Đánh giá pin Google Pixel 4: khoảng 3 tiếng on screen

MinhTriND
30/6/2020 13:53Phản hồi: 103
Đánh giá pin Google Pixel 4: khoảng 3 tiếng on screen
Cũng như đợt test pin S20 Ultra lần trước, mình sẽ không áp dụng quy trình cũ để test pin của Pixel 4 mà sẽ thực hiện theo cách mới, cũng là tiếp tục đón nhận ý kiến của anh em xem thế nào. Cụ thể, mình sẽ nhận máy, cài đặt các ứng dụng, đăng nhập Mail, Messenger này kia các kiểu và sử dụng nó như một chiếc điện thoại bình thường của mình.

Theo như quy trình trước giờ, bọn mình sẽ thiết lập độ sáng màn hình và âm thanh ở 1 mức cụ thể, đồng thời thực hiện lặp đi lặp lại các tác vụ cho đến khi nào hết pin thì thôi. Điều này sẽ giúp cho ra số liệu mang tính so sánh và tham chiếu giữa các máy với nhau, nhưng ở một góc độ nào đó, nó không quá gần gũi với người dùng.

Thói quen của một người dùng điển hình đó là sẽ điều chỉnh độ sáng màn hình thủ công tuỳ vào điều kiện ánh sáng của môi trường. Thói quen dùng thì mỗi người sẽ khác nhau, có người dùng để chơi game, có người dùng chủ yếu lướt Facebook hay chụp ảnh sống ảo này kia. Nhưng đối với mình thì mình chủ yếu dùng điện thoại để chơi game, xem Youtube, lướt Tinh tế, Instagram và chat qua Messenger là chính. Với các thói quen giữ nguyên đó thì mình áp dụng cho việc sử dụng Pixel 4 trong 3 ngày liên tiếp, ghi nhận lại các hao hụt pin bằng chính phần mềm tích hợp sẵn của hệ thống.

Kết quả:

Ngày 1: on screen được 2 tiếng 50 phút

Ngày 2: on screen được 3 tiếng 23 phút

Ngày 3: on screen được 3 tiếng 12 phút

Chung quy lại, với nhu cầu sử dụng cũng tương đối bình thường của mình, viên pin 2.800 mAh của Google Pixel 4 thật sự chưa làm mình hài lòng. Có thể bạn cho rằng chẳng ai mua Pixel 4 về để chơi game làm gì rồi kêu pin yếu, nhưng thực chất mà nói chắc chẳng nhiều người bỏ một số tiền hơn chục triệu ra để mua 1 chiếc smartphone mà chỉ muốn dùng nó để chụp hình. Tuy nhiên, theo như một thống kê được thực hiện hồi năm ngoái thì trung bình mỗi ngày, người Việt của chúng ta dành ra hơn 3 tiếng rưỡi để dùng điện thoại. Và với con số cho ra bởi Pixel 4, mình dự đoán thời lượng pin của máy sẽ đủ dùng và ở mức chấp nhận được với đa phần chúng ta.
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Long.Phung
ĐẠI BÀNG
4 năm
mod cho hỏi đang xài pixel 3a thì có nên lên đời pixel 4?
@Long.Phung Tầm này rồi thì đợi lên pixel5 đi bạn.
@Long.Phung Chơi ráng 4XL.. năm ngoái 3/3XL còn khác nhau cái tai thỏ, giờ khác mỗi size màn.. mà con 4 lắm chức năng pin bé hơn cả con 3 nên chả trâu dx đâu.
Con px5 nghe đồn sẽ dùng 765 kèm 5G chứ k chơi 865 5g vì giá cao.. mà nói gi thì nói chơi cao cấp vẫn ok hơn dù nó tối ưu tốt đến đáu thì sức mạnh con chip khó có thể san lấp bằng phần mềm dc vì cùng 1 hãng tối ưu.
khonglachi
TÍCH CỰC
4 năm
@Long.Phung Nên lên, mình từ pixel 3 lên 4 thấy càng xài càng thích
@Long.Phung Chưa xài 3a nên hăm biết ạ. Nhưng con 4 cầm đã lắm 😆
WWE vs UFC
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nói chung pixel làm máy phụ thôi, đang xài 3a chỉ dùng để chụp choẹt, tầm 3,4 tiếng. Còn nếu ít chụp, để lướt web, YouTube, FB thì pin 7,8 tiếng. Mà ko hiểu tụi google nghĩ gì xài màn 90hz mà đi quẳng cục pin 2800 vào
@Cafethangbay Ở VN k dùng dc thôi mà nó có bán ở VN đâu
@polyester Con pixel chờ kém. Con redmi note 4x m để chờ hơi bị ngon luôn.
@Double D K bán chính hãng chứ xách tay đầy, hehe
@Cafethangbay Cũng có chúe k đầy đâu 😆
Pin chán quá. Giờ ít ra cũng phải 3500mAh mới ổn.
@ncn_nguyen Bé tầm iphone SE 2020 ko bác? Mình thấy em se on screen liên tuc đc 5 tiếng hơn đó
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@denmilu Cảm giác bé lắm bác, cầm vào cứ hụt hụt. Pin thảm thôi rồi
@ncn_nguyen Bản XL pin trâu hơn nhưng giá cao hơn nhiều.
@ncn_nguyen Thế thì căng bác nhỉ, Google ra em pin bé vậy làm gì ta?
vụ power consumption này oneplus có vẻ làm tốt hơn gg
Này với Se 2020 làm một đội nhỉ =))
@Hunglong96 Mình chưa xài qua cả 2 nên ko hiểu, ý bạn là pin yếu hả?
@killed Con 4 chưa chắc ăn dc pin con SE 2020 cơ... Con 3 pin chỉ ngang con ip8 thôi..
@Double D Chuẩn. SE 2020 pin trâu hơn con google 3 giờ này.
Pixel mà pin trâu thì dòng a XL thì siêu trâu 😁
Dùng đến 12h trưa. Cắm sạc cho em nó 30 phút trong time ăn cơm sẽ dùng đc hết ngày. Lạy mấy cụ đừng có đi ăn cũng chúi mặt vào điện thoại quên cả nhai
@Phuongkak 1h31 mới sạc đầy thì 30 phút nhanh lắm là đc 50%, mà 50% k biết ons đủ đc 2h k mà bảo dùng hết ngày
@Phuongkak Bạn dùng pixel chưa 😆 có con kẹc mà 30p đủ xài 😃) đang xài 3 sạc 18w đây.. 2h đầy nhưng đó là từ 20%. 30p đầu từ ,20-50% là hết cỡ.. sạc nhanh của GG như con cc ấy.
Chạy 1 mạch từ đầu đến cuối, méo hiểu nhanh chỗ nào, 80% vẫn còn ấm ấm. Các hãng khác 30p dâud nó kéo dc cỡ 4-50%, từ 20% thì 30p phải cỡ trên 60% r. Đó mới là sạc nhanh..
@Double D Đang xài 4xl, 30p đầu dc 40%, nhưng muốn đủ 100% thì phải sạc đủ 2 tiếng đồng hồ. Cái dm lâu vãi linh hồn 😓
@baotuan Nói chung là cùi vãi lều
thua...
tưởng rom nhà nòi tối ưu pin chứ @@
@demonntl Tối ưu bằng giời 😆 bao nhiêu chưcd năng hại pin đó b
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@demonntl Rom quảng cáo mà bác,, phải mở tất tính năng chứ. Pin hao thôi rôig
Có công nghệ sạc nhanh rồi nên làm quen với nó đi đừng than vãn nữa. Bỏ ra 30p sạc bộ chết hay sao mà ko có. Pin dự phòng giờ cũng DP chuẩn đầy ra...
@khunghoang kinhte 2008 Xài như phá 1 năm mới thế thôi. Từ 2 đến 3 rồi giờ là 4 thì gg vẫn để pin hẻo vậy bác có thắc mắc sao ko
@Fatcat88 Thế làm pin cỡ 2k thôi chứ 2k8 làm gì 😆)
Thế ngta mua đt dùng sao là việc của ngta. Nói như bạn làm cục pin 5k làm gì😃)
Con px4 mới ra pin còm tốt, date như con px3 thì còn thua con 3.. mà con 3 t xài thấy đã hẻo rồi.
Điện thoại nó bán ra cho mọi ng xài chứ k phải chỉ bán cho những ng như b mà bạn giở cái gionkg văn " dí mắt" vào ở đây.
T làm hành chính, sáng dậy web tý rồ 8h đi làm, trưa nghỉ làm vài trận game xem yt mà đến chiều về nó cũng ngấp ngé 2_30% rồi thì lỡ ra ngoài bạn phải làm sao.
Bạn có hiểu cái từ sạc dự phòng k. Dự phòng chứ k phải bê nó 24/24 để phucn vụ cái điện thoại. Bạn có biết sạc nhanh PD của GG nó ngu cỡ nào không?
Lắm thằng t thấy xê xê cục sdp dây dợ lòng thòng nhìn ngứa mắt vãi nồi... Cảm giác có cục đó rồi cs nó gắn moen với cục đó. Đi đâu quên cục đó là ăn beep luôn.
Tóm lai, 2k8 là k thể đủ pin xài lớ ngớ thua con SE 2020 trong khi giá nó băng 1/2.. chơi chiêu kích cầu mua bản XL nhưng fail lòi mõm dãn đến số lượng máy bán ra thấp.. mấy ô chóp bu chán bỏ hết r.
À mà cái dc qC nhiều là sense motion còn k dùng dc ở vN này dó chứ k mâyd ô ở VN cũng kêu thế thôi.
@Double D Pin ko cần trâu lắm ít ra cũng phải được 1 ngày.
@sonha28 Bét cũng phải 5-6h ons còn k là đéo thể đõ dc.
ides
CAO CẤP
4 năm
Pin thế thì hơi hẻo. Dù có xạc nhanh nhưng không phải khi nào cũng ngồi để xạc 😃
huedhcs
TÍCH CỰC
4 năm
3h thì k thể đủ
phần mềm thì ngon nhưng thiết kế cá nhân thấy không nuốt nổi
jlovec
TÍCH CỰC
4 năm
Đêckj.k biết ngon cỡ nào chứ pin ntn thì m xin bỏ qua đầu tiên.
@jlovec Cũng đừng quá tin vào những bài test pin của tinh tế, còn nhớ Bphone 86 pin 3000, màn 6,1 LCD thế mà tinh tế test được tới tận 5h, còn Pixel 4 pin 2800 nhỏ hơn có 200 màn 5,7 Amoled mà pin được 3h. Nghĩ đã thấy vô lý đùng đùng rồi.
Mr_Shock
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thenhantinh Pixel màn hình 90Hz xong rồi cấu hình khủng thì ăn điện là đương nhiên rồi bác. Còn cái con điện thoại công nghệ lõi ngô kia chip đời tống màn 60Hz thì 5 tiếng cũng có lý.
jlovec
TÍCH CỰC
4 năm
@thenhantinh Android pin 2k8 thì ko thể ổn đc dù thế nào. Giờ máy ra toàn 4k5,4k7, 5k mà sạc toàn 30,45w rồi b@@
@thenhantinh Pin 3h nhưng nó chơi pubg 1:30p rồi. Chỉ chat chit nghe gọi fb thì vẫn dc cỡ 5h hoặc hơn.ae xài px4 nói nó khoè hơn 3 dì dung lượng bé hơn.
Mấy năm nay toàn dùng qua các máy onscreen trung bình trên 6h nếu ko game nặng, đi làm cả ngày ko biết mang sạc hay pin dự phòng là gì. Nên giờ đáp cho dùng mấy con tầm 3h onscreen như này chắc sốc nặng.
@haichin Con này ons hơn 5h đó... Chơi game thì hơi cùi. Nhưng mếu hiểu sao nó ýt thế ta... Ae trong nhóm nói nó cỡ 5-6h ons nếu k game. Chả hiểu test kiểu gì.3h thì có mà điên
Đang xài song song IP X và Pixel 1.
Sim chính để ở máy pixel vì nhỏ gọn tiện nghe gọi, thêm cả chơi game liên quân trên đó (chỉnh cấu hình trung bình thấp - chơi vẫn khá mượt) màn hơi bé xí nhưng chơi game trên nó đỡ sót hơn thằng IP :') .
Còn IP thì lướt web xem linh tinh các kiểu.
Trong đó mặc dù xài 2 máy tuy nhiên vẫn phải sạc con pixel 2 lần 1 ngày vì chơi game trên đó. Còn IP X thì chỉ sạc 1 lần trước khi ngủ đủ xài cho cả ngày hôm sau
"điều chỉnh độ sáng màn hình thủ công tuỳ vào điều kiện ánh sáng của môi trường" mod viết câu này tối nghĩa quá.
@nampd
CAO CẤP
4 năm
6h mình thấy vừa đủ còn 3h thì ngày nào cũng phải cắm thêm 1 lần sạc
Dkhquyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình xài iPhone 11 xài 7h onscreen mà thấy nhiều khi còn không đủ nữa.
@Dkhquyen Một ngày dành ra 7 tiếng on screen? Oh Okay!!
@Dkhquyen Con đó mà k đủ thì 1 là bạn bán hàng onl, cskh nhiều.2 lad bạn chơi game. 3 lad bạn dàn quá nhiều time cho mạng xã hội và yt.chứ con Xr trc m cưd 3 ngày sạc 2 lần...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019