[Đánh giá phim] Warcraft: Tuyệt vời đối với fan, với người khác thì còn tùy

Nam Air
9/6/2016 18:5Phản hồi: 315
[Đánh giá phim] Warcraft: Tuyệt vời đối với fan, với người khác thì còn tùy
Mình tin nếu các bạn là fan của các trò chơi đến từ Blizzard, từ Starcraft đến Warcraft, thì hai tiếng của phần đầu tiên phim này trôi qua rất nhanh với nhiều tiếc nuối. Nếu bạn là một người xem bình thường, chưa từng chơi game, có thể bạn sẽ thích bởi vì nó là bộ phim hoành tráng, kỹ xảo tuyệt vời cộng với nhiều nhiều nút thắt tình cảm khác nhau. Nhìn chung, tuy đây không phải là một bộ phim hoàn hảo, nhưng nó là một bộ phim làm từ game hay nhất mình từng xem.

warcraft-durotan-vs-lothar-mf835sxsybzpybiciqa5eqh8oxkpxppxrzn6vsaeio.jpg

Như các bạn đã biết qua trailer thì Warcraft kể về cuộc chiến giữa Orc và loài người. Tuy nhiên, Orc của Warcraft ở một vũ trụ khác, các bạn đừng so sánh với Orc trong Lord of the ring, hoặc xem phim xong rồi nói "không hay bằng LOTR" bởi vì thế giới Warcraft là một thế giới khác, một thế giới đầy huyền bí và phép thuật, nơi mà các chủng tộc như Orc, Elf, Human vv.. đều có thể phát triển đến mức cao nhất của mình.

Phim Warcraft mang rất nhiều hơi hướm của Word of Warcraft, có hơi hướm của Warcraft Frozen Throne và các phiên bản chơi online như DDays, mỗi game lấy chút chút. Các bạn nếu mê game này sẽ dễ dàng nhận ra những "nhà farm" hoặc các kiến trúc quen thuộc của Orc, các nhân vật quen quen, các cảnh dàn trận chuẩn bị quân chờ xông pha cũng sẽ khiến ta rùng mình thích thú.

Có thể bạn đã từng xem phim của đạo diễn Duncan Jones (hai phim nổi của ông là Moon - kể về 1 người duy nhất sống trên mặt trăng và phim khác là Source Code). Ông Duncan cũng là người chơi Warcraft, nên có thể nói những phần mang đậm tính Warcraft là phần hay nhất của phim này, các cảnh phép thuật, cánh đánh nhau giữa hàng ngàn quân thực sự đã mắt và tuyệt vời.

Tuy nhiên phải nói là kịch bản và các tuyến nhân vật khá lỏng lẻo và mỏng. Nếu xét theo kiểu game, có thể các bạn đang chơi Campaign, đang xây quân để đem đi chiếm đất, quân các bạn điều khiển là quân Orc, đất đai đã bị cằn cỗi và chết, Gul'Dan dắt đoàn quân Orc đến thế giới loài người qua một cái cổng portal để chiếm đất, trong đoàn quân có "Tù trưởng" của bộ lạc Sói tuyết Durotan, Durotan không tin vào Gul'Dan và muốn chống lại lão phù thủy này.

Ở phần loài người, các tuyến nhân vật như đã nói là khá mỏng, trang phục thì rất đẹp, đúng chất game, nhưng nhân vật có chiều sâu nhất chắc là anh phù thủy tập sự Khadgar, những nhân vật anh hùng khác không phải là không có lúc tỏa sáng, nhân vật Hero Lothar rất dũng mãnh và chiến đấu hết sức kỹ thuật, lấy sự nhanh nhẹn năng động đấu lại cái sức núi đổ của quân Orc không lồ.

Về mạch phim và chiều sâu nhân vật, so sánh hai quân Orc và Human, ta thấy là đạo diễn dường như ưu ái quân Orc hơn, các lớp lang nhân vật sâu hơn và dễ cảm thông hơn, cảm động hơn với gia đình Durotan, cảm động trước các cố gắng bảo vệ vợ con, bảo vệ bộ lạc, trong khi bên loài người thì khá sơ sài, ngoại trừ phần về Khadgar và cuộc phiêu lưu khẳng định mình như đã nói ở trên. Ngay cả vẻ bề ngoài của nhân vật, thì các con Orc đều được đầu tư rất kỹ lưỡng về trang phục, tóc tai, răng cỏ, còn quân người tuy mặc đồ đẹp nhưng vẫn thấy chút gì đó thiếu thiếu.

Rời rạp phim, phần fan trong mình reo lên vui sướng vì được sống lại thế giới Warcraft, các trận chiến, nhất là cảnh lúc đoàn Orc đi chiếm đất loài người có thể gợi nhớ ngay đến các buổi cày game trốn học khi xưa. Nói công tâm, nếu bạn chưa chơi Warcraft thì đây là phim không phải là không có thiếu sót, kịch bản mỏng, dàn trải, ta có rất nhiều thứ để xem, để thích, nhưng vẫn hơi thiếu một chút. Với fan Warcraft, đây là bộ phim tuyệt vời, ta có thể summon hero, đưa quân đi đánh đông dẹp bắc, quân chết ư, không sao, hero chết ư? Summon hero mới, không sao cả, cuộc chiến sẽ tiếp diễn mãi mãi không ngừng, cho đến khi ta chiến thắng (hoặc bại). Mình thấy tinh thần Warcraft, tinh thần game thể hiện rất rõ trong phim, khi ta không cần chú ý quá nhiều đến việc tướng chết hay quân chết, cái quan trọng là cuối cùng đạt được mục đích.

Quảng cáo

Mình mong chờ được xem phần 2.
315 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jintiny
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bao nhiêu bác thích phim thể loại này
quangminhmmc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@jintiny Mình có chơi W3, nói chung là cutscene trên cả tuyệt vời mặc dù game ra mắt năm 2002 mà có thể nói là đồ hoạ thuộc hàng đỉnh. Giờ mình xem lại vẫn còn thấy thích
n0kia2k7
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình thích mà chưa đi xem đk
Hóng bản HD trên Phimmoi
@Đỗ thánh 2014 Dành 50k thứ 2 ra lotte, rẻ mà.
@Đỗ thánh 2014 Ghét mấy cái thể loại này quá, cứ nhắc đến là k có tiền, rạp có 65k/vé. Ăn nhậu mấy cũng hết còn xem bộ phim thư giản thôi cũng ki bo.
@Đam mê vĩnh cữu Ki bo ! Haha, thôi thì ki bo cho bác vui vậy. Chứ em chẳng ăn nhậu j, mà gái gú thì ko, thuốc cũng chẳng hút. Nói ra có khi bác lại bảo em chết đi là vừa. Nói thật một mình đi ra rạp coi thấy nó ngộ ngộ lắm bạc ạ. Ở nhà khi nào rảnh thì coi, chứ em chẳng phải fan nên hóng cho vui thôi
@Đam mê vĩnh cữu Bọn nó bảo ăn nhậu thì có chất dinh dưởng vào người, bác thông cảm với tầng lớp chỉ mới biết ăn chứ chưa biết hưởng thụ cuộc sống đi.
Sao mình xem trên net chỉ có bản cam thôi vậy
@Father's TCook Ra rạp thì cũng tuỳ khi còn cua gái đi với gấu với rau thì anh tốn tiền nhiều lắm rồi nha chú e
@fanclubcongnghe thôi bỏ đi, nói với thằng ... mệt lắm.
@Father's TCook Chim moá nó! Làm ra vẻ mình có tiền
Chảnh dog thiệt
@fanclubcongnghe Mình chỉ xài thẻ VVip với mấy cái coupon được phát thôi, chứ mình nào đâu có tiền mua vé.
vãi ông vua bên human, làm hại 2 đứa kia hết yêu nhau rùi mối thù của human và orc tiếp diễn đen 100000 năm sau
nguyenvtu
TÍCH CỰC
8 năm
@remeoxzx Gì mà 10000 năm sau, con trai của Durotan là Thrall thì phải, vậy cách thời điểm các tộc liên minh chống quân Burning Legion khoảng vài chục năm.
kelangwen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@remeoxzx nhà vua muốn cô gái làm thủ lĩnh bên kia vì chỉ có cô ta mới có thế sẽ kiềm hãm phần nào cái ác của tộc orc đã bị phù phép và giảm thiểu chiến tranh. Suy nghĩ cho tương lai lâu dài con người
Cũng may là phim này có chiếu ở CGV, chứ không thánh mod review này lại chê phim không ra gì cho anh em khỏi ra rạp coi 😁
quangminhmmc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Airblade14 CGV bên vivocity có 3 rạp khác nhau 2d hàn-việt, 3d và 3d-IMAX, các bạn có thể lựa chọn đc mà
@Airblade14 Chiếu phim quốc gia ko nhé.
@yudhoyono nghi vấn CEO của CJ viết bài 😆)
@kinhthiennhuquyet Nhân viên soát vé hay bảo vệ còn có lý
Cha này ăn không ngồi dồi suốt ngày lông bông có thấy làm ăn khỉ gì đâu bác ah
madaoden
ĐẠI BÀNG
8 năm
cảm nhận thấy cảnh đánh trận quá thiếu phép thuật , loài người hầu như chỉ thấy 2 người có phép còn lại toàn cầm kiếm vs súng . orc thì vả 1 phát chết tươi 1 em
Phan_Quan
TÍCH CỰC
8 năm
troy28790
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Phan_Quan cam quay lén mà kêu HD
vnvn
TÍCH CỰC
8 năm
@Phan_Quan cái này Cam chất lượng thôi, nhưng đối với phim này xem vây hơi uổng, chờ full Hd or ra rạp thôi
End-User
TÍCH CỰC
8 năm
@vnvn Mình ủng hộ việc ra rạp xem các phim hoành tráng, kỹ xảo, âm thanh, hình ảnh. Xem ở rạp đi với bạn bè vui, gặp và ngắm nhiều girl xinh tươi, sexy.
@Phan_Quan đang kéo về, like bạn hiền
Phim quá hay nhưng tiếc là ngắn quá gây hụt hẫng. Phần 2 chắc hay lắm đây 😁.
Thích nhất
Mới xem hồi sáng: Nội dung chưa được kịch tính lắm, hình ảnh đẹp. Nói chung là phim khá hay, theo như kết phim thì chắc sẽ có phần sau.
Note: Mình không chơi game
hoatongoc
TÍCH CỰC
8 năm
Bản này nói chung nó là 1 cái khởi đầu tốt cho series Movie warcraft sau này, phần hình ảnh thì mình rất mừng là nó bám rất sát với các chi tiết trong trailer game từ trước tới giờ, nhất là nhân vật Gul'dan, mình rất ưng ý.
Nhưng phần nội dung đúng như trên review của topic nói, khá hời hợt và ngắn, có nhiều chi tiết vô lý.
VD như Orc đi đánh nhau mà vác con bé tù nhân làm quái gì không biết?? Rồi thì Lothar quá imba so với quy định, đánh nhau với orc dễ như không. Còn nhân vật phù thủy Khadgar thì không hề cho mình chút ấn tượng nào lưu lại. Durotan thì có thể nói là tròn vai thôi, vai trò trong phim khá là phế.

Hình ảnh trong phim mình chấm 9/10 vì cảm thấy nó vẫn có gì đó thua thiệt so với trailer hàng Blizzard chính chủ. Còn cốt truyện thì.. 6-7/10 thôi.

Đánh giá chung: đây may mắn không phải là bomb xịt, là 1 cái khởi đầu tốt cho Warcraft.
Hóng chờ đến giai đoạn nói đến tộc Elf và cuộc chiến với Burning Legion 😁
@only14ever Tui biết Agewynn là đời trước thím à. Nói "sau này" là các phần phim sau này sẽ có nhắc đến, sẽ có cảnh quay quá khứ. Mệt ghê. Tui đọc cốt truyện và chơi game WoW cũng nhiều năm rồi, lúc đó ko biết thím ở đâu.
@hoatongoc Mạn phép nêu cho bác vài ý kiến
1. con bé tù nhân là nô lệ của thằng pháp sư, nó dắt đi theo phiên dịch thì sao, vd như tra hỏi tù nhân xem nơi nào có làng mạc, thành phố chẳng hạn? vì nó biết tiếng người 😆
2. hình ảnh trong trailer Bz là cinematic, bác không nên so sánh với kỹ xảo trên phim làm gì
3. lothar chiến đấu như vậy là hợp lí đấy chứ, m thấy chẳng có gì sai quy định hết, tìm hiểu 1 chút về tiểu sử của nv này là bác biết thôi, khá bá đạo và vẻ vang
4. vì đây là the beginning cho nên nhiều người thấy nó hời hợt, vì chủ yếu tập trung vào giải thích khởi nguồn chiến tranh, nếu có nhiều phần nữa m tin chắc sẽ có tiền truyện của phần này. Cứ chờ thôi
hoatongoc
TÍCH CỰC
8 năm
@TuanCuongdhv 1. Bác ko nhớ có thằng orc lúc bị bắt nó cấm con bé đó ko dc nói tiếng người à :v
2. So sánh phim (cine) với cinematic với phim là đúng rồi, chứ bác kêu biết so sánh với game chắc :v
3. Biết là Lothar bá đạo, nhưng ít ra khi 2 leader oánh nhau mà kết thúc quá nhanh như vậy thì chán chết.
4. Ở thì mình biết trước là beginning nên đâu có ném đá nhiều đâu 😁
@hoatongoc - lúc cả 2 bị bắt làm tù binh thì cấm giao tiếp với kẻ thù là đúng rồi, m nói sử dụng tiếng ngừơi lúc bắt được tù binh ấy
- kỹ xảo sử dụng trong phim m vẫn giữ nguyên quan điểm, bạn nhìn vào có thể phân biệt đc 2 loại hình ảnh trên phim và trong trailer ngay, nếu muốn giống hàng chính chủ BZ trailer đoàn làm phim chỉ cần sử dụng phương pháp khi làm trailer vào phim là đc, nhưng họ k làm như thế 😃
Onesec
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tuyết vời đâu, chỉ nói sơ sơ 2 phe chứ các lớp nhân vật ko nói hết.
u11dead
TÍCH CỰC
8 năm
Lại thánh mod này review. 😆) May là phim này chiếu tất cả các rạp. Vừa coi chiều nay xong. Cũng đã.
phim này mình nghĩ nên thêm cảnh giới thiệu sơ tiểu sử vài nhân vật chính trước thi ok. chứ ông đạo diễn đi theo kiểu tự nhiên quăng cả đám vào khá gượng ép.
Kỹ sảo thì chỉ ko thích mõi lúc ra quân ở nội thành , nhìn giả giả ko xứng với tầm cỡ của phim. còn thì thì tạo hình orc, phép thuật khỏi phải chê.
@devil_may_die Mình nghĩ chắc ông đạo diễn mặc định ai đi xem là fan của thể loại này rồi, biết ai là ai rồi, nhưng thực ra giới thiệu cũng khá mà😃
vth102
ĐẠI BÀNG
8 năm
Buồn cười nhất đoạn Khadgar dùng chiêu Polymorph, y hệt trong Hearthstone

Công nhận mãn nhãn, không mất công đi coi theo diện chính sách fa 😁
vth102
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Khủng_long_ăn_cỏ Hex là con cóc bạn à
Trong Hearthstone là lá này anh Thrall hay xài 😁
@Khủng_long_ăn_cỏ Hex là hóa ếch, khác mà bác.
casperpas
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vth102 thật chứ em phải đăng nhập để like cho bác này. Trong rạp em cũng cười mà kbiet có ai cười vì lý do giống mình k =))
@vanmaitrangchu Nhg trong dota thì k có hóa cừu, thrall sang dota cũng k còn polymorph nữa
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái title nghe huề vốn quá
chào các bác em thấy bên tàu tụi nó có bản không xấu rồi ( không phải bản hd nha) bác nào biết link nguồn của mấy thanh niên tàu ở đâu không cho em xin với . tiện thể em cũng kịp tải cái bản không xấu đó về máy rồi bác nào muốn coi thì gửi mail cho em
nsaseer1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenhuudat96 Link đây, không biết lúc nào có sub, nhưng mà mình xem rạp rồi 😁
http://phimhayso.com/phim-le/dai-chien-hai-the-gioi/xem-phim/
phimhayso.com
phimhayso.com

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019