[Đánh giá phim] Trốn Thoát - Khơi dậy nỗi sợ hãi sâu thẳm trong tâm hồn

agp8x
12/4/2017 7:29Phản hồi: 46
[Đánh giá phim] Trốn Thoát - Khơi dậy nỗi sợ hãi sâu thẳm trong tâm hồn
Trốn Thoát gieo trong lòng người xem mầm mống của sự ngờ vực, để rồi "vun đắp" biến chúng thành nỗi ám ảnh khiến khán giả phải lạnh cả sống lưng. Nỗi sợ của Trốn Thoát không xuất phát từ điều mà chúng ta thấy, nó xuất phát từ những điều mà chúng ta suy nghĩ. Tuy vậy rào cản văn hoá khiến bộ phim này khá kén chọn đối với khán giả Việt.

Trốn Thoát, tên tiếng Anh là Get Out, là bộ phim nghệ thuật không bị chi phối bởi yếu tố thương mại như hầu hết những bộ phim Hollywood mà chúng ta quen thuộc. Nó truyền đạt một cách nguyên vẹn thông điệp mà đạo diễn kiêm biên kịch và nhà sản xuất Jordan Peele muốn gửi đến khán giả, một thông điệp tuy nhẹ nhàng nhưng đầy kinh hãi.

Phim theo chân Chris (Daniel Kaluuya), một thanh niên người Mỹ gốc Phi ra mắt gia đình gia đình cô bạn gái da trắng của mình. Vốn là một nhiếp ảnh gia, Chris nhanh chóng cảm nhận khác thường trong hành động của những người thân của bạn gái mình. Để rồi những điều kỳ lạ liên tục diễn ra mà Chris không tài nào lý giải được, tuy nhiên linh tính mách bảo rằng: nếu không trốn thoát thì bi kịch sẽ đến với anh.

Đạo diễn kiêm biên kịch Jordan Peele đã xây dựng vẻ ngoài của Trốn Thoát như một bộ phim tình cảm, một câu chuyện giữa tình yêu vượt qua rào cản về sắc tộc với khung cảnh "tươi sáng", mạch phim "nhẹ nhàng" và thậm chí là có chút gì đó "lãng mạng". Nhưng xen kẽ vào đó là những tình tiết kỳ lạ, những bí ẩn mà đến giây phút cuối cùng bạn mới tìm được lời giải đáp.

Mình nghĩ đối với khán giả Việt nói riêng và Á Châu nói chung, Trốn Thoát là bộ phim khá kén người xem do rào cản về văn hoá. Để có thể cảm nhận được hết cái sự đáng sợ của bộ phim đòi hỏi bạn phải hiểu được bản chất nỗi sợ của người Mỹ gốc Phi đối với người da trắng. Chính điều này sẽ giúp bạn hiểu được những hành động tưởng chừng ngốc nghếch nhưng thực chất là đầy hàm ý về sự kỳ thị sắc tộc của Chris trong phim.

Tổ tiên người Mỹ gốc Phi là vốn là những nô lệ của người da trắng, vì vậy họ luôn bị kỳ thị và có thể là cả ngược đãi. Ngay cả đến thời nay khi chế độ nô lệ bị xoá bỏ và quyền công dân được thừa nhận, vấn nạn về kỳ thị sắc tộc của người da trắng đối với người da đen vẫn là một nỗi đau trong xã hội Mỹ. Hậu quả của nó không chỉ về thân xác, mà hằn sâu trong tiềm thức của thế hệ nối tiếp thế hệ người Mỹ gốc Phi.

Thông qua khả năng diễn xuất xuất sắc của Daniel Kaluuya, bạn sẽ thấy được một thanh niên người Mỹ gốc Phi lạc lõng giữa một cộng đồng người da trắng. Thoạt nghe thì không đáng sợ nhưng cứ nghĩ như thế này, bạn chỉ là một thanh niên bình thường đến ra mắt một ông trùm mafia sau khi đã quen với con gái ông ta. Mặc dù có được tình yêu của con gái ông ta, không có gì đảm bảo là bạn sẽ toàn mạng mà trở về cả. Chris cũng vậy, mặc dù đã chiếm được trái tim của một cô gái da trắng nhưng không có gì đảm bảo là gia đình cô ta sẽ chấp nhận anh cả.

Nỗi sợ hãi của con người chủ yếu đến từ những gì mà chúng ta không biết, càng không thể lý giải thì càng khiến chúng ta run sợ. Trốn Thoát khai thác rất tốt yếu điểm này để tạo nên một bộ phim kinh dị đáng sợ bằng cách điều khiển cảm xúc của khán giả. Cứ mỗi tình tiết trôi qua, sự kỳ lạ trong hành động của những người xung quanh Chris càng kỳ lạ. Từ sự thân thiện thái quá cho đến cử chỉ ánh mắt vô hồn, phim khiến bạn khiếp sợ vì bạn biết nó kỳ lạ nhưng không tài nào giải thích được. Chỉ có một điều bạn chắc chắn, đối với Chris thì những điều đó là dấu hiệu xấu.

Khác với những bộ phim kinh dị thông thường với nhân vật thường rơi vào tình huống "làm điều ngốc nghếch" đôi lúc khiến bạn bị ức chế, Trốn Thoát tạo ra bối cảnh cực kỳ hợp tình thuận lý. Chris buộc phải đối mặt với sự sợ hãi vì tình yêu của anh dành cho cô bạn gái. Phim khéo léo xây dựng dàn nhân vật cực kỳ xuất sắc để giúp người xem cảm nhận được nỗi sợ mà . Đó là cô bạn gái da trắng luôn làm điểm tựa tin thần cho Chris tiếp tục chịu đựng, nhắc anh nhớ rằng vì sao cần phải cố gắng chịu đựng. Mà bạn biết đó, cảm xúc khi mình sợ hãi mà không thể trốn chạy được thì nó bức rức kinh khủng đến mức nào.

Quảng cáo

Đối lập với những nhân vật da trắng là những người Mỹ gốc Phi. Nếu cô bạn gái là điểm tựa cho Chris chịu đựng bất chấp những điều kỳ lạ xảy ra xung quanh, anh bạn thân da đen nhắc Chris (và có lẽ cả người xem) về sự đáng sợ của người da trắng. Nếu như Chris luôn cảm thấy dè dặt với người da trắng, những người Mỹ gốc Phi làm công cho gia đình Armitage lại tỏ ra rất gần gũi nhưng theo một cách rất kỳ lạ thiếu tự nhiên.

Sự tương phản giữa các nhân vật da trắng và da màu này khiến cho chúng ta không biết được rằng liệu có phải Chris đã quá định kiến hay thực chất là có điều bất thường đang diễn ra. Bí ẩn chồng chất bí ẩn đem lại cảm giác cực kỳ ngột ngạt cho phim, tạo cảm giác đối lập với tông màu tươi ấm vốn dĩ thường dành cho phim tình cảm. Chính điều này đã tạo nên sự khác biệt cho Trốn Thoát với phong cách của những bộ phim kinh dị mà chúng ta đã quá quen thuộc. Mặc dù đoạn kết của phim theo cá nhân mình có phần "hơi hiền", nhưng tổng thể Trốn Thoát vẫn là một bộ phim kinh dị xuất sắc.

Tóm lại, Trốn Thoát là một bộ phim kinh dị khai thác xuất sắc nỗi sợ hãi của người xem. Dẫu không có diễn viên nổi tiếng, cũng chẳng sử dụng hiệu ứng hoành tráng, con át chủ bài của đạo diễn Jordan Peele chính là những đòn tâm lý khiến bạn tự biên tự diễn, tự suy nghĩ tự sợ. Một bộ phim không thể bỏ qua đối với những bạn yêu thích thể loại phim kinh dị.

Chúc các bạn vui vẻ!

Quảng cáo

PS. Phim chỉ làm bạn rợn người chứ khá ít cảnh giật mình, cứ yên tâm mua bắp nước đem vào rạp nếu bạn muốn :">
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thấy phim tẻ nhạt, chẳng có gì hay cả
@The Purge Đéo hiểu sao bảo đoán được trước nội dung phim , coi chán, bla bla...

Lúc con đó dẫn thằng đó về chắc mày đoán gia đình đồng ý. Lúc mà mặt 2 người làm trông bí ẩn vãi lòn ra , chắc mày đoán được do cả gia đình nó làm hay sắp tới chỉ 2 người đó làm.
Tao thề đéo ai xem mà biết trước đuọc phim. Trù khi đọc spoil phim từ trước rồi phán.
@trongvosong Nói thật fan phim kinh dị xem cho mòn gần như tất cả các thể loại (từ ma quỷ, rùng rợn, ghê người đến tởm lợm nhất) rồi thì đoán trong 1 nốt nhạc nhất là diễn biến tâm lý lại càng dễ (cốt yếu là cái này), vì đã xác định tâm thế là đi coi phim kinh dị chứ ko phải phim hành động hay phim tình cảm hay j, nên nghĩ theo hướng ly kỳ là đương nhiên, nhất là phim này đã để lộ cái mấu chốt ngay từ đầu (mới đầu đã tỏ vẻ nguy hiểm rồi, thà cứ yên bình vui vẻ từ đầu để ko ai đoán đc rồi lật bàn cái rụp thì chắc còn hay hơn 😆 cái đoạn mới đi về nhà con ny mà bị 2 đứa kia cứ nhìn chằm t đã quay sang nói vs bạn t: nhìn kiểu này chắc thằng này bị giữ lại để xẻo thịt cmnr, đại loại là gia đình này đã nhìn thằng bạn trai vs ánh mắt ko bình thường ngay từ đầu, ai ngờ đúng thật 😃 nhưng quan trọng cách giải quyết nó quá chóng vánh, ko có j đủ để gọi là hồi hộp, cả plot twist để câu chuyện trở nên hấp dẫn hơn cx ko có nốt, nói chung là dựa hơi đề tài hot để làm quá nhưng ko đến đầu đến đũa là đây, nếu b muốn xem phim kinh dị mà ko thể đoán đc cái kết thậm chí đến 2/3 phim còn ko biết kết sẽ ntn thì mời b xem Autopsy of Jane Doe :v
@The Purge Autopsy of Jane Doe 😃))
1 phim kinh dị tầm trung rất thường, không hiểu lấy ra so sánh với get out làm gì :">
Klq nhưng em fan Key & Peele 😁
Peele diễn xuất và viết screenplay cực tốt, chưa kể đến khả năng chuyển tải thông điệp siêu cay trong một bối cảnh tưởng chừng là nhỏ thôi.
Em là fan anh @agp8x 😆 thích review phim của bác này, đọc vui vui
có runtime của rạp ko nhi
phim này hay, gần hết phim mới đoán được
Phim hay - một kiểu kinh dị rất "thực tế" về sự sợ hãi
mrd213
CAO CẤP
7 năm
Phần 2 tên là Overbook, đã có trailer trên báo mạng mấy hnay
Vấn đề Racism bên ấy nó như chuyện thường ngày ở huyện
@mrd213 Phần 3 sẽ là DRAG OUT! 😁
UA Motto 1.png

Mấy phim tâm lí kinh dị này nhìn chung là kén người xem. 1 là tâm lí, 2 là kinh dị thì còn hay.
@mrd213 Ở VN vì không có nhiều sắc tộc chứ có thì cũng sẽ sinh ra nạn phân biệt chủng tộc thôi.
Phim được, nên đi coi
b0yzizic
ĐẠI BÀNG
7 năm
đạo diễn tính mang film này đi tranh giải Oscar ah?
Có thể coi đây là phiên bản kinh dị hơn một tí của The Stepford Wives.
Mình mới đi coi ở CGV với con bạn. Coi xong nó chửi mình sao không coi 3 ông già đi cuớp tiệm vàng cho đỡ phí tiền phí thì giờ của nó 😁. Vì mình coi đúng thật là thấy không hợp với mình, phim kinh dị mà độ kinh dị còn thua cả Saw 1, coi chẳng giật mình phát nào luôn. Nội dung dễ đoán, kết thì hơi bị đơn giản quá.

À mà lúc mình coi không thấy cảnh nào có xài cái nón giác đấu như hình poster hết, chắc có lẽ CGV nó cắt mẹ rồi.
Phim này thuộc lại Thriller chứ ko phải Horror nên ko thấy giật mình cũng phải. Với đúng như bài review là phim kén với khán giả Việt chứ điểm trên IMDB hay Metacritics đều cao cả.
Ai có dịp qua Mỹ chơi và ở gần vùng có nhiều người da đen thì sẽ hiểu vì sao họ bị phân biệt không chỉ bởi những người da trắng và cả những người màu da khác như Châu Á( bao gồm Việt Nam) , Latin ,... .
Mình xem phim này cùng nhóm bạn ở CGV, phim xem theo cảm nhận của mình và nhóm bạn thì k có đoạn cuối phim chắc là ngủ từ đầu đến cuối mất. Có thể theo Ad nói là bộ phim kén người xem.
Còn 1 cái nữa là gần như các cảnh trong Trailer thì trong phim lại k có => Chắc CGV cắt bỏ rồi mà phim kinh dị mà đi cắt bỏ cảnh kinh dị thì còn gì là phim kinh dị nữa -_-
@justinlee2898 Phim kinh dị thì chỉ nên xem ở nhà, xem ở rạp thì phải chấp nhận xem phim bị cắt thôi.
Tuấn nato
ĐẠI BÀNG
7 năm
Phim kịch bản tầm thường, chẳng qua dùng cái lý do sâu xa về phân biệt sắc tộc dễ dàng nhận thấy và cảm nhận của nội dung để câu review.
Meomuopxu
TÍCH CỰC
7 năm
@Tuấn nato Do bạn ko hiểu thì đúng hơn

Ngay từ đầu phim đã ........ ngửa về sự bất an của nv da màu khi đến nhà bạn gái da trắng mà bạn còn tự hào là mìn đoán được kết cục thì ko hợp lý

Cái hay của phim là từng câu thoại , từng chi tiết tạo cho người xem băn khoăn , cuốn hút về sự kỳ thị

Cái này đòi hỏi phải hiểu về văn hóa cách sống của phương tây,

Đa số các chi tiết trong phim từ đầu đến cuối đều hợp lí , và rất tinh tế thể hiện đúng óc quan sát của nv chính , quan sát đc hết nhưng chưa lí giải được ,

Các bạn cứ nói đoán đc hết, tôi ví dụ 1 chi tiết nv chính băn khoăn sao cô hầu phòng ghen với e người yêu da trắng, cái này nói thật đố ai xem đến đây mà đoán đc ra nổi
dtcuong257
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Meomuopxu Chuẩn rồi, coi xong mới nhớ lại thì thấy tất cả các chi tiết đều liên quan và ý nghĩa cả
@dtcuong257 Vậy mà thằng óc chó pure nói đói được hết. À mà phim có cảnh kinh dị đếm đầu ngón tay . Mà thằng chó đó bảo mình fan kinh dị , bla bla ...
minhduchp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tuấn nato hnay 10/3/2018 và quay lại cười vào mặt thanh niên chê kịch bản vì nó vừa thắng Giải Oscar Kịch bản gốc xuất sắc nhất 😆))
Tuấn nato
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhduchp =]]] vẫn giữ quan điểm. Kệ bạn
dtcuong257
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cá nhân mình thấy phim này rất hay, hồi hộp từ đầu phim đến cuối phim, coi đến cuối mới thấy thấm toàn bộ những chi tiết trước đó.
Lanoka
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko biết ai coi có thấy hay ko, còn mình ko phải fan của thể loại này rồi. Coi buồn ngủ quá. Những đoạn bình thường cũng cho nhạc dồn dập, ko hiểu.
skivn
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái này do khác biệt văn hóa khá nhiều 😁 phim mà dở thì ko bao h metacritic chấm cao đến thế đâu , giống như star wars cũng thế bị hay bị hội teen chê thiếu hđ hơn star trek,.. blah blah , deadpool mà ng vn đại đa số xem cười vì mấy đoạn hđ bựa của pa ấy chứ có hiểu gì những câu roast của pool đâu ^^
@skivn Nói nghe nè! Bồ khỏi giải thích gì mấy chú đó cho mệt, đọc cmt của mấy cha là biết ko cùng tần số với tụi mình rồi!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019