều phân khúc khác nhau.
Kết luận:

Quảng cáo

Nhìn chung, Redmi 4X là một chiếc điện thoại tốt và đủ dùng. Ở Việt Nam thì giá của nó hơi cao so với quốc tế nhưng chúng ta lại có 3GB RAM và 32GB ROM làm mặc định. Nếu bạn là người thích thiết kế đẹp, cứng cáp, pin lâu, thích nghịch phần mềm Android với giao diện MIUI được thay đổi và cập nhật liên tục thì đây là một lựa chọn sáng giá. Còn nếu “dị ứng” với các điện thoại nguồn gốc Trung Quốc hay muốn màn hình độ phân giải cao hơn thì có lẽ chúng ta vẫn có nhiều lựa chọn tốt khác, đặc biệt là ở thị trường xách tay.

tinhte_tren_tay_xiaomi_redmi_4x_7.jpg tinhte_tren_tay_xiaomi_redmi_4x_8.jpg tinhte_tren_tay_xiaomi_redmi_4x_9.jpg tinhte_tren_tay_xiaomi_redmi_4x_10.jpg tinhte_tren_tay_xiaomi_redmi_4x_11.jpg
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng tạm được
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Manh Nam SHBC Khá ngon đấy
huykl
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đã mua em redmi 4x này nhưng bản 2G ram và là hàng xách tay . phải công nhận pin dùng 2 ngày thoải mái, khá ngon và đẹp trong tầm giá . lg g3 từ sáng đến tối ko đủ
@huykl LG trc tới nay vẫn nổi tiếng là ysl
@huykl bạn cho mình hỏi máy này có bị bệnh đứt cảm ứng khi dùng hoặc đang sạc không, bạn mình đang dùng Redmi 3 bị đứt rất khó chịu. VD:
Khi vuốt trên màn hình nó bị đứt đoạn, đang vuốt trong tin nhắn, nó đứt rồi chọn vào cái tin nhắn ấy luôn, bị thường xuyên, nhất là khi đang sạc
Con này với con Oppo vừa ra F3 gì đó thì sao nhỉ ?
37 Quê Choa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hongson.creditor Hơn oppo là chắc
NNK910
TÍCH CỰC
7 năm
@hongson.creditor f3 gấp đôi giá sao mà so sánh đc. 5c tầm giá đó vả vật con f3 ấy chứ 😁
minhcongskt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vophuochigh-tech Mình thấy ngang tầm giá thì màn xiaomi tốt hơn,còn camera oppo ngon hơn.
cantho_
TÍCH CỰC
7 năm
@hoai88vn Trước khi mở miệng chửi người khascngu nghĩ lại coi mình có ngu ko, vì mình thấy con f3 và con 4x ko cùng tầm giá nên mới nói đến 2 hãng, vì bạn đem con f3 giá 7tr5 ra so vs con 4x 4tr mình thấy ngu rồi ko mún mang ra nói sợ bạn lòi cái ngu mà nhục. Bạn thông cảm nhé lần này vì bnj ngu quá nên mình đành lôi ra nói cho bạn bik cái ngu chỗ nào sau này suy nghĩ kỹ rồi hãy lên tiếng. Đem con cùng tầm giá ra mà so nhé, thì ốp pô tuổi j đòi đú với mì xào???
Giá rất sinh viên, mà sinh viên giờ toàn thấy dùng ios là nhiều
@nnq_mm hàng lock nhật, mỹ mủng đầy mà b
thaolinh991
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngon bổ rẻ
hàng chính hãng thì Redmi 4A hấp dẫn hơn chiếc này nhiều
jiji75
TÍCH CỰC
7 năm
@anhtuanngoc Mình đang xài 4A nói chung về màn hình thì cực kỳ tệ.Nhưng hiệu năng thì Ok không gì bàn cãi.Pin xài được tầm 1,5-2 ngày luôn!Nếu mua em 4X thì chịu khó lên mi note 4 luôn cho rùi.
@jiji75 được cái nọ mất cái kia thôi. Mấy con khác màn hình có khá hơn nhưng hiệu năng thị rất tệ
Klq tội con bike mod ngồi lên ghê.
Phuongcyborg
ĐẠI BÀNG
7 năm
nghe ham cái dual space ghê, lưu gì trái phép còn đánh lừa đc gấu. haha
lom-com
TÍCH CỰC
7 năm
@Phuongcyborg ơ đậu!kao về méc gấu mày mới đc,mún qua mặt bà à :eek:😁
@Phuongcyborg Tức là dual ứng dụng hả bác
Phuongcyborg
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangphithanh google đi bác, như kiểu xài hai máy đó
đọc nãy giờ tưởng redmi note 4X chứ.
Cảm nhận cá nhân là ko thích điện thoại Tàu, cứ có cảm giác là mình đang xài hàng nhái, hàng giả ấy. Cá nhân thôi nhé, ai cuồng Xiaomi đừng gạch tớ :p
giá chính hãng cho máy ram 3GB, pin khoẻ ... có 3.9tr mà còn chê giá gì trời?
bản xách tay cũng tầm 3.5tr rồi, bản chính hãng có 3.9tr chứ nhiêu?
có chăng là có mấy máy xiaomi, cùng tầm tiền này, nhưng có cấu hình cao hơn
@haituongwall 3.9 cao là so với xiaomi riêng, vì tầm đó có các con xiaomi fullHD, snap 650 hoặc 80x...
Còn so với hàng khác thì cũng ko mắc 😃
Nói chung là so với đồng bọn nó vẫn hơi cao
Huế 😁 có ai ra huế hú e nhé, e dẫn đi chơi free tiền hướng dẫn viên :D
@Vũ Huy Vũ Hahaa. Minh huế đây mà lâu lâu mới ra thăm huệ
@Vũ Huy Vũ Book dc vé 0 đồng đi huế, phút cuối có việc phải bỏ vé
jonathan_ive
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tính luôn 2 món quà thì giá quá tốt rồi
xxTKZ
TÍCH CỰC
7 năm
Con này giá 4 triệu so với cấu hình thiết kế vậy là quá ổn , phù hợp , mà tinhte còn chê giá . Hết hiểu nổi 😕
@xxTKZ Xem cấu hình con Remi 4 Prime - chạy Snap 625 , bá hơn con này nhiều mà giá còn rẽ hơn...
@xxTKZ Giá không quá tốt tức là vẫn tốt. Vì so với các thị trường khác thì Xiaomi đang bán offline thông qua Digiworld nên giá cao hơn khá nhiều nên giá rất tốt
minhcongskt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xxTKZ Chắc oppo là hợp giá với mod này đó bạn 😆
Logan24
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngon
Mod sonlazio là mod mình thik nhất tinhte ahihi😁:D:D
Bài viết và ảnh theo bài thường đc đầu tư, giộng dễ thương ahihi:D:D:D
Kaito kid.
TÍCH CỰC
7 năm
@Rich Leon bác gay à @@
Abr
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái này có connect được với bluetooth keyboard của Microsoft không nhỉ?
Mình dùng RMN3 Pro chụp lúc nào cũng HDR ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019