Đánh giá Piaggio Medley 125 abs sau 1.000 km - Vận Hành Tuyệt Vời

namhwng
18/6/2016 7:32Phản hồi: 51
Đánh giá Piaggio Medley 125 abs sau 1.000 km - Vận Hành Tuyệt Vời
Update 9/8/16
2 lỗi sau rất nhiều xe đang bị
- Nhiều anh chị bị lỗi cụm phanh sau, mau mòn bố
- Chạy Dưới 10km/h rùng rùng máy

Đầu bài:
Nhu cầu mua xe: đi lại trong nội thành, thỉnh thoảng đi xa, chở em bé đi học, an toàn hàng đầu, cốp to kế đến, thoải mái thứ 3.

Về Chi phí: không tốn tiền nhiều một lúc, chi phí bảo dưỡng, số cơ sở bảo dưỡng ở nhiều tỉnh thành.
An toàn: bánh lớn và có ABS, led daylight
Công nghệ: đèn led và PMP (phụ kiện), USB Charging.
Tốc độ: xe phải tăng tốc tốt và nam tính

Với các yếu tố kể trên, mình đã đặt mua em Piaggio Medley vào 1 buổi tối thứ 5, tháng 5, ở Sapa Điện Biên Phủ, hai bà trưng, đang là soái ca về showroom do đại lý Sapa mở. Vốn đã chạy GTS 125ie nhập từ xưa, chất lượng và chi phí vận hành em xe Ý này, mình đã rõ.

Ngồi thử lên xe, chu chao ơi em nó cao dữ thần, cao hơn GTS 125 ie, cao hơn Honda SH, hơi 1 chút buồn thoáng qua, nhẽ nào mình không đủ chiều để nài em nó, chở con thêm có chống chân nổi không? chở thêm vợ phía sau thì sao? có sự cố có kịp phóng không?... nghĩ đi nghĩ lại muốn nản để qua hốt em NM-X 150 nhập đầy dũng mãnh của Yamaha luôn.

Chạy thử lần đầu, vẫn chông chênh vì em nó quá cao, thử ABS, thắng xe rùng rùng phản ứng đáp ứng lại yêu cầu có phần quá trớn, xe nhanh chóng dừng lại với chút dỗi hờn, không hề lắc, trượt bánh sau (chấm điểm 5 sao)

Chạy thử phần tăng tốc, em nó lên cũng tàm tạm, nhẽ em nó còn rốt-đa chăng? (sau 1000km xác nhận tặng tốc rất xung)

Leo lên lề về trả lại xe cho SAPA xém té vì lề cao, nản nản.

Quảng cáo

Ngày hôm sau, thấy có chương trình trả góp 12 tháng ko lãi suất với thẻ SCB, thôi tặc lưỡi mua luôn, mặc dù vẫn thích NM-X 150 của Ya hơn, nhưng đời vốn ai sống thoả đc mọi điều (chọn cá hay chọn thép? )

thấm thoát trôi, mỗi thời gian trên mông em nó là mỗi trải nghiệm thú vị, vặn nhẹ tay ga (hành trình tay ga ngắn), xe vọt lên, êm ru, dải đèn led kiêu hãnh luôn bật sáng trên đường, bình xăng lớn, 7 lít cho chặng hành trình 280 km quá đủ trong thành phố, tăng tốc từ 0-80km/h rất nhanh, vượt xe khác nhẹ nhàng; máy không nóng như GTS 125 ie ngày xưa (loại có két nước - sẽ kêu vè vè khi heat engine > 90 độ), yên xe ngồi êm, chống chân vẫn vất vả như ngày đầu như có chút tự tin vì đã quen,
Đồng hồ tinh thể lỏng như xe hơi có ngày, giờ, nhiệt độ ngoài trời, trip1, trip2, odo, lịch bảo dưỡng.
Tư thế để chân rất vững chãi, bô air cao nên ko sợ chết máy lúc đường ngập, tay lái ko chút rung kể cả tốc độ lên 90km/h. Để chế độ tự động, đèn đỏ, 3s sau em nó lịm máy, vặn nhẹ tay ga khi đèn xanh, xe nhẹ nhàng chạy như chưa có gì xảy ra, thật tuyệt.

Tư thế ngồi thoải mái, yên xe êm và thoáng, Tay lái rất ổn định, nhưng cao, kính chiếu hậu quá nhỏ ( yeah quá tệ) không nhìn thấy hết phía sau, cốp rộng và mở lên nhẹ nhàng, phần sạc điện thoại có cho vui chứ không giải quyết được nhiều, vì hộp quá nhỏ và sạc chậm chậm là, còi xe nghe tậm tịt nhưng ai lại muốn bấm còi thêm trên các đường phố vốn đã ngập tràn tiếng còi như Saigon? ABS? Vâng, ABS đã cứu nguy cho mình gần 5 lần, vì các xe bất ngờ cắt mặt, dành đường, cám ơn ABS, từ nay về sau nó sẽ là tiên quyết khi mua xe.

Ổ khoá khó cắm chìa, đổ xăng hơi bất tiện, đèn pha chĩa lên cao là các điểm yếu dễ thấy.

Và dịch vụ của các bạn ở Sapa chậm vô đối, vá vỏ xe: 1 tiếng, bảo dưỡng lần 1: 1 tiếng,

Quảng cáo

Mình vẫn đang trải nghiệm những lần lái xe trên đường với Medley thật đã, mặc dù đã có xe 4B 10 năm nay, nhưng thi thoảng mình mới lấy đi, còn lại trong Saigon đầy kẹt xe và traffic, mình mua thêm 1 chiếc mũ BH 3/4 hiệu HJC IS 33 đặt vừa trong cốp xe rộng rãi, đang đặt tìm mua thêm sport windshield và top case phía sau cho các trải nghiệm lái xe thêm thú vị. Nếu có Medley 150, 15 hp sẽ là 1 trải nghiệm còn đã hơn nhiều, tuy nhiên trước mắt vẫn đang còn mê nàng và viết để chia sẻ như vậy.

Vì đời là những chuyến đi, live to ride.
MEDLEY 125, một chiếc xe tuyệt vời.
fan page của nhóm xe Medley ở đây http://fb.com/Medley125
Facebook
facebook.com

Đánh giá tổng quát:
Thiết Kế: 7/10 (nói gì thì nói em nó vẫn xấu hơn Vespa GTS)
Vận hành: 7/10
Kinh tế: 6/10 (ai có thẻ tín dụng mua 12 tháng ko lãi suất thì cũng ổn)
An toàn: 9/10
Tăng tốc: 7/10
Giảm tốc: 8/10
Tốc độ tối đa : ODO: 107 km/h (GPS: 100km/h)
Tiêu thụ xăng: Nội thị: 40km/l - ngoại thành: 45km/l
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chitienthu
TÍCH CỰC
8 năm
Xe này không biết mức tiêu hao nhiên liệu so với liberty abs thế nào vậy bác thớt ? Bx đang máu mua li abs mà e chưa xài qua, không rõ piaggio iget này có "mau tã" như lời đồn ?
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
loanh quanh tầm 40km /l đó bác, mình chở 2, 140kg average, chạy tẹt ga không nể nang, khi đèn vàng báo hết xăng là cháu nó thực ra vẫn còn 1,5 lít dự trữ, nhưng cứ đổ vô cho chắc ăn.
Ngon hơn Li-bơ đời xưa nhiều lắm, dòng xe này là dòng của VN xuất sang châu âu, châu phi và úc, tâm huyết của Piaggio VN trong cuộc chiến đánh loại soái ca city scooter phân khúc nhỏ Honda SH
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bạn hữu đường xa, sánh đôi hoàn hảo, HJC Is 33 3/4 helmet with visor
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cập nhật một số lỗi đang bị chung trên Medley 125 ie ABS
1. Lỗi bố thắng sau: Mô tả lỗi: phát tiếng kêu nhẹ ở thắng bên tay trái khi rà thắng. Chẩn đoán: Mòn bố thắng,
số lượng xe bị lỗi > 2, thời gian xảy ra lỗi: sau 1000 km. Giải pháp xử lý: thay mới , chi phí: FREE
2. Lỗi Họng Xăng:
Mô tả lỗi: Vặn ga xe không chạy
Chẩn đoán: : Lỗi họng xăng
SL xe bị lỗi : 1
Thời gian xảy ra lỗi: sau 1000km
Giải pháp: Thay mới
Chi Phí: free từ hãng

3. Kém: chìa khoá : khó cắm, phải ngồi cúi người xuống mới nhét chìa vào cụm ổ khoá

4. Khựng máy khi sáng sớm:
Mô tả lỗi: rùng rùng máy khi chạy chậm vào sáng sớm khi vừa nổ máy
Chẩn đoán: chưa:
SL xe bị lỗi > 2
Thời gian xảy ra lỗi: sau 1000 km
Giải pháp: đợi hãng chẩn đoán
Chi Phí: chưa rõ

5. Kém: đèn pha: không gom, toé loe, đèn pha cao so với mặt đường
không biết bác chủ có bị lỗi giống em không, chứ xe em là cứ 2 tháng thay má phanh sau 1 lần, kêu két két ra hãng kiểm tra thì má phanh mòn hết sạch, mòn nhẵn luôn @@ hôm nay vừa ra Topcon thay, được báo khoảng 1 tuần nữa có hàng về, thay hết hệ thống phanh sau.
Xe đi ổn, không có vấn đề gì phàn nàn trừ lỗi má phanh 😁
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
chào bạn , lỗi của bạn giống y lỗi xe mình và xe 1 vài thành viên khác, mình vừa thay má phanh sau 500km lại bị kêu nữa, chắc lại phải chạy ra thay, đúng là ngoài lỗi này thì tạm thời vẫn rất mê
fan page mình tạo ra bên này bạn vô sinh hoạt nhé facebook.com/medley125/
@namhwng hôm nay bên Topcom hẹn em ra thay cả cục phanh sau gì đó để dứt điểm vấn đề này, có gì sẽ review cho các bác.
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hatayhanu ok bác, update giúp nhé, xe mình vừa thay 500km lại kêu
Có 150 rồi kìa
Mới có medley 150cc 😃
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BaoBinBeo giờ sao các bác, rao bán dồn lên 150cc hay sao, kaka đắng lòngq úa
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
hic tiếc nhì mới mua xong giờ sao bán đc nhỉ, giá này ra giấy tầm 93 triệu quá
@namhwng Medley 125cc vận hành tuyệt vời rồi mà tiếc gì nữa haha 😆
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
hahha, nếu đam mê tốc độ thì bạn sẽ tiếc thôi
Đang hóng các bác nhận định thêm về con 125 😃
@tualhr79 Nói chung cũng ổn bác ạ. Nếu bác thích an toàn, cốp rộng, hơi khác người tý (không thích SH) thì quất thôi bác ạ. Còn nếu bác ngại bảo dưỡng piaggio tốn kém, mất thời gian thì quất em Sh cho lành.
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
có ABS TUYỆT VỜI lắm, viết hoa chữ TUYỆT VỜI lên giúp mình, cứu các bạn vài mạng sống chứ chẳng chơi, tin tôi đi
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tốc độ Medley 125 đo bằng gps, nhẹ nhàng đạt đc ở đường phố, gần 100km/h, cảm giác rất đầm
Tình hình là không như nhận xét sặc mùi PR của bạn. Tôi đang điên đầu vì chiếc Medley mua tháng 4, mà đến nay phải sở hữu một đống phiếu sửa chữa của SAPA Hai Bà Trưng (Saigon) nhé!
hokhoaly
TÍCH CỰC
7 năm
@dongquantinhte xe thay mới miễn phí trong 2 năm đầu tất cả các phụ tùng bạn bị hư cái gì mà tới một đống phiếu sửa chữa giữ vậy bị hư cái mõm à
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chào bạn, tôi PR làm CCC gì? Bạn có thể ghi các lỗi ra giúp được không? để các anh em còn biết mà tránh
Thân nhiều
kieudan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mừng cho thớt nhé, trên mông em nó 1 thời gian thì quá phê luôn. Mình cũng rất thích kiểu dáng em này, ko khoái SH lắm vì làm ngày càng xấu.
BB1023
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác chọn màu xanh ah, bản màu trắng giá thế nào bác?
namhwng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BB1023 chia làm bản thường và bản sờ-pọt (sport) chênh nhau 1 triệu nhé
ChoNhatTao
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em này thì mình có ra Sapa chạy thử rồi, cảm giác êm và bốc lắm, Kết nhất cái thắng ABS ăn như gì ấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019